Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cần các anh em rành về kỹ thuật điện tư vấn làm xe điện ah

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cần các anh em rành về kỹ thuật điện tư vấn làm xe điện ah

Em đang có 1 số vấn đề thắc mắc như sau:
    -Có thể cho 2 động cơ điện hạot động cùng lúc làm quay một bánh xe được không ah.
    -Acquy hoặc pin lithium bình thường em thấy ghi là 12V, nhưng những laọi động cơ điện hiện nay công suất lớn phù hợp với nhu cầu của em thì toàn ghi là 48v, như vậy có cách nào để chuyển dòng từ 12V thành 48v không, va phương án tối ưu nhất để không làm giảm tuổi thọ của acquy
    -Tổng công suất của động cơ em dự tính lá vào khoảng 2000W đến 3000W, thì phải cần mua acquy hoặc pin lithium như thế nào để hợp lý để sử dụng liên tục tỏng khảong 4h không bị quá tải cũng như đảm bảo độ bền cho acqquy hoặc pin.
    Em không có kiến thức về kỹ thuật nên rất mong mọi người giúp đỡ em sớm ah. để em tiến hành cân trọng lượng để quyết định kết cấu cho khung sườn xe.
    Vì em dự tính tổng trọn g lượng xe vào khoảng 35kg-40kg [giò đạp của xe sẽ được em giấu đi, nếu có sự cố thì lêtco1 giải pháp,có thể gồng người đạp lết lết]. nếu chở 1 người thì vào khảong 100kg là đẹp.
    Rất mong anh chị có thể giúp đỡ em , xin cảm ơn ah.

bạn nên tham khảo trong topic " từ xe đạp thường thành xe đạp điện " đó , mọi thắc mắc của bạn hình như có trả lời trong đó hết , bạn chịu khó coi từng trang nha , nếu cần mua mấy động cơ xe điện thì lh bác locto , trong topic đó luôn

Comment

Click image for larger version

Name:	xe du an 2.jpg
Views:	1
Size:	25.4 KB
ID:	1360200
      day la y tuong ve xe dien cua em moi nguoi vao de don ggop1 giúp em mau chóng ra đời sản phẩm ah

Comment

Mình đang chế chiếc xe đạp, nhưng mình không biết cái khớp xoay tìm ở đâu, cái khớp xoay cho cái phuộc sau của những xe leo núi ấy, bác nào biết ở đâu bán hoặc chế như thế nào xin hướng dẫn giúp.

Đây là hình xe mình, cái khớp xoay khoanh tròn màu đỏ

Nó giống như thế này nè

Cảm ơn mấy bác nhiều nhiều !!!

Comment

Nguyên văn bởi Stevewoo Xem bài viết
          [ATTACH=CONFIG]43898[/ATTACH]
          day la y tuong ve xe dien cua em moi nguoi vao de don ggop1 giúp em mau chóng ra đời sản phẩm ah
          xe đẹp rồi bạn , làm luôn đi

Comment

cái này thì bạn có thể qua diễn đàn bikervietnam để theo dõi mục độ monoshock cho Wave RS để biết ở đâu làm cho mình. Nói chung là mono shock là giải pháp tốt để ôm cua không bị văng xe nếu như gặp được thợ giỏi

Nguyên văn bởi phuongnh Xem bài viết
            Mình đang chế chiếc xe đạp, nhưng mình không biết cái khớp xoay tìm ở đâu, cái khớp xoay cho cái phuộc sau của những xe leo núi ấy, bác nào biết ở đâu bán hoặc chế như thế nào xin hướng dẫn giúp.

Đây là hình xe mình, cái khớp xoay khoanh tròn màu đỏ

Nó giống như thế này nè

Cảm ơn mấy bác nhiều nhiều !!!

Comment

tình hình là xe điện ở ngoài xài động cơ như thế nào hả các bác, xe mang theo bao nhieu bình accquy vậy.
              Mình không có chuyên môn nên cần những chi tiết đó để có thể hình dung và lên chi phí cần thiết để hàon thiện sản phẩm ah
              Last edited by Stevewoo; 25-04-2012, 22:19.

Comment

tình hình là xe điện ở ngoài xài động cơ như thế nào hả các bác, xe mang theo bao nhieu bình accquy vậy.
                Mình không có chuyên môn nên cần những chi tiết đó để có thể hình dung và lên chi phí cần thiết để hàon thiện sản phẩm ah
                đa số xe đạp điện xài động cơ 48v - 350w ( dùng 4 bình 12v-12ah ) ngoài ra cũng có 1 số xe đạp điện dùng động cơ 36v dùng 3 bình 12v , còn xe máy điện dùng động cơ 48v - 800w ( dùng 4 bình 12v-20ah )

giá 1 bình 12v-12ah khoảng 3xx - 400 k
                bình 12v-20ah khoảng 4xx - 600 k
                nên mua bình của hãng globe , trong diễn đàn cũng khuyên dùng bình đó vì chất lg tốt

con xe của mình đây bạn xem thử

Name:	5817e9f7c546fcf05864e25087c346d8_43928679.img0173.jpg
Views:	2
Size:	129.1 KB
ID:	1360283

Name:	1990a85e773b1b602db1b7e3e98614c1_43928691.img0170.jpg
Views:	1
Size:	140.7 KB
ID:	1360284

Name:	fbbe10e73f2ec5639ec7098773e3d1b9_43928700.img0171.jpg
Views:	2
Size:	83.3 KB
ID:	1360285

Comment

xe của bác to thế này. nên làm nhỏ gọn và nhẹ cho dỡn tổn ha điện năng

Comment

Nguyên văn bởi william Xem bài viết
                    xe của bác to thế này. nên làm nhỏ gọn và nhẹ cho dỡn tổn ha điện năng
                    nhìn xe to vậy thôi chứ thật ra hơn cái xe đạp điện zin chừng 5 - 6 kg à bạn , tại nhìn thấy nó vậy thôi

Comment

ý tưởng của mình cũng giống như của bác về mẫu mã của xe. nhưng sẽ trau chuốt hơn, vì mình thấy tụi nước ngoài sử dụng bánh lớn như xe máy,chassic thì của tụi moto luon. nHung voi trình độ cơ khí của Việt nam thì phải suy nghĩ lại. bạn có thể cho mình biết chỗ nào làm cái sườn xe của bạn không, vì mình đang kiếm chỗ có tay nghề cơ khí để phó thác, chạy 35km/h nhưng mà sườn xe vớ vẫn thì cũng gạy răng như chơi

Comment

ý tưởng của mình cũng giống như của bác về mẫu mã của xe. nhưng sẽ trau chuốt hơn, vì mình thấy tụi nước ngoài sử dụng bánh lớn như xe máy,chassic thì của tụi moto luon. nHung voi trình độ cơ khí của Việt nam thì phải suy nghĩ lại. bạn có thể cho mình biết chỗ nào làm cái sườn xe của bạn không, vì mình đang kiếm chỗ có tay nghề cơ khí để phó thác, chạy 35km/h nhưng mà sườn xe vớ vẫn thì cũng gạy răng như chơi
                        uhm đúng là mô tô thì nên xài bánh lớn , nhưng nếu vậy thì công suất động cơ phải mạnh vì bánh lớn làm tăng thêm ma sát với mặt đường , nếu công suất động cơ cao thì kéo theo nguồn phải mạnh .v.v.... , bao nhiêu thứ phải thay đồi theo

cái sườn xe mình là sườn zin của chiếc đạp điện luôn đó bạn , mình lấy cái khung yên sau hàn lên trc thôi , phuộc trc thì lấy của dream , phuộc giữa thì của exciter , (mình đang đăng bán)

Comment

Chào các anh chị. Em đang là sinh viên năm 2 của spkt . Hôm nay online giải trí mà thấy đề tài của các anh hay quá. Em cũng đang lên kế hoạch làm 1 cái xe điện như các anh chị nhưng chiếc xe của em một số điểm khác biệt ví dụ như :
                          * 1, :Đối môi trường việt nam em sẽ thiết kế chiếc xe của mình truyền động qua dây xích vì có như thế chúng ta mới giải quyết được 2 vấn đề ( khá quan trọng) là việc sửa chữa (do cán đinh hoặc thay vỏ ) vì không phải ở đâu cũng có tiệm xe điện cho mình ghé sửa chữa được.
                          * 2, : mưa và các tình huống ngập nước bất ngờ khi di chuyển trên đường ( ngập 1/2 bánh xe)
                          *3, : là việc giảm sóc cho chiếc xe, vì khi mình chạy ở tốc độ khoảng 25-35km/h (như những chiếc xe điện hiện hành) thì việc đưa động cơ và bình điện lên nằm o giữa chiếc xe rất có tác dụng, và đảm bảo an toàn cho động cơ.

TRÊN ĐÂY LÀ CÁC CƠ SỞ ĐỂ EM TIẾN HÀNH LÀM CHIẾC XE CỦA MÌNH. EM RẤT MONG CÓ ĐƯỢC SƯ GÓP Ý CỦA MỌI NGƯỜI TRÊN DIỄN ĐÀN VÀ NHẤT LÀ CUA CÁC ANH CHỊ CŨNG ĐANG NGHIÊN CỨU XE ĐIỆN GIỐNG NHƯ EM ĐỂ EM HOÀN THIỆN HƠN CHIẾC XE CỦA MÌNH.
                          Mọi ý kiến đóng góp xin mọi người gửi qua email: tringoc992@gmail.com hoặc Ngô trí ngọc lớp 112420B khoa điện-điện tử ,Trường đại học sư phạm kỹ thuật tphcm

Comment

bạn có thể chế lại nhỏ hơn được kô?

Comment

Nguyên văn bởi nvthuan Xem bài viết
                              bạn có thể chế lại nhỏ hơn được kô?
                              nhỏ hơn theo nghĩa nào hả bạn, thuận tiên hơn hay nhẹ hơn

Comment

Về tác giả

Collapse

Stevewoo Tìm hiểu thêm về Stevewoo

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X