Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mạch điều khiển Mosfet tốc độ cao: nguyên lý thiết kế và ứng dụng

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tôi có một bài tập như sau : thiết kế mạch điều khiển đóng /ngắt IBGT hoặc SCR điện áp cao ~2000VDC , dòng đỉnh lớn 100A , tần số khoảng 1khz -2khz , thời gian đóng mở 100ns , tải là cảm L , nhờ anh em chỉ giúp linh kiện này ở mình có không, phần điều khiển ráp rời có khả thi không. Đây là mạch thay thế cho đèn hơi hydrogen Thyatron . Cám ơn

Comment

• Mach điều khiển động cơ DC

mình có mạch này.Mạch minh thiết kế qua loa chưa kịp đo đạc gì vì mình ko có oscilloscope .ACE xem và cho í kiến nhé.
      mình vẫn chạy với nguồn 24V và dòng dữ cứng lên đến 10A chưa vấn đề gì (mình băm xung lên đến 100K)
      .
      Last edited by bqviet; 28-04-2010, 13:18.

Comment

• 6n137 ngõ ra open collector mà bạn bảo kích được Fet pre driver mới sợ => cấp điện vào 4 con fet nổ bùm luôn tức khắc.
        Dùng pc921-922-923-924 hay tlp250-251-351... kích trực tiếp thì cũng có thể.

Comment

• Trong mạch của bạn, các Fet công suất được kích dẫn thông qua điện trở 1k nối lên nguồn VCC, do đó tốc đóng của fet khá thấp, không đạt 100khz như bạn nói.
          Bạn đã dùng 3 bộ nguồn riêng để kích cầu H, opto tốc độ cao cách ly, rồi lại chế mạch kích fet nữa, chi bằng mua luôn 4 con Pc923, 924, hay tlp250, 251, 351 vừa cách ly vừa tích hợp kích fet, giá không đắt hơn 4 con 6n137.

Comment

• Nguyên văn bởi GA_CN Xem bài viết
            Trong mạch của bạn, các Fet công suất được kích dẫn thông qua điện trở 1k nối lên nguồn VCC, do đó tốc đóng của fet khá thấp, không đạt 100khz như bạn nói.
            Bạn đã dùng 3 bộ nguồn riêng để kích cầu H, opto tốc độ cao cách ly, rồi lại chế mạch kích fet nữa, chi bằng mua luôn 4 con Pc923, 924, hay tlp250, 251, 351 vừa cách ly vừa tích hợp kích fet, giá không đắt hơn 4 con 6n137.
            lý do mình dùng 6n137 là mình dùng những linh kiện sẵn có.có lẽ mình sẽ tính dùng như bạn nói.
            cảm ơn bạn đã cho ý kiến.

Comment

Trong mạch của bạn, các Fet công suất được kích dẫn thông qua điện trở 1k nối lên nguồn VCC, do đó tốc đóng của fet khá thấp, không đạt 100khz như bạn nói.
              những con opto mà bạn đưa ra có rễ kiếm ở thị trường VN mình không,bạn có biết ở đâu bán không.
              chỉ giúp mình với,mình ở HN.
              thanks.

Comment

• Mình ở TpHCM, opto mình thường dùng có pc921,922 dùng kích BJT, giá khoảng 9k/con(cũ), pc923,924 giá 10-12k/con(hàng cũ/mới).

Comment

• cho minh xin bai dich dc ko?
                  mail:anhsemaiyeuem8716@yahoo.com

Comment

• cuộc tranh luận sôi nổi nhưng kết thúc k có hậu !!!!!!!!!!

Comment

• Hix, sao tui không nhìn thấy file đính kèm nhỉ!
                      Xin chào tất cả các bạn!

Comment

6n137 ngõ ra open collector mà bạn bảo kích được Fet pre driver mới sợ => cấp điện vào 4 con fet nổ bùm luôn tức khắc.
                        Dùng pc921-922-923-924 hay tlp250-251-351... kích trực tiếp thì cũng có thể.
                        có thể kích được đó bạn! mình có một máy đóng nắp dùng 6n137 để đóng mở cầu H của mosfet đó. với điều kiện con Pic điều khiển.hehehe!

Comment

• Tình hình là e gặp vấn đề như thế này ah: thiết kế mạch điều khiển cho cầu H gồm 4 e IGBT 25N120, điện áp 1 chiều là 310V, dòng tải là 1A. Khi tần số dưới 1kHz thì ok ko vấn đề gì nhưng tần số cao một chút (3kHz) thì không làm thế nào điều khiển nổi chết driver ngay lập tức. Bác nào có kinh nghiệm làm với tần số cao chỉ giúp nhé. thank rất nhiều!

Comment

• Mạch kích của nó thế nào Bạn?

:

Comment

• Mình ko biết cách up hình lên ntn nhưng mạch kích y chang sơ đồ hình 27 của datasheet AN978, bạn có thể search trên mạng và ngó qua. Bạn có sơ đồ mạch kích khác hay hơn thì chỉ giùm nhé thank nhiều.

Comment

• mình mới làm mạch điều khiển động cơ DC cầu H dùng MOSFET IRF540 VÀ IRF9540 nhưng mua hết 14 con FET mới chạy.Lý dO không hiểu tại sao chỉ có fet IRF954N p006D và IRF540N 164P mới hoạt động được cầu H.Các fet khác mặt dù cùng tên IRF9540N và IRF540N nhưng cầu H không thể hoạt động.Xin nhờ mọi người chì giáo giùm vì không biết cách chọn mosfet nên tốn tiền quá
                                nothing impossible

Comment

Về tác giả

Collapse

trinhquy Tìm hiểu thêm về trinhquy

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X