Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mod phần cứng Gaming mouse - Cần sự giúp đỡ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mod phần cứng Gaming mouse - Cần sự giúp đỡ

Chào cả nhà mình xin đc giới thiệu chút: Mình là gamer và cực kỳ đam mê các sản phẩm thiết bị ngoại vi như chuột, bàn phím, tai nghe v.v... Nói tóm lại là gaming gear. Trọng tâm của mình trong bài này sẽ là Mouse

Như các bạn đã biết những con chuột chơi game hiện đại thường có xuất xứ từ Châu Âu, thông thường chúng có form khá lớn và đôi khi không phù hợp với bàn tay người phương đông như mình. Thực tế hiện nay thì vấn đề này đã quân bình ko phù hợp để xét đến rồi. Sản phẩm đc tạo ra chủ yếu phục vụ mục đích cá nhân cho những trường hợp đặc biệt có bàn tay nhỏ, hoặc có thể vì lý do phù hợp phong cách cầm chuột hợp với bàn tay, bạn ưa hình dáng thiết kế của con chuột nào đó nhưng hiệu suất cảm biến lại không được như bạn mong đợi. Nếu ko tìm thấy sản phẩm nào phù hợp, để giải quyết vấn đề này chỉ có Modding

Một số bài viết có liên quan:
    https://vozforums.com/showthread.php?t=3536355
    https://vozforums.com/showthread.php?t=3536820
    https://vozforums.com/showthread.php?t=3499888

Vấn đề cần cao nhân trợ giúp: Nếu phân tích chi tiết về cơ cấu nút cuộn trong những con chuột ta có thể chia làm 2 loại. Loại sử dụng switch cuộn cơ khí

Và loại sử dụng led cảm biến hồng ngoại (cuộn quang - optical encoders)

Vấn đề khó khăn gặp phải là việc chuyển đổi giữa hai loại này với nhau sao cho phù hợp mà không ảnh hưởng đến hiệu suất cảm biến

Mình đã từng thực hiện việc mod bộ vi mạch (pcb) của các dòng như MS IE3.0 1.1A hay Logitech sang vỏ chuột Kinzu của hãng Steelseries. Nhưng vấn đề là 2 dòng này có cơ cấu nút cuộn khác nhau, để đảm bảo tính thẩm mỹ mình vẫn giữ nguyên thiết kế cuộn cơ khí của kinzu, mình đã hàn 3 chân tương ứng của switch cuộn cơ khí vào 3 chân của ir led (OUT GND VCC). Kết quả là nó đã làm việc rất tốt, nhưng khi test ingame mới nhận thấy hiệu năng cảm biến có vấn đề

Khi mình tháo bỏ thì mọi chuyện lại bình thường. Chứng tỏ có sự không tương thích. Do hạn chế về kiến thức và dụng cụ đo chuyên dụng nên mình cần sự trợ giúp của các cao nhân, các kỹ sư về điện tử trợ giúp vụ này vậy. Vấn đề chủ yếu ở đây mình nghĩ là "dòng" (cường độ dòng điện I) dòng đi qua các phototransistors của ir led sẽ khác, nắm đc điều đó để mình có thể chọn được điện trở phù hợp cho switch cuộn cơ khí của mình

Về nguyên tắc giải thích đơn giản nhất, chúng hoạt động như một công tắc với trình tự đóng mở như sau

Mỗi một khấc quay cuộn, ví dụ cuộn tiến hành trình công tắc sẽ đóng ở A sau đó sang B sau đó ngắt cả A và B ngược lại nếu cuộn lùi, nó sẽ đóng ở B trước sau đó sang A và ngắt cả 2.

Với những con chuột ví dụ như razer, hãng này sử dụng cuộn cơ như hãng SS nên việc mod là khá dễ dàng

Nhưng với cuộn quang khi chuyển sang là rất khó khăn trong việc mod, việc mod trở nên phức tạp hơn rất nhiều, như các bạn thấy mình phải tạo từng lỗ trên cuộn và tìm cách phục hồi lại cơ cấu ir led

Rất mong được sự trợ giúp của tất cả mọi người, những người am hiểu về điện tử, mình ở HN khu vực Cổ Nhuế - HVTC. Thank all .

Về tác giả

Collapse

sprite08 Tìm hiểu thêm về sprite08

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
X