Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Help! Hạ áp từ 12vdc xuống 5vdc bằng mc34063a bị sụt áp khi tải ~100mA

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Help! Hạ áp từ 12vdc xuống 5vdc bằng mc34063a bị sụt áp khi tải ~100mA

Mình dùng MC34063A để tạo nguồn 5vdc từ 12vdc thay vì dùng 7805, khi dòng tải nhỏ thì không sao nhưng khi tăng dòng tải lên khoảng 100mA thì Vout bị sụt nhiều. Mạch được tính toán và lắp theo trang web http://www.nomad.ee/micros/mc34063a/

Mình dùng lõi ferit trong tăng-pô (chấn lưu) đèn ống rồi quấn 30vòng làm cuộn dây cho MC34063A. Không biết có phải đây là nguyên nhân gây sụt áp, mong các bác chỉ giáo?

Nguyên văn bởi tuan801 Xem bài viết
    Mình dùng MC34063A để tạo nguồn 5vdc từ 12vdc thay vì dùng 7805, khi dòng tải nhỏ thì không sao nhưng khi tăng dòng tải lên khoảng 100mA thì Vout bị sụt nhiều. Mạch được tính toán và lắp theo trang web http://www.nomad.ee/micros/mc34063a/

Mình dùng lõi ferit trong tăng-pô (chấn lưu) đèn ống rồi quấn 30vòng làm cuộn dây cho MC34063A. Không biết có phải đây là nguyên nhân gây sụt áp, mong các bác chỉ giáo?
    Bạn xem lại giữa chân 6 và 7 có điện trở hạn dòng bạn lắp giá trị có đúng không.
    dientuvietnam.net

Comment

Nguyên văn bởi tuan801 Xem bài viết

Lúc trứoc mình có làm mạch Boost từ 5V lên 12V bằng IC555. Lúc đầu củng gặp sự cố như bạn. Sau đó mình cuốn dây nhiều hơn (Mua hết 10 ngàn dây khoảng 0.5mm). Dùng bộ nguồn công suất lớn hơn, tăng độ rộng xung. Thế là nó ổn.

Với con IC của bạn thì mình nghĩ bạn xem R1 va R2, có thể do 2 thằng này sai số nhiều. Thử giảm R2 xem hoạc tăng R1 xem sao?
      Đăng ký Dropbox có ngay 2GB lưu trữ online miễn phí:

Comment

dùng 7805 có tăng được dòng lên ko các pác. nếu tăng được thì bằng các nào?

Comment

Nguyên văn bởi duongpetit Xem bài viết
          dùng 7805 có tăng được dòng lên ko các pác. nếu tăng được thì bằng các nào?
          Được chứ. Mình mắc thêm trans để tăng dòn ra của 78xx. Trong sách và tài liệu về nguồn có nói cách tăng dòng ra của 78xx mà.

Comment

Nguyên văn bởi sunshine Xem bài viết
            Được chứ. Mình mắc thêm trans để tăng dòn ra của 78xx. Trong sách và tài liệu về nguồn có nói cách tăng dòng ra của 78xx mà.
            Tăng dòng được nhưng tổn hao công suất nhiều thôi

Comment

Nguyên văn bởi sunshine Xem bài viết
              nhưng tăng thế nào? bạn cho mình sơ đồ đi. trans loại gì nữa? mình ko có sách!

Comment

Về tác giả

Collapse

tuan801 Tìm hiểu thêm về tuan801

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X