Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Dân tự động hóa thì giỏi lập trình nào ạ.

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Dân tự động hóa thì giỏi lập trình nào ạ.

Số là năm nay là năm cuối rồi ạ, em tính để dành chủ nhật đi học môn vi điều khiển nâng cao ( pic,avr ...). Nhưng nghĩ lại thì thấy lập trình vdk phù hợp với dân điện tử hơn nên em phân vân ko bik cày cuốc môn VĐK hay PLC nữa. Các tiền bối cho em xin lời khuyên ạ, em xin cảm ơn

em học tự động hóa thì nên theo PLC sẽ dễ hơn. Nhưng cho dù làm đều gì thì cũng cần có niềm đam mê, đôi khi phải chấp nhận đam mê không đem lại nhiều $.
    Tư vấn thiết kế hệ thống điện-điện tử theo yêu cầu.
    Tel: 0903 702 417. Email: web:

Comment

Nguyên văn bởi cauutonline Xem bài viết
      Số là năm nay là năm cuối rồi ạ, em tính để dành chủ nhật đi học môn vi điều khiển nâng cao ( pic,avr ...). Nhưng nghĩ lại thì thấy lập trình vdk phù hợp với dân điện tử hơn nên em phân vân ko bik cày cuốc môn VĐK hay PLC nữa. Các tiền bối cho em xin lời khuyên ạ, em xin cảm ơn
      đúng rồi e nên theo PLC vì nó thiên về ngành của e hơn , còn nếu sau này muốn về quê không có hoặc ít khu công nghiệp thì nên học cái gì thiết thực để phục vụ quê hương

Comment

Học tốt các môn học cơ bản, cơ sở trước đã em. Muốn lập trình PLC thì phải nắm vững kiến thức môn học dạy cách xử lý các quá trình song song và tuần tự (tên môn j quên mất rồi). Muốn lập trình VDK thì phải nắm vững nguyên lý lập trình cấu trúc trong ngôn ngữ C. Em phải học cách cày ruộng, trước khi học cầm cái cày như thế nào.
        Còn muốn sửa chữa PLC, Inverter, ... thì phải học điện tử, mạch điện, trường điện từ, .....
        Khi giỏi cơ bản rồi, em có thể trong vài ngày có thể học lập trình cho bất kỳ PLC của hãng nào, bất kỳ VDK của hãng nào. Cái này chỉ cần đầu quân bác queduong là giỏi thôi.
        EDA Engineer - Design on Demand
        Email:
        Web:

Comment

Nguyên văn bởi bocapchua Xem bài viết
          .
          Khi giỏi cơ bản rồi, em có thể trong vài ngày có thể học lập trình cho bất kỳ PLC của hãng nào, bất kỳ VDK của hãng nào. Cái này chỉ cần đầu quân bác queduong là giỏi thôi.
          bác queduong nhận dạy khi nào vậy bạn?

Comment

Các module chuẩn dùng trong công nghiệp hiện nay chủ yếu là dùng PLC, các bộ tích hợp(chính hãng). Vi điều khiển cũng được ứng dụng rất nhiều trong công nghiệp(ngành tự động hóa).
            Một lời khuyên cho bạn: nếu(hiện tại) sở trường của bạn về vi điều khiển và PLC- trình độ gà như nhau thì nên học PLC vì nó trực quan, nói chung là học nhanh hơn vi điều khiển. Học vi điều khiển nếu thuộc hàng siêu sao thì tuyệt vời hơn PLC. Lấy ví dụ hiện nay một số máy, dây chuyền sản xuất sử dụng các board chuyên dụng(không sử dụng PLC) vô cùng phức tạp- người làm được điều này xét về trình độ cực giỏi, họ làm việc thuộc những đơn vị lớn cả, tất nhiên bên cạnh đó là giá thành cao ngất trời, hệ thống điều khiển nhiều chế độ, nhiều chức năng, bản quyền cao!
            * Bo mạch MX(Máy hàn, mạ, điện hóa, anot, động cơ DC, điều khiển thyristor, IGBT, Triac.
            * Tự động hóa trong công nghiệp.

Mail: Phone: 0982006716-0984163716

Comment

Nguyên văn bởi toi ngu kinh Xem bài viết
              bác queduong nhận dạy khi nào vậy bạn?
              Bác này thì cũng nên học thêm ngữ văn cơ bản, để hiểu ý của mình nói.
              Email:
              Web:

Comment

Nguyên văn bởi bocapchua Xem bài viết
                Bác này thì cũng nên học thêm ngữ văn cơ bản, để hiểu ý của mình nói.
                ở #4 bác nói "Khi giỏi cơ bản rồi, em có thể trong vài ngày có thể học lập trình cho bất kỳ PLC của hãng nào, bất kỳ VDK của hãng nào. Cái này chỉ cần đầu quân bác queduong là giỏi thôi."

còn em thấy bác queduong có nhận đệ tử đâu.

Comment

kính chào mọi người. Mình rất lâu trước đó là sv tự động hóa, trường mình cơ sở vật chất cực tồi, mình phải vác thân lang thang học PLC, rồi 1 ngày mình gọi là có thể chơi bời với PLC và xác định là sau này sẽ sống chết với PLC. Ra trường sống đâu ko thấy chỉ thấy CHẾT, anh em chiến hữu trụ ko nổi với dịch bệnh mang tên THẤT NGHIỆP và SUY THOÁI KINH TẾ nên bỏ về quê cày ruộng cả (vãi cái bọn đó, về làng chăn vịt còn vác hết cả dàn robot về làm gì ko biết, ôm ngủ chăng). Trong tình hình thối ko thể tả này mình định vứt tất cả theo bố già lên rừng chăm cao su, nghĩ mà thấy nhục may mà hồi đó có chơi robo nên cũng biết VDK, thế là cắn răn luyện lại món này kiếm chút tiền còm qua ngày, trụ 1 thời gian rồi mọi thứ cũng ổn định, mình giờ đây mình cũng đã có 1 công việc ổn định chả liên quan gì đến điện đóm, NHỤC LẪN HÀI KO THỂ TẢ, nhưng đành tạm gác lòng tự cao của dân kỹ thuật qua 1 bên. Vậy đấy mình khuyên bạn nếu còn thời gian ngồi trên ghế nhà trường thì thì hãy học tất cả những gì có thể. Còn về PLC hay MCU thì hãy trả lời những câu hỏi sau nha:
                  _Bạn có thích những chú robot nho nhỏ (tầm 100Kg trở xuống) chạy lăng xăng và làm những công việc tinh vi đến bất ngờ ko??? Nếu có thì chọn VDK.
                  _Bạn có thích tìm tòi khám phá những mạch điện thú vị mà ko theo quy chuẩn nào hết và có thể tự tay làm được ko??? Nếu có thì VDK đi.
                  _Bạn có sợ nghe tụ nổ hoặc IC cháy khét lẹt, hay ko định kì bị 2000V có quật cho chết vài triệu Nơron thần kinh ko??? Nếu ko thì VDK tiến tới.
                  _Bạn có muốn tự phát minh 1 cái gì đó nho nhỏ để hỗ trợ cho mommy ko (mặc dù với mommy nó như rác rưởi tào lao nào đó)?? Nếu có chào mừng đến VDK.
                  _Bạn có muốn tạo ra gì đó mà ko ai hiểu nổi nó là cái gì và dùng để làm gì ko??? Nếu có thì bạn sinh ra để sống cùng MCU.
                  _Bạn có thích 1 công việc mang tính sáng tạo độc lập, tự do cao, ko liên đới trách nhiệm đến nhiều người, sản phẩm sau khi ra đời thì cha đẻ của nó sẽ săm soi tự mãn về nó trong vài tuần rồi sau đó phải thốt lên "Chết cha mình thiết kế thiếu ABCXYZ rồi, có lẽ phải bỏ đi làm lại thôi"?? Nếu có thì hihi MCU chứ chạy đi đâu.

_Bạn có thích vào nhà máy và các khu công nghiệp lớn ko??? Nếu có thì có lẽ PLC nhỉ.
                  _Bạn có thích những máy móc bự chảng vào hàng chục tấn trở lên và vui vẻ với việc tận tụy chăm sóc nó nhưng nó ko bao giờ là của bạn??? Có thì PLC nhá
                  _Cầu chì loại 10K 1 hộp 100 con và loại 1 con 100K bạn thích cái nào??? Chi 100K cho 1 cái cầu chì toàn giới kỹ thuật sẽ chửi NGU nhưng bạn có quyền tự tin tiền nào của nấy. Vậy PLC đi bạn vì nó 45-50 chai 1 con (trong khi MCU 45-50K 1 em bèo nhèo vãi nhỉ).
                  _Bạn có thích những thứ đã theo quy chuần International rõ ràng ko sai 1 ly, cắm vô ko chạy thì vứt làm báo cáo lên cấp trên mua cái mới mà ko cần suy nghĩ ko??? có thì còn gì mà ko chọn PLC.
                  _Bạn có phải là người thực tiễn, ghét phải bỏ thời gian để suy nghĩ về 1 thứ gì đó ảo tưởng và rắc rối mà tính khả thi chả thấy đâu?? Nếu có thì chỉ có PLC
                  _Bạn có thích 1 công việc có tính kỷ luật cao, làm việc tổ đội, lương lậu khá khẩm, công việc có tính liên đới cao (có sự cố tha hồ đổ thừa lung tung), có phần hại não nhưng mức độ không đáng là gì với bọn IT hành nghề Hacker?? Nếu có thì PLC ngay và luôn đi.

Vậy đó, tự bạn xác định đi nha. Mà dù có xác định rõ ràng, Chúa cũng chả dám đảm bảo sau này bạn có công việc như ý muốn. Hãy học hết mình đi vì nếu ko thì bạn cũng chả cơ hội để chọn xem cái gì là thích hợp với bản thân đâu. Thân chào và chúc vui vẻ
                  Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                  Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

lag là ra 2 post chán thật
                    Last edited by hoahauvn2; 09-09-2013, 11:08.
                    Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                    Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Nguyên văn bởi toi ngu kinh Xem bài viết
                      ở #4 bác nói "Khi giỏi cơ bản rồi, em có thể trong vài ngày có thể học lập trình cho bất kỳ PLC của hãng nào, bất kỳ VDK của hãng nào. Cái này chỉ cần đầu quân bác queduong là giỏi thôi."

còn em thấy bác queduong có nhận đệ tử đâu.
                      Ý nghĩa của việc đó là, khi đã giỏi cơ bản, lúc đó chỉ cần có sư phụ giỏi là có thể làm được các công việc cụ thể. Bác qd đã từng chia sẻ là đã đào tạo 1 đệ tử có tố chất trong vài ngày lập trình ầm ầm.
                      Việc học PLC, VDK, hay ngôn ngữ lập trình chỉ là thứ yếu mà thôi. Biết làm gì với mấy thứ đó mới là quan trọng.
                      Email:
                      Web:

Comment

cảm ơn mọi người đã góp ý cho e ạ, thực sự là e thích làm mấy con robot hay 1 thứ gì đó bằng vđk, em cũng muốn dành nhiều thơi gian vào VĐK. Em đã học PLC mà kiến thức còn hạn chế quá, ra đi làm toàn PLC thôi nên sợ học VĐK vô ích ạ. Như anh hoahauvn2 nói z chắc e sẽ cố gắng học cả PLC à CĐK lun ạ.

Comment

lời khuyên chân thành là đừng nên tham quá nhiều thứ, sẽ không chuyên sâu đựoc thứ nào.
                          Tư vấn thiết kế hệ thống điện-điện tử theo yêu cầu.
                          Tel: 0903 702 417. Email: web:

Comment

Nguyên văn bởi vanmanh1988 Xem bài viết
                            lời khuyên chân thành là đừng nên tham quá nhiều thứ, sẽ không chuyên sâu đựoc thứ nào.
                            Nguyện vọng em học ra làm trong công ty lọc dầu thì thiên về gì ạ, Vđk em học đến PIC thôi, còn lai thì chuyên sâu vào PLC có dc k ạ.

Comment

Nguyện vọng em học ra làm trong công ty lọc dầu thì thiên về gì ạ, Vđk em học đến PIC thôi, còn lai thì chuyên sâu vào PLC có dc k ạ.
                              Hahaaa, muốn làm trong cty lọc dầu, thì học về hóa dầu. Chuyện dễ ẹc, suy nghĩ chi cho mệt chứ.
                              Email:
                              Web:

Comment

Về tác giả

Collapse

cauutonline Tìm hiểu thêm về cauutonline

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X