Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần giúp đở về pin Li-ion 18650

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần giúp đở về pin Li-ion 18650

Mình đang có 1 cái kiếng đèn LED để bàn trang điểm, và đang sử dụng 4 pin AA. Mỗi lần hết pin thay pin rất khó khăn.
    Nên mình có ý tưởng làm 1 mạch sạc sử dụng pin li-ion 18650 thay cho 4 pin AA, dùng 1 cái PCB để sạc pin 18650.
    Mình có vài điều thắc mắc như sau:
    1. Đèn LED của mình xài 4*pin AA thì sẽ là 1.5V x 4 = 6Volt, trong khi pin 18650 chỉ có 3.7V, nếu mình xài 2*pin 18650 3.7V có được không? Nếu không được thì có PCB nào để giảm Volt cho 2 pin 18650 không?
    2. Mình nên dùng PCB nào để làm module sạc cho pin 18650? PCB có cổng MicroUSB để sạc hoặc dùng DC adapter sạc cũng ok, vì ở đang đang có dư vài cục sạc DC 5V/1A với 6V/1.2A. Trên PCB có luôn đèn báo sạc/đầy luôn thì quá tốt.
    Mình chỉ là dân a-ma-tơ, chỉ biết vài cái lặt vặt như khoan, hàn, nối, thấy người ta làm mò mẫm làm theo chứ ko phải thợ điện, các bác có ý kiến gì giúp mình với.

Nếu sạc bằng nguồn 5-6 v thì pin cũng chỉ đo được 5-6 v thay vì 7v4 nên không phải lo , mạch thì trên mạng bán đầy với đồ đơn giản mình không dùng mạch nạp mà sạc thẳng bằng cục sạc điện thoại đời cũ 5-6 v 500 ma .

Comment

Nguyên văn bởi Dophubao Xem bài viết
      Mình đang có 1 cái kiếng đèn LED để bàn trang điểm, và đang sử dụng 4 pin AA. Mỗi lần hết pin thay pin rất khó khăn.
      Nên mình có ý tưởng làm 1 mạch sạc sử dụng pin li-ion 18650 thay cho 4 pin AA, dùng 1 cái PCB để sạc pin 18650.
      1. Đèn LED của mình xài 4*pin AA thì sẽ là 1.5V x 4 = 6Volt, trong khi pin 18650 chỉ có 3.7V, nếu mình xài 2*pin 18650 3.7V có được không? Nếu không được thì có PCB nào để giảm Volt cho 2 pin 18650 không?
      2. Mình nên dùng PCB nào để làm module sạc cho pin 18650? PCB có cổng MicroUSB để sạc hoặc dùng DC adapter sạc cũng ok, vì ở đang đang có dư vài cục sạc DC 5V/1A với 6V/1.2A. Trên PCB có luôn đèn báo sạc/đầy luôn thì quá tốt.
      Mình chỉ là dân a-ma-tơ, chỉ biết vài cái lặt vặt như khoan, hàn, nối, thấy người ta làm mò mẫm làm theo chứ ko phải thợ điện, các bác có ý kiến gì giúp mình với.
      1. 18650 là kích thước pin, để chỉ rõ nó là loại nào thì phải nói là pin Li-ion, LiFePO4... Pin Li-ion khi sạc đầy là 4.2V, còn 3.7V chỉ là điện áp trung bình, khi hết điện thì lại chỉ có khoảng 3V. Nếu xài 2 pin thì khi sạc đầy sẽ là 8.4V, có vẻ hơi cao, nhưng bạn có thể xem đèn LED dùng cái gì để hạn dòng? Nếu dùng trở thì tăng giá trị điện trở lên, hoặc dùng 7805 để ổn áp 5V, cần thiết thì thêm 1 diode vào giữa chân 2 và GND, sẽ có nguồn ra 5.7V.
      Click image for larger version  Name:	ic-on-ap-7805-3.jpg Views:	0 Size:	66.0 KB ID:	1715281
      2. Để mắc nối tiếp 2 cell pin thì bạn phải dùng mạch pin 2s để bảo vệ (và có thể là cân bằng giữa 2 cell)
      Click image for larger version  Name:	a491e7ce6dabd3855532d2cb50988a31.jfif Views:	0 Size:	178.5 KB ID:	1715282
      Và bạn cũng phải tìm mua loại sạc 8.4V

Comment

Cám ơn các bác đã đọc và hướng dẫn
        Minh cũng có đọc tìm hiểu thêm thì mình định sẽ dùng 2 mạch TP4056 để sạc cho 2 pin Li-ion 18650. Mình kiếm mạch 2S giống bác trthnguyen nói nhưng đợi ship lâu quá.
        Và mình cũng định dùng mạch “MT3608 DC-DC Boost Power Converter” để điều chỉnh dòng. Mình ở nước ngoài, toàn mua đồ online chứ kiểu chợ như ở mình ko có. Các bác xem sơ đồ giúp mình chỗ nào sai chỉ bảo giúp mình với, cám ơn các bác
        Attached Files

Comment

Điểm cốt lõi là : phải tháo ra xem LED được hạn dòng bằng điện trở đơn giản hay dùng mạch điện tử ổn dòng. Từ đó mới tính tiếp phương án chế cháo, chọn pin ... phù hợp. Nếu có riêng mạch ổn dòng thì dùng pin điện áp cao hơn được. Nếu chỉ hạn dòng bằng điện trở mà chuyển sang pin thì phải tính lại phần hạn dòng, nếu không có thể cháy LED.
          Phần mềm tự do hoặc không dùng máy tính nữa !.

Comment

Thứ nhất, bạn làm sao nhét vừa 2 viên pin 18650 vào cái khe 4 pin AA? Pin AA dài 50mm còn pin 18650 dài 65 mm.
            Thứ hai, bạn đã tính phương án làm sao để giấu ba cái mớ mạch sạc, điện trở,... để cho nó thẩm mỹ chưa?
            Đơn giản nhất là mua cái hộp đựng 4 pin AA loại có năp đậy, dùng keo nến dán vào sau lưng hoặc phía dưới bàn trang điểm, sau đó luồn dây vào trong nối vào 2 tiếp điểm bên trong khay chứa pin cũ. Một cách khác nữa là mua cái adapter 5V (hoặc lấy cục sạc điện thoại dư), cắt 2 đầu dây nối vào 2 tiếp điểm bên trong xài trực tiếp luôn. 4 pin AA thì nguồn 5V vẫn sáng tốt.

Comment

bqviet giờ mình đang ở ngoài ko tháo cái led ra xem được, mình về sẽ tháo rồi post lên bác chỉ giúp mình nhé
              vietroad cũng ko cần hộp làm gì bác ơi, cái kiếng của mình nó trống rỗng ở bên trong nên cứ chế hàn dán pin với mấy pcb bên trong thôi, ko cần phải thẩm mỹ bác ơi, miễn mạch ổn là ok . Còn nối luôn 6V DC Adapter vào hộp pin cũ thì cần gì phải lên đây post bác ơi, vì mình muốn làm cái kiếng này có thể mang đi dễ dàng tiện lợi nên mới chế pin sạc cho nó đó bác. Nhà có cái laptop HP cũ tận dụng được mấy viên pin Li-ion luôn đó bác.

Comment

trthnguyen bác ơi cho mình hỏi nếu mình dùng con LM7805 đó để ổn áp 5V thì 2 cái tụ 10uF với 1uF đó có bắt buộc phải lắp ko bác (hỏi ngu vì ko có kiến thức về điện tử). Mấy cái tụ đó mình ko có, rồi phải mua con LM7805 nữa. Nên mình định mua luôn mạch MT3608 đó để điều chỉnh áp luôn.

Comment

trthnguyen bác ơi cho mình hỏi nếu mình dùng con LM7805 đó để ổn áp 5V thì 2 cái tụ 10uF với 1uF đó có bắt buộc phải lắp ko bác (hỏi ngu vì ko có kiến thức về điện tử). Mấy cái tụ đó mình ko có, rồi phải mua con LM7805 nữa. Nên mình định mua luôn mạch MT3608 đó để điều chỉnh áp luôn.
                  Mình nghĩ không cần dùng cũng được vì nó chống nhiễu thôi, mà LED nhiễu đâu có sao . Ý mình là dùng 7805 cho nó gọn í mà, nhưng dùng MT3608 thì ko được vì nó là mạch tăng áp mà.

Comment

Bạn mua cục sạc dự phòng và 1 sợi cáp sạc nữa về độ vô là được.

Comment

Cám ơn các bác đã đọc và hướng dẫn
                      Minh cũng có đọc tìm hiểu thêm thì mình định sẽ dùng 2 mạch TP4056 để sạc cho 2 pin Li-ion 18650. Mình kiếm mạch 2S giống bác trthnguyen nói nhưng đợi ship lâu quá.
                      Và mình cũng định dùng mạch “MT3608 DC-DC Boost Power Converter” để điều chỉnh dòng. Mình ở nước ngoài, toàn mua đồ online chứ kiểu chợ như ở mình ko có. Các bác xem sơ đồ giúp mình chỗ nào sai chỉ bảo giúp mình với, cám ơn các bác
                      Click image for larger version

Name:	image_95852.png
Views:	7766
Size:	131.7 KB
ID:	1715315
                      Phương án này của bạn hoàn toàn không áp dụng được, thậm chí gây hỏng hóc, cháy nổ không chừng, nguyên nhân:
                      1. MT3608 là mạch nâng áp chứ không phải hạ áp, như vậy không thể tạo ra 6V cho LED.
                      2. Khi đang sạc thì chân B- gần như nối với GND (thông qua con fet gần đấy), vậy hóa ra board TP4056 phía trên sẽ bị ngắn mạch đầu ra, nguy hiểm hơn cell pin phía trên cũng bị ngắn mạch (2 cực bị nối với GND thông qua 2 con fet, vậy là 2 con fet này sẽ bốc khói ngay lập tức ngay khi vừa gắn sạc).

Cách khắc phục: board tạo 6V cho LED dùng loại mạch buck (giảm áp) như LM2596 chẳng hạn, bỏ 2 board TP4056 và thay bằng mạch 2s (vừa tránh ngắn mạch mà lại còn giảm được số lượng board mạch), vẫn giữ lại board MT3608 nhưng là tăng áp từ 6V lên 8.4V (vì bản chất của nó là tăng áp mà).

Comment

trthnguyen mình cám ơn bạn nhiều, bạn cho mình hỏi 1 vấn đề nữa là nếu mình dùng 1 board TP4056 để sạc 2 pin Li-ion mắc nối tiếp có được ko? Nếu mình dùng LM7806 cho cả 2 chức năng hạ áp và tăng áp luôn có được ko?

Comment

trthnguyen mình cám ơn bạn nhiều, bạn cho mình hỏi 1 vấn đề nữa là nếu mình dùng 1 board TP4056 để sạc 2 pin Li-ion mắc nối tiếp có được ko? Nếu mình dùng LM7806 cho cả 2 chức năng hạ áp và tăng áp luôn có được ko?
                          TP4056 có nguồn ra 4.2V nên chỉ có thể sạc các cell song song, không các các cell nối tiếp được.

TP4056 cũng chỉ là mạch sạc, không có chức năng bảo vệ chống xả sâu như mạch 2s.

LM7806 là IC hạ áp kiểu tuyến tính, hoàn toàn không thể tăng áp.

Comment

Về tác giả

Collapse

Dophubao Tìm hiểu thêm về Dophubao

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X