Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về kích điẹn sin chuẩn mở vài cây quạt dây đỏ và dây đen nối 2 cọc của ac quy bị nóng

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về kích điẹn sin chuẩn mở vài cây quạt dây đỏ và dây đen nối 2 cọc của ac quy bị nóng

Mình có 1 cái máy kích điện công xuất 2600w ko bít tại sao mình nói dây đỏ và dây đen vào cọc của ác quy và mở 3 cậy quạt và 4 cái đèn điẹn quang 1met 2.và minh láy tay sờ vào dây đỏ và dây đen của máy kich điẹn nối ác quy thì tháy 2 dây rất nóng. Còn néu mình chỉ mở 1 cây đèn và 1 cay quạt thi dây đỏ va đen ko thấy nóng?

Nguyên văn bởi chenjinhui Xem bài viết
    Mình có 1 cái máy kích điện công xuất 2600w ko bít tại sao mình nói dây đỏ và dây đen vào cọc của ác quy và mở 3 cậy quạt và 4 cái đèn điẹn quang 1met 2.và minh láy tay sờ vào dây đỏ và dây đen của máy kich điẹn nối ác quy thì tháy 2 dây rất nóng. Còn néu mình chỉ mở 1 cây đèn và 1 cay quạt thi dây đỏ va đen ko thấy nóng?
    ban thay 2 dây đỏ và đen từ máy kích vào bình bằng loại dây lớn thì mới được ,nó nóng do tiết diện nhỏ ,tải dòng không đủ công suất nên bị nóng , đường kính dây đồng dẫn nguồn cỡ 8mm,còn nếu xài 90% công suất máy thì phải dùng dây của máy hàn điện 170- 200A,và cái kẹp dây vào bình cũng phải thật tốt nữa,nên dùng cùm chì để kẹp vô cọc bình .

Comment

Khi bạn dùng nhiều thiết bị thì công suất P tăng, trong khi điện áp của ắc quy không đổi. P = U*I, nếu U không đổi thì P tăng I cũng tăng. Dòng điện I tăng nên công suất tỏa nhiệt trên dây dẫn tăng làm nóng dây. Bạn muốn dây mát thì thay dây to hơn thôi.

Comment

Minh đa thay dây lớn hơn va bắt oc vào binh ac quy và nó ko còn nóng nưa,. Néu minh dùng kẹp kẹp vào cọc ac quy và cái kẹp lớn nó nóng như vạy néu xài hoài có sao ko và có hư ác quy hay hao điện bình hơn ko bạn?

Comment

Minh đa thay dây lớn hơn va bắt oc vào binh ac quy và nó ko còn nóng nưa,. Néu minh dùng kẹp kẹp vào cọc ac quy và cái kẹp lớn nó nóng như vạy néu xài hoài có sao ko và có hư ác quy hay hao điện bình hơn ko bạn?
          Kẹp bình chỉ nên xài tầm 15A đổ lại thôi. Nó nóng đương nhiên là hao điện, hại bình rồi, và phải mau hư chứ. Nhưng cũng có phần lợi là cái mạch kích sẽ bớt nóng hơn, xài bền hơn vì áp tới bo mạch bị giảm, nó chạy D lớn, mát mos công suất hơn( trong phạm vi nửa công suất max).

Comment

Mình có thắc mắc chỗ này. Mình có 2 cái máy kích 1 chiếc 800w va chiéc 2600w .tát cả đièu là sin chuẩn. Nhung khi xài thì cả hai chiéc kích ấy mình đo điện ra lúc thì 220v lúc thì 219v lúc lại 210v ko ổn định luôn luôn 220v?

Comment

Và cho mình hoi thêm nữa bình ác quy dùng cho kích điẹn sài cho năng lượng mặt trời nen mua thuơng hiệu nào tót nhất ạ.

Comment

Accu chì thì Vision, Fiamm, Vitalizer, hàng ngoại giá cao.

Bác dùng ít, lên hội NLMT: https://www.facebook.com/groups/1424...?ref=bookmarks, coi có anh em nào dư thì bảo họ để lại cho, dùng bình thanh lý của viễn thông là hợp lý nhất. Giá rẻ, khi hỏng, bán đi cũng thu được khối tiền bán chì, quay lại đầu tư bình khác.

Comment

Về tác giả

Collapse

chenjinhui Tìm hiểu thêm về chenjinhui

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                X