Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Máy bị nóng sau khi thay nguồn cấp điện

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Máy bị nóng sau khi thay nguồn cấp điện

Mình có cái máy nghe nhạc, bị bị hư nguồn, mình vừa thay nguồn mới (mua biến thế ngoài chợ + gắn vài cái diode chỉnhg lưu + tụ lọc). Cái nguồn cũ output là 9V dòng bao nhiêu hồi trước mình k để ý, giờ nguồn mới cũng 9V nhưng dòng là 1A, tuy nhiên vấn đề là sau khi có nguồn mới máy chạy rất nhanh nóng, khoảng 3 phút là nóng ran lên rồi, mình đang không biết vì sao máy lại nóng vậy nhỉ? liệu dòng cao có làm cho máy nóng không? hay nguyên nhân nào khác?

EDIT: Nguồn cũ là 9V, dòng 2A. không hiểu sao dòng yếu hơn mà nó cũng nóng nhể?
    Last edited by nguyenbinh07; 26-06-2012, 18:54. Lý do: sửa

hic. có ai trả lời giúp mình với...

Comment

Máy nge nhạc của bạn là loại nào thế ? nếu là loa đọc thẻ qua cổng USB thì nguồn input có 5V thôi nhé . Nóng là do nguồn bạn cấp lớn hơn nguồn định mức , hoặc có chạm chập j bên trong . Bạn miêu tả chi tiết hơn thì mọi người mới giúp dc.
      ................. Pleiku .................... GIA LAI ...................

Comment

9 volt là 9 volt DC trong khi 9 volt AC sau nắn lọc lại là 12 volt DC tuy áp này khi tải lớn có thể tụt xuống nhưng dòng của nó là 1 A máy nghe nhạc chừng vài trăm ma nên áp khó sụt lắm , vậy nó nóng hơn là do quá áp dùng nguồn AC 6 volt thôi

Comment

bạn đo áp dc ra trước khi cho vào mạch chưa? mình đoán là áp bị cao hơn là cái chắc. Tìm mua cái adaptor có 9VDC sẵn ý.
          Chuyên:
          Điện công nghiệp, PLC, biến tần
          Linh kiện công suất, biến áp.
          Sản phẩm Điện gia dụng: Sạc ắc quy, kích điện...
          Email:
          Mobile: 0966078382

Comment

Cảm ơn các bạn đã trả lời. máy của mình là máy như vầy nè: Click image for larger version

Name:	0,0,372,969,500,377,ccf9574a.jpg
Views:	1
Size:	16.7 KB
ID:	1363227. Để mình thử làm như bạn @tuyennhan thử xem. Máy đó xài 9V DC dòng 2A.

Comment

Vậy bác chủ thớt dùng nguồn 6V và >=2A thử xem. Vì máy mp4 có dùng motor nên cũng tốn dòng kha khá.

Comment

Nguyên văn bởi lvhn Xem bài viết
                Vậy bác chủ thớt dùng nguồn 6V và >=2A thử xem. Vì máy mp4 có dùng motor nên cũng tốn dòng kha khá.
                tốt nhất lên làm biến áp 12v 1,5A chỉnh lưu điot, tụ lọc rồi qua 2 con 7809 --> đc nguồn 9v 2A chuẩn

Comment

ủa sao cần đến 2 con 7809 vậy? mà điện áp cao có thể cháy máy mà dòng cao quá có làm cháy k ta?
                  Giờ mình mua biến áp có output là 6V, 2A, qua 4 con diode chỉnh lưu rồi 1 tụ lọc khoảng 2200uF thì có cần qua 7809 cho dòng được phẳng hơn k các bạn nhỉ?

Comment

Nguyên văn bởi nguyenbinh07 Xem bài viết
                    ủa sao cần đến 2 con 7809 vậy? mà điện áp cao có thể cháy máy mà dòng cao quá có làm cháy k ta?
                    Giờ mình mua biến áp có output là 6V, 2A, qua 4 con diode chỉnh lưu rồi 1 tụ lọc khoảng 2200uF thì có cần qua 7809 cho dòng được phẳng hơn k các bạn nhỉ?
                    Như vậy thì không cần mắc 7809 vào. Bác mắc thêm tụ 104 song song với tụ 2200 để lọc nhiễu nhé.

Mắc hai em 7809 để dòng ra đạt 2A (mỗi em 7809 chỉ cho ra 1A thôi).

Chúc vui!

Comment

vậy ah. cám ơn bạn nhé. vậy mình mắc song song 5 (hay 10) con 7809 có ra đc nổi điện áp 9V dòng 5A từ nguồn áp khoảng 9V->12V, dòng 1A không mọi người?

Comment

Nguyên văn bởi nguyenbinh07 Xem bài viết
                        vậy ah. cám ơn bạn nhé. vậy mình mắc song song 5 (hay 10) con 7809 có ra đc nổi điện áp 9V dòng 5A từ nguồn áp khoảng 9V->12V, dòng 1A không mọi người?
                        con 7809 điện áp ra là 9v 1A( nếu là con chuẩn - thường ko đc vậy) - nhưng nguồn của bạn phải có hiệu điện thế lớn hơn 15% hay 20% ko nhớ rõ( thường lấy nguồn 12v) và công suất cao hơn tải (P=U.I mà). Giả sử ko mất mát nhiều, con 7809 chuẩn, hiệu suất giả sử chuyển đổi là 100% đi --> bạn muốn nguồn 9v 5A--> công suất là P=9x5=45W --> nguồn 12v của bạn cũng phải có 45w--> dòng của nguồn 12v là I=45/12= 3,75A ( đây là tính hiệu suất 100%, ko bị mất mát do nhiệt, trở ...) nếu tính thực tế nhân thêm 15% chẳng hạn --> khoảng nguồn 12v 4,3A nếu muốn ra nguồn 9v 5A
                        - thứ 2 là nếu muốn nguồn dòng lớn, giả sử 9v 5A ko ai dùng 5 con 7809 đâu, chỉ dùng 1 con 7809 để tạo điện áp chuẩn 9v còn dòng thì sẽ dùng các con Công suất để cung dòng lớn cho nó, mấy con TIP chẳng hạn )
                        Last edited by wanderer07; 29-06-2012, 22:19.

Comment

mua cái adaptor 9v cho lành.biến thế jờ mua cũng mấy chục k rồi

Comment

Đã tìm ra nguyên nhân rồi. Cái mối hàn ở chổ điện nguồn với bo mạch bị tiếp xúc k tốt tạo ra hiện tượng phóng điện, sau khi hàn lại thì hết rồi. cảm ơn mọi người nhiều

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyenbinh07 Tìm hiểu thêm về nguyenbinh07

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X