Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Chế xe ba bánh chạy điện ( cần giúp đỡ)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Chế xe ba bánh chạy điện ( cần giúp đỡ)

Xin chào các Bác, lang thang đọc được bài viét trên diễn đàn của các Bác nên em mạnh dạn thử nghiệm một chiếc xe ba bánh chạy điện. Rất mong các bác giúp đỡ vì quả thực em chưa biết tẹo gì về động cơ điện, Bài viết này em đã gửi bên topic khác mong nhận được sự giúp đỡ về động cơ điện nhưng nhận được ít thông tin phản hồi quá. Hôm nay em mạn phép làm một topic độc lập để mong nhận được những giúp đỡ hữu ích của các Bác ạ.
    Hiện tại em đã chuẩn bị một số thứ như sau :
    1 - Đã bắt tay thiết kế và tạo khung xe theo ý tưởng
    2 - Về vật tư em có thể đáp ứng mọi chỉ tiêu để đạt được thử nghiệm ví dụ : Bình điện, động cơ,....... tóm lại là tất cả các thứ chỉ cần các bác chỉ bảo giúp nên mua loại gì công suất phù hợp.
    Cụ thể em nhờ các bác tư vấn giúp em :
    1 - Động cơ ? ( công suất bao nhiêu)
    2 - Bình điện ( Em dự kiến dùng bình 100 ah đến 150 ah)
    3 - Bộ điều khiển ( có thể tiến lùi vì xe em thử nghiệm là xe ba bánh)
    tạm thời em chỉ biết có vậy mong các bác tư vấn nhiệt tình để em có thể biến ý tưởng thành hiện thực một cách nhanh nhất.
    Tải trong xe sau khi hoàn thành em dự kiến nó năng khoảng 250 kg và có hai ghế ngồi
    Em up tạm một số hình ảnh ban đầu nên để các bác tiện theo dõi giúp đỡ nhé.
    Chân thành cảm ơn các Bác

Em tạm up như vậy mong các bác giúp đỡ, quan trọng nhất các bác chỉ giúp xem động cơ nào phù hợp nhất

tham khảo ở trang này,nó có 1 project dùng đông cơ CHỔI và 1 project dùng đông cơ KÔ CHỔI ,tùy ban lưa chon . trang web này có hướng dẫn tự làm mach điều khiển luôn ,mach này nếu đc thiet kế hoàn chỉnh lại thì ăn đứt mấy cái bộ điều khiển xe dạp ngoài thị trường (hàng china)

tính năng : tiến ,lùi , phanh, chống quá dòng chay dc tất ,sử dung rất đơn giản

Dùng motor có qua bô nhông nên nó cũng khá lưc đấy .cả người lẫn xe trong clip cũng tầm 180kg trở lên

Brushless motor controller Schematic
    Last edited by fantasy; 28-04-2013, 22:47.
    không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

động cơ xe đạp điện là ok nhất vì không phải lo phần giảm tốc và mạch đk lại có sẳn, bạn tham khảo bên luồng biến xe đạp thường thành xe đạp điện đi, có nhiều cái hay cho bạn phát triển.
      Khoa học công nghệ mới là chìa khóa của sự phát triển!

Comment

Cảm ơn bạn, mình đã đưa thông tin lên topic đó nhưng nhận được quá ít phản hồi nên đành mạo muội lập riêng topic này để nhận được nhiều thông tin hơn

Comment

Nguyên văn bởi fantasy Xem bài viết
          tham khảo ở trang này,nó có 1 project dùng đông cơ CHỔI và 1 project dùng đông cơ KÔ CHỔI ,tùy ban lưa chon . trang web này có hướng dẫn tự làm mach điều khiển luôn ,mach này nếu đc thiet kế hoàn chỉnh lại thì ăn đứt mấy cái bộ điều khiển xe dạp ngoài thị trường (hàng china)

tính năng : tiến ,lùi , phanh, chống quá dòng chay dc tất ,sử dung rất đơn giản

Dùng motor có qua bô nhông nên nó cũng khá lưc đấy .cả người lẫn xe trong clip cũng tầm 180kg trở lên

Brushless motor controller Schematic
          Cảm ơn bạn, có thể hình ảnh mình up lên chưa hiển thị được hay sao ý nên bạn chưa nhìn được
          Cả người và xe mình ước tính nó nặng 500 kg
          Chiều dài cơ sở = 2m6
          chiều rộng cơ sở 1m35
          Mình e rằng cần tới một động cơ mạnh mẽ đủ tải để có thể khởi động và vượt dốc ngon lành.
          Cảm ơn về thông tin của bạn

Comment

Nguyên văn bởi hoangbach135 Xem bài viết
            Cảm ơn bạn, có thể hình ảnh mình up lên chưa hiển thị được hay sao ý nên bạn chưa nhìn được
            Cả người và xe mình ước tính nó nặng 500 kg
            Chiều dài cơ sở = 2m6
            chiều rộng cơ sở 1m35
            Mình e rằng cần tới một động cơ mạnh mẽ đủ tải để có thể khởi động và vượt dốc ngon lành.
            Cảm ơn về thông tin của bạn
            xe của ban cở 500kg thì mình ko rõ mục đích của ban là dùng để làm gì ,có phải vân chuyển hàng hóa ? để tải đc cái khoi lương thì e rằng phải dùng sức kéo của 2 động cơ xe máy thì mới vượt dốc ngon lành đc .Đông cơ điện có vẻ yếu thế và khó kiếm trong dk này .

thêm vài phương án cho bạn lưa chon :

dùng 2 động cơ BLDC có bán nhiều ngoài thi trường kèm theo bộ driver

dùng hẳn động cơ 3 pha trong công nghiệp ,size nào cũng có. Tuy nhiên bạn cần phải có một biến tần để chuyển nguồn acquy điều khiển nó . cái nay khó và đăt nhưng ko phải là ko làm dc .
            không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

Nguyên văn bởi fantasy Xem bài viết
              xe của ban cở 500kg thì mình ko rõ mục đích của ban là dùng để làm gì ,có phải vân chuyển hàng hóa ? để tải đc cái khoi lương thì e rằng phải dùng sức kéo của 2 động cơ xe máy thì mới vượt dốc ngon lành đc .Đông cơ điện có vẻ yếu thế và khó kiếm trong dk này .

thêm vài phương án cho bạn lưa chon :

dùng 2 động cơ BLDC có bán nhiều ngoài thi trường kèm theo bộ driver

dùng hẳn động cơ 3 pha trong công nghiệp ,size nào cũng có. Tuy nhiên bạn cần phải có một biến tần để chuyển nguồn acquy điều khiển nó . cái nay khó và đăt nhưng ko phải là ko làm dc .
              Mục đích chế chiếc xe này chỉ để thỏa mãn và khám phá thôi bạn ạ, và nếu thành công cũng có một chiếc xe khác lạ để vi vu với một tốc độ hợp với đường phố mà lại không gây tiếng ồn.
              Mình rất nghiêm túc trong thử nghiệm này chính bởi vậy mình đã mua nguyên một chiếc xe hơi tai nạn để tháo bỏ lấy những phần nội thất và bộ thước lái. đang giảm trọng lượng xe một cách tối đa chính vậy trong thiết kế mình đã thay đổi chút ít.
              Mình đã tham khảo chiếc xe chở rác chạy điện, động cơ của nó là 48V 1000W và tải trọng nó kéo tới 1 tấn với tốc độ 35 km/h
              Mình muốn xin ý kiến và xin thêm thông tin để có thể mua được loại 1500 W tại Hà Nội kèm theo luôn cả bộ điều khiển bạn ạ.
              Sở dĩ nó nặng tới 500 kg bởi vì 4 cái bình 150 ah nó đã nặng gần 200kg rồi bạn ạ.Chân thành cảm ơn những đóng góp của bạn
              Last edited by hoangbach135; 29-04-2013, 11:47.

Comment

nếu tính ra công suất(sinh công) thì một cái xe wave 110 cũng khoảng 5 KW rồi. không biết cái đông cơ 1000 W của bác có đủ công suất không. Chạy đường bằng thì em nghĩ không vấn đề, nhưng đường dốc một chút hay cần gia tốc thì sợ rằng không thể.
                - Em cũng thích đề tài này lắm, nếu bác ở hà nội cho em tham gia với. em không có xiền, chỉ đến làm cùng bác thôi.

Comment

Mình đã tham khảo chiếc xe chở rác chạy điện, động cơ của nó là 48V 1000W và tải trọng nó kéo tới 1 tấn với tốc độ 35 km/h
                  Mình muốn xin ý kiến và xin thêm thông tin để có thể mua được loại 1500 W tại Hà Nội kèm theo luôn cả bộ điều khiển bạn ạ.
                  Sở dĩ nó nặng tới 500 kg bởi vì 4 cái bình 150 ah nó đã nặng gần 200kg rồi bạn ạ.Chân thành cảm ơn những đóng góp của bạn
                  Không biết Bác hoangbach135 đã tìm mua được động cơ + driver để làm cái xe của Bác chưa. Nếu mua đươc rồi thì Bác cho e cái địa chỉ chỗ bán với, vì e cũng đang có nhu cầu làm cái xe như Bác

Comment

Bạn hoangbach135 có thể liên lạc với mình ( Măng :0933666855) được không? Mình cũng đa mê cái trò chế tạo này quá! Mình mới làm phiên bản thứ hai ô tô điện hai bánh ( tự cân bằng) ,tuy đã hoạt động được rồi nhưng không được như kì vọng của mình nên mình đang pause.Alo nhé!

Comment

cho mình tham gia với mình cũng đang muốn làm 1 cái nhưng đang mắc vấn đề đông cơ.sdt cua mình là 0986927111

Comment

.........hóng.........
                        sợ nhất cao tần

Comment

Nguyên văn bởi trandat68 Xem bài viết
                          cho mình tham gia với mình cũng đang muốn làm 1 cái nhưng đang mắc vấn đề đông cơ.sdt cua mình là 0986927111
                          mình tham gia với? vấn đề động cơ là gì vậy? bạn cứ chọn loại DC 1KW là đc rồi, dùng mấy cái bán ở cửa hàng điện máy Trường Chinh có lắp đc ko nhỉ?
                          sợ nhất cao tần

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangbach135 Tìm hiểu thêm về hoangbach135

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                          X