Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Từ Xe Đạp Thường Thành Xe Đạp Điện!!!!!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguyên văn bởi vjetcc Xem bài viết
    Cảm ơn bác rất nhiều ! Trong mỗi quả pin đều có 1 mạch bảo vệ quá dòng , quá áp nhỏ nằm ở dưới cực dương rồi nên phần sạc cũng đơn giản đi khá nhiều chứ ko phức tạp như nhiều người vẫn nghĩ . Thống nhất là sạc max 4v/cell bác nhỉ ? Mình có đọc ở đâu đó là cứ giảm 0.1v thì số lần sử dụng tăng lên gấp 2 thì phải , nhưng sẽ mất đến 15 - 30% dung lượng pin .Tất nhiên đem pin ra để chạy xdd thì tuổi thọ của nó sẽ giảm đi đáng kể rồi vì dòng xả lớn , nhiệt độ khắc nghiệt ...
    Có khi phải làm 1 mạch chuyên sạc cho pin . Dùng pin thì 24v15Ah chỉ to gần bằng bình acquy 7Ah thôi , gọn lắm .
    nghe bác làm em cũng đang theo dõi vụ của bác đây acquy nặng quá với lại dòng nhỏ bác có ý kiến ji thì em theo với nhé

Comment

• bên trung quốc nó cũng bán pin li-on 36v-10A đấy không biết giá có đắt ko

Comment

• Nguyên văn bởi vjetcc Xem bài viết
        Mình cậy thử 1 cell ra rồi , có một mạch nhỏ nhỏ tròn , nằm ở dưới cực dương của pin mà !
        Mà pin của mình thì hợp chủng , linh tinh đủ loại , cả sanyo , cả samsung , cả mấy cái chả có tên , bóc ra trong pin của laptop .
        Mình có đủ 42 quả rồi , lấy từ 7 cell pin lap gần như còn mới , nhưng nhiều loại quá bây h ghép lại mới thấy khó . Nên ghép nối tiếp 7 quả rồi nối // 6 dãy với nhau hay // 6 quả rồi nối tiếp với nhau bác nhỉ ? Vì pin của mình chỉ có 18 cell giống nhau thôi , còn lại thì lung tung hết cả , hix .
        Bạn chụp hình lại cho mình nhé, vì bình thường nó bảo vệ bằng nguồn âm chứ ko dùng nguồn dương đâu. Kể cả pin xe đạp điện cũng vậy. Bạn nên test kỹ các cell để dùng nhé, dưới 3,6v và trên 4,2v thì ko dùng bác nhé. Nên dùng 1 loại điện dung
        Trần Quang Định
        0932299590

Comment

• Nguyên văn bởi thuan1011 Xem bài viết
          nghe bác làm em cũng đang theo dõi vụ của bác đây acquy nặng quá với lại dòng nhỏ bác có ý kiến ji thì em theo với nhé
          Nguyên văn bởi thuan1011 Xem bài viết
          bên trung quốc nó cũng bán pin li-on 36v-10A đấy không biết giá có đắt ko
          pin không chịu được quá tải tốt bằng ắc quy đâu bác nhé . Nó có 2 dạng cell, dạng cell túi và cell thỏi. Các bác nên dùng cell thỏi để hạn chế bị phồng nhé. Nguyên tắc cấu tạo của chúng thì giống nhau, chỉ khác nhau về vỏ bọc bên ngoài thôi. Pin 36v-10Ah bán ra khoảng 3,5 - 4tr
          Trần Quang Định
          0932299590

Comment

• Nguyên văn bởi dinh.dt Xem bài viết
            Bạn chụp hình lại cho mình nhé, vì bình thường nó bảo vệ bằng nguồn âm chứ ko dùng nguồn dương đâu. Kể cả pin xe đạp điện cũng vậy. Bạn nên test kỹ các cell để dùng nhé, dưới 3,6v và trên 4,2v thì ko dùng bác nhé. Nên dùng 1 loại điện dung
            Mình gỡ thử ra rồi vứt đi rồi , chả có tấm hình nào , nhưng cái vỉ mạch nó nằm dưới cái nắp bên cực dương chứ mình cũng ko rõ cái mạch nó lắp kiểu j !
            Nguyên văn bởi dinh.dt Xem bài viết
            pin không chịu được quá tải tốt bằng ắc quy đâu bác nhé . Nó có 2 dạng cell, dạng cell túi và cell thỏi. Các bác nên dùng cell thỏi để hạn chế bị phồng nhé. Nguyên tắc cấu tạo của chúng thì giống nhau, chỉ khác nhau về vỏ bọc bên ngoài thôi. Pin 36v-10Ah bán ra khoảng 3,5 - 4tr
            Dòng của pin thì ko thể tốt bằng acquy được . Dùng pin mà đi mua mới thì cũng xót ruột đấy , mua đã đành , vừa đi vừa sợ chai nữa thì chán lắm , vì pin xả dòng lớn thì ko bền dc mà . Mình dùng pin vì có thằng ku em nó luộc dc pin từ laptop mà chứ cũng ko phải mua !

Comment

• đắt thế thì làm sao mà dùng hic

Comment

• Nguyên văn bởi hungbibo Xem bài viết
                Địa chỉ có đảm bảo không bác. Đã có ai đi chưa hả bác ạ?
                chuẩn đó! ko tin tra mạng xem...ngày trước sửa pin laptop ở đó mà, chỗ đó chuyên pin laptop. mình nhớ ngày đó pin mình lỗi mạch vào ko biết bác ấy thay cả pin jin của mình nhưng mình ko cầm shell cũ về nghĩ lại vẫn ngu!!!

Comment

• các bác cho e hỏi chỗ nào bán bo điều khiển 500w 60v nhỉ ?
                  đang tính chế cái xe đạp điện cho chạy nhanh và khỏe hơn
                  e cho thêm 1 bình để ở cốp xe
                  k biết ntn các bác góp ý e phát

Comment

• nhanh quá khéo lại tan cái khung xe!!!

Comment

• Nguyên văn bởi dinh.dt Xem bài viết
                      Trường hợp bo nóng đến 70 độ thì không dùng bác nhé. Cho em nó về nguyên bản xem sao. Còn những trường hợp dù chạy ko tải hay có tải khi ga to hết cỡ và giữ 1 lúc khi thả tay ra mà xe vẫn chạy tối đa như vậy thì có 3 nguyên nhân
                      - Do bo có chức năng " tự giữ " như vậy, muốn giảm ga thì bác thả tay ga ra rồi vặn nhẹ 1 cái là ok
                      - Trường hợp là do motor 24V cho chạy 36V ( tôi đã thử, cứ tưởng hỏng bo hay tay ga, thay hết vẫn ko được, cuối cùng cho em nó về 24V thì ok)
                      - Trường hợp bị rò, rỉ tay ga, lỗi bo
                      Nhưng tôi nghĩ do trường hợp 2 , giống như tôi đã làm, 1 lô motor Sanyo bị như vậy
                      vậy là sanyo chỉ dùng 24v hả bác??? mà theo em sao các bác thích lên 36 nhỉ? sao ko kiếm cái khiển 24v 350w ráp vào có khi nhah hơn ấy!!!

Comment

• Click image for larger version

Name:	aa.jpg
Views:	1
Size:	108.0 KB
ID:	1387438
                        Click image for larger version

Name:	Video0133.jpg
Views:	2
Size:	175.8 KB
ID:	1387439

Name:	emoto-bike-main.jpg
Size:	115.5 KB
ID:	1387440

Name:	KSV.ME-xe1vi3.jpg
Size:	20.1 KB
ID:	1387441
                        cac' loai. xe can che'..... Bac' che dc chiec nao ljen he em nha
                        Xe đạt vận tốc 35km/h --->> 40km/h--->> 45km/h . Chạy 30-->> 35km 1 lần sạc
                        Nếu đc PM cho em cái giá luôn
                        Last edited by 0985441671; 23-10-2013, 22:14.

Comment

• Nguyên văn bởi thuan1011 Xem bài viết
                          bên trung quốc nó cũng bán pin li-on 36v-10A đấy không biết giá có đắt ko
                          Trung Quốc sản xuất là sản xuất tại chỗ nên giá không đắt! Dung lượng cao. Đặc biệt là hàng cũng gọi là có chất lượng chứ không phải như mấy cái pin nổ pin xịt!
                          Mình định đặt hàng bên đó nhưng phí vận chuyển hơi cao nên nếu anh em trong diễn đàn mình muốn mua pin li-ion hoặc li-po thì nói cho mình biết! Nếu đông đông thì sẽ đặt hàng. Tiền phí vận chuyển anh em mình chia ra. Nếu đông đông thì phí mỗi người chỉ tầm 10$ là cùng! Mình cũng đang rất muốn chế xe bằng pin li-ion mà ở Việt Nam thấy khó quá!

Comment

• Click image for larger version

Name:	IMG237.jpg
Size:	179.0 KB
ID:	1387442 gửi bác tranthehai2004

Comment

• Nguyên văn bởi s0ng_h0ng Xem bài viết
                              [ATTACH=CONFIG]76730[/ATTACH] gửi bác tranthehai2004
                              Cái đầu đèn 24V giá bn vậy bạn ? Ship sang Vĩnh phúc luôn được ko ? Bạn có tài khoản BIDV ko ?
                              P/S : mình mới chế xong cái sạc dùng cho pin lithium , đang test bằng acquy vì chưa ghép pin . Chỉnh dc điện áp ra ổn định , chỉnh dc ngưỡng ngắt , dòng sạc set dc tuỳ ý . Mình đang để dòng sạc 3A , khi pin gần đầy thì mặc định dòng giảm dần , khi đạt ngưỡng mình set thì mạch sẽ ngắt , đèn xanh dc bật lên .
                              Nhược điểm là ngắt bằng zener và transistor nên đèn báo ko được dứt khoát !

Comment

• Nguyên văn bởi hungbibo Xem bài viết
                                Trung Quốc sản xuất là sản xuất tại chỗ nên giá không đắt! Dung lượng cao. Đặc biệt là hàng cũng gọi là có chất lượng chứ không phải như mấy cái pin nổ pin xịt!
                                Mình định đặt hàng bên đó nhưng phí vận chuyển hơi cao nên nếu anh em trong diễn đàn mình muốn mua pin li-ion hoặc li-po thì nói cho mình biết! Nếu đông đông thì sẽ đặt hàng. Tiền phí vận chuyển anh em mình chia ra. Nếu đông đông thì phí mỗi người chỉ tầm 10$ là cùng! Mình cũng đang rất muốn chế xe bằng pin li-ion mà ở Việt Nam thấy khó quá!
                                mà giá cả nó có cao không bác em thấy hôm nọ trên alibaba có bán chỉ nhìn sơ qua thôi

Comment

Về tác giả

Collapse

locto Tìm hiểu thêm về locto

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X