Thông báo

Collapse
No announcement yet.

chỉ giúp thay pin dung lượng lớn cho loa nghe nhạc mini

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• chỉ giúp thay pin dung lượng lớn cho loa nghe nhạc mini

cái máy phát nhạc kết nối không dây hổ trợ usb và thẻ nhớ dung lượng pin 1200 mah 3.7v sạc vào 5v
    tui có cục pin sạc dự phòng bị cháy mạch sạc pin còn lưu điện 4 cục chắc trên 4000 mah 3.7v - vỏ pin ko có ghi chữ gì cả
    bây giờ tui tháo cục 1200mah ra thế 4 cục này vào có làm cháy máy phát nhạc ko - trên máy phát nhạc có hiển thị dung lượng pin
    trên youtube có bác kia nói giống số vôn dung lượng cao bao nhiêu cũng được ???

Chào bạn. Máy nghe nhạc b hỏng pin và cần thay pin của sạc dự phòng điều này hoàn toàn có thể, dựa trên thông tin b nói về pin cũ bị hư và pin trong sạc dự phòng có thể tương thích nên thay được nhé.
    nhưng lưu ý nhỏ bạn nên tác 4 cell pin ok kia ra và kiểm tra riêng từng cell một, mạch sạc của nó bị hư có thể ảnh hưởng tới 1 vài cell nào đó nên b cần kiểm tra kỹ và chỉ nên dùng những cell tốt thôi nhé. Và 1 vấn đề nữa khi bạn lắp nhớ quan tâm chỉ số áp nhé, cùng dải áp, đúng +- là ok. Về phần dung lượng mấy loại này không ảnh hưởng nhiều đâu..
    Thân chào.

Comment

nếu thay pin 4000mah vào thì sạc sẽ lâu đầy hơn thôi, nhưng ngược lại lưu trữ lâu hơn 3 lần. chỉ quan tâm điện áp cùng 3,7v là được

Comment

Nguyên văn bởi thocon004 Xem bài viết
        cái máy phát nhạc kết nối không dây hổ trợ usb và thẻ nhớ dung lượng pin 1200 mah 3.7v sạc vào 5v
        tui có cục pin sạc dự phòng bị cháy mạch sạc pin còn lưu điện 4 cục chắc trên 4000 mah 3.7v - vỏ pin ko có ghi chữ gì cả
        bây giờ tui tháo cục 1200mah ra thế 4 cục này vào có làm cháy máy phát nhạc ko - trên máy phát nhạc có hiển thị dung lượng pin
        trên youtube có bác kia nói giống số vôn dung lượng cao bao nhiêu cũng được ???
        Thay vào không cháy vì cháy là do quá áp dẫn đến quá dòng, còn đúng áp thì OK.

Comment

Vớ vẩn. Muốn vứt cái máy đi thì cứ lắp 4 cục vào. 1 cục đã là quá lắm rồi. Cái mên cái mạch sạc trên máy nghe nhạc nó nhỏ xíu lấy đâu ra mà cấp dòng sạc vừa lớn vừa lâu cho 4 cái của nợ kia hả. Nếu con ic sạc nó khôn ra thì nó sẽ ko nhận pin chứ mà nó ngu nó cứ nhận pin rùi sạc thì tèo là cái chắc...

Comment

Nguyên văn bởi Mèo mướp Xem bài viết
            Vớ vẩn. Muốn vứt cái máy đi thì cứ lắp 4 cục vào. 1 cục đã là quá lắm rồi. Cái mên cái mạch sạc trên máy nghe nhạc nó nhỏ xíu lấy đâu ra mà cấp dòng sạc vừa lớn vừa lâu cho 4 cái của nợ kia hả. Nếu con ic sạc nó khôn ra thì nó sẽ ko nhận pin chứ mà nó ngu nó cứ nhận pin rùi sạc thì tèo là cái chắc...
            bác nói đúng cái tui nghĩ đến đó 3.7v với 3.7v ko sao 1200mah với 4000 mah thì tốt mà mạch sạc cho 1k2 so với 4k mah là quá bé
            sẳn đây cho tui hỏi cái sạc dự phòng của tui hàng dỏm có ghi 35000 mah input 5v 1a trên thân cục pin ko ghi chữ - đang xài bình thường hôm đó tai cắm củ sạc 5v 2a sạc 1 lúc lcd trên mạch sạc của SDP chớp loạn cả lên củ sạc rất nóng - tui rút củ sạc ra để 1 lúc sao cắm củ sạc ko lên hư luôn - còn SDP lúc lên lúc ko - tui lấy củ sạc 5v 1a cắm vô sạc 1 lúc sao cháy củ sạc tiếp ... như vậy do mạch sạc hư làm cháy củ sạc hay do pin làm cháy mạch sạc và củ sạc

Comment

Do mạch sạc đểu.........................

Comment

Bạn mèo nghĩ sai rồi. Bản chất mạch sạc là mạch hạn dòng nên dòng sạc không phụ thuộc dung lượng pin, lắp pin nào thì dòng sạc cũng thế nên mạch sẽ không chết vì quá dòng được, nó giống như bạn mở vòi nước, dù bạn lấy chậu bé hay chậu to để hứng thì dòng nước nó cũng không thay đổi và không quá tải cho cái van được.

Comment

Nguyên văn bởi thocon004 Xem bài viết
                  bác nói đúng cái tui nghĩ đến đó 3.7v với 3.7v ko sao 1200mah với 4000 mah thì tốt mà mạch sạc cho 1k2 so với 4k mah là quá bé
                  sẳn đây cho tui hỏi cái sạc dự phòng của tui hàng dỏm có ghi 35000 mah input 5v 1a trên thân cục pin ko ghi chữ - đang xài bình thường hôm đó tai cắm củ sạc 5v 2a sạc 1 lúc lcd trên mạch sạc của SDP chớp loạn cả lên củ sạc rất nóng - tui rút củ sạc ra để 1 lúc sao cắm củ sạc ko lên hư luôn - còn SDP lúc lên lúc ko - tui lấy củ sạc 5v 1a cắm vô sạc 1 lúc sao cháy củ sạc tiếp ... như vậy do mạch sạc hư làm cháy củ sạc hay do pin làm cháy mạch sạc và củ sạc
                  À hóa ra b bị vấn đề này nên sợ à. Việc sdp của b bị như vậy khá nhiều nguyên do, có thể sdp trước khi lần sạc đó đã có vấn đề, cóc sạc 5v 2A kia của b k tốt. Chứ làm gì có sdp nào yêu cầu dòng input phải là 1A 5V đâu chứ.
                  chẳng qua nó có vấn đề mới vậy.
                  Nguồn cấp cho sdp của b nó phụ thuộc áp, khi đúng áp mà dòng nhỏ hơn Idm thì thời gian sạc lâu hơn, khi dòng cấp lớn hơn thì tg sạc bằng tg của nã đã tính toán.

Còn việc pin máy mp3 thì m cũng không phủ nhận điều b Mèo Mướp nói, tuy nhiên nó không đến mức dữ dằn vậy đâu a. Dòng cấp của ic sạc nó nhỏ thì tối đa cũng max công suất thôi, tg cũng lâu hơn là chắc chắn.
                  Vì thực tế m thấy đa phần mạch sạc máy mp3 (tàu) rất đơn giản, có ít dùng ic quản lý sạc, còn lại rất nhiều là nắn áp và dòng qua RD thôi.
                  ​​​​​thậm chí cớ cái còn qua mỗi D thôi ý....
                  vấn đề thì nhiều, cái này là m góp ý thôi nhé.
                  Xin chém nhẹ tay.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết

Bạn mèo nghĩ sai rồi. Bản chất mạch sạc là mạch hạn dòng nên dòng sạc không phụ thuộc dung lượng pin, lắp pin nào thì dòng sạc cũng thế nên mạch sẽ không chết vì quá dòng được, nó giống như bạn mở vòi nước, dù bạn lấy chậu bé hay chậu to để hứng thì dòng nước nó cũng không thay đổi và không quá tải cho cái van được.
                    Chào bác trthnguyen lâu lắm mới gặp, chúc bắc bác sức khỏe.
                    việc b Mèo Mướp nói như trên em nghĩ chắc b ý nhầm với sạc acquy theo tỉ lệ dung lượng bình nên vậy á. (Dù rằng pin cũng không ngoại lệ lắm) nhưng dù sao cũng bị ảnh hưởng bởi thời gian sạc.

Comment

Cái mạch sạc khi pin nó đói thì nó cấp dòng nạp max của cell pin nếu nó đo được dung lượng. Với cell khủng gấp cả chục lần thì nếu nó nhận sạc thì mạch sạc sẽ phải cấp cái dòng max của mạch sạc gấp ngần ấy thời gian. Chắc chắn sẽ tèo. Có thế thôi mà cũng cần phải giải thích nữa. Bạn chủ thớt cứ thử thì biết...

Comment

Cái mạch sạc khi pin nó đói thì nó cấp dòng nạp max của cell pin nếu nó đo được dung lượng. Với cell khủng gấp cả chục lần thì nếu nó nhận sạc thì mạch sạc sẽ phải cấp cái dòng max của mạch sạc gấp ngần ấy thời gian. Chắc chắn sẽ tèo. Có thế thôi mà cũng cần phải giải thích nữa. Bạn chủ thớt cứ thử thì biết...
                        thật ra tui có mấy cục pin của sạc dự phòng bị hư mạch sạc - tui thấy máy phát nhạc có hiện dung lượng pin ... nên tui tính kết hợp lại vừa tăng dung lượng pin cho máy nghe nhạc vừa có mạch sạc pin có hiện dung lượng pin . nếu tui dám test thì ko hỏi rồi

Comment

Mèo lại sai nữa rồi. Dung lượng hiển thị trên màn hình là tính theo %, liên quan đến điện áp của pin, khi đầy 4.2V là 100% và khi sụt đến 3.2V (hay bao nhiêu đó tuỳ nhà sản xuất thiết bị) là 0%, cái máy nghe nhạc thì làm gì đủ thông minh để tính được dung lượng theo mAh chứ, nên thay pin bao nhiêu mAh vào thì nó vẫn coi như pin gốc của nó thôi. Nếu nó thông minh đến mức tính ra được cả mAh thì nó cũng biết khống chế dòng không vượt quá sức của nó chứ lị.

Comment

Nói mãi ko hiểu. Thế này nhé. Cái pin gốc khi đói giả dụ mạch sạc nó cấp dòng max là 600mA. Ví dụ Dòng này sẽ sạc tầm 1 giờ và sẽ giảm dần đến khi đầy. Khi lắp 4 cái cell kia vào thì nó sẽ phải cấp cái dòng maxx 600 mA hoặc lớn hơn nữa này liên tục trong thời gian gấp cỡ chục lần. Tớ chỉ nói đến đây thôi. Hiểu hay ko hiểu hay cố tình ko hiểu thì tùy. Hết....

Comment

Nói mãi ko hiểu. Thế này nhé. Cái pin gốc khi đói giả dụ mạch sạc nó cấp dòng max là 600mA. Ví dụ Dòng này sẽ sạc tầm 1 giờ và sẽ giảm dần đến khi đầy. Khi lắp 4 cái cell kia vào thì nó sẽ phải cấp cái dòng maxx 600 mA hoặc lớn hơn nữa này liên tục trong thời gian gấp cỡ chục lần. Tớ chỉ nói đến đây thôi. Hiểu hay ko hiểu hay cố tình ko hiểu thì tùy. Hết....
                              Đừng nóng hihi. Nếu chết thì nó chết trong vòng 1h rồi chứ không phải đợi 10h đâu, vì 9h còn lại nó có tăng thêm nhiệt độ đâu.

Comment

Về tác giả

Collapse

thocon004 Tìm hiểu thêm về thocon004

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X