Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lập trình plc & truyền thông profibus dp

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Lập trình plc & truyền thông profibus dp

Hi các "bác" !
    Hiện em vừa mới đi làm . nay đang gặp một vấn đề trong việc truyền thông Profibus mong các "bác" giúp đỡ !
    Bài toán của e như sau : Mình có một PC ( WinCC 6.2) làm trạm điều khiển và giám sát , 1 con S7 300 (CPU314), 2 con ACB 3WL của Siemens ( Air Circuit Breaker) truyền thông với nhau qua mạng Profibus DP
    Vấn đề đặt ra bây giờ là điều khiển và giám sát trạng thái đóng , cắt , trip của con ACB
    Em đã Config phần cứng và đặt địa chỉ cho các trạm xong , nhưng vấn đề là em chưa rõ cách đặt địa chỉ của chân 6 , chân 8 trong cổng COM15( cổng truyền thông Profibus của con ACB) để tiến hành lập trình trong Step7 và giám sát. Mong các "bác" chỉ giúp !

Giải thích sơ đồ cổng COM15 : Khi tiếp điểm 6 đóng thì cấp điện qua cuộn đóng Y1 => đóng ACB , khi tiếp điểm 8 đóng sẽ có điện qua cuộn cắt F1=> cắt con ACB. Vấn đề ở đây là em muốn các bác chỉ cho em cách xác định và đọc địa chỉ từ chân 6 và chân 8 trong cổng COM15 ( hình COM15 em gửi ở dưới)
    Các bác down hình ở đây :
    http://www.mediafire.com/download.php?2tmmzzzhcho
    |

Nguyên văn bởi Manhho86 Xem bài viết
    Hi các "bác" !
    Hiện em vừa mới đi làm . nay đang gặp một vấn đề trong việc truyền thông Profibus mong các "bác" giúp đỡ !
    Bài toán của e như sau : Mình có một PC ( WinCC 6.2) làm trạm điều khiển và giám sát , 1 con S7 300 (CPU314), 2 con ACB 3WL của Siemens ( Air Circuit Breaker) truyền thông với nhau qua mạng Profibus DP
    Vấn đề đặt ra bây giờ là điều khiển và giám sát trạng thái đóng , cắt , trip của con ACB
    Em đã Config phần cứng và đặt địa chỉ cho các trạm xong , nhưng vấn đề là em chưa rõ cách đặt địa chỉ của chân 6 , chân 8 trong cổng COM15( cổng truyền thông Profibus của con ACB) để tiến hành lập trình trong Step7 và giám sát. Mong các "bác" chỉ giúp !

Giải thích sơ đồ cổng COM15 : Khi tiếp điểm 6 đóng thì cấp điện qua cuộn đóng Y1 => đóng ACB , khi tiếp điểm 8 đóng sẽ có điện qua cuộn cắt F1=> cắt con ACB. Vấn đề ở đây là em muốn các bác chỉ cho em cách xác định và đọc địa chỉ từ chân 6 và chân 8 trong cổng COM15 ( hình COM15 em gửi ở dưới)
    Các bác down hình ở đây :
    http://www.mediafire.com/download.php?2tmmzzzhcho
    Ở đây mình không xem được hình nên không thể tư vấn cho bạn được, bạn có thể cho mình biết model, card profibus có hỗ trợ file GSD không.
    Vấn đề của bạn nói mình nghĩ bạn chưa hiểu về truyền thông profibus, địa chỉ trên mỗi trạm bạn chỉ cần set bằng cách gạt các công tắc hoặc bằng phần mềm tùy thuộc. Hki truyền thông thì các trạm sẽ nhận lệnh đó là các byte hoặc các bit chứa lẹnh đóng cắt trong đó. Bạn không cần quan tâm đến máy cái chân của công truyền thông để làm gì cả cho mệt.
    ,

Comment

Đúng là lần đầu làm thực tế nên em cũng chưa nắm rõ về mạng Profibus.
      Nó có hỗ trợ GSD fie. Em đã vào trang Siemens load về và install rồi . Cái này anh có thế xem cái hình em Config phần cứng .Nhưng em đang gặp khó khăn trong việc xây dựng hàm để truyền dữ liệu từ S7 300 (master) đến các con ACB ( Slave) đã được đặt địa chỉ trong mạng. Mong anh chỉ giúp !
      |

Comment

Bạn có thể đọc tài liệu https://support.automation.siemens.c...elled=&lang=en để làm theo nha.
        ,

Comment

Đúng là lần đầu làm thực tế nên em cũng chưa nắm rõ về mạng Profibus.
          Nó có hỗ trợ GSD fie. Em đã vào trang Siemens load về và install rồi . Cái này anh có thế xem cái hình em Config phần cứng .Nhưng em đang gặp khó khăn trong việc xây dựng hàm để truyền dữ liệu từ S7 300 (master) đến các con ACB ( Slave) đã được đặt địa chỉ trong mạng. Mong anh chỉ giúp !
          Cái file GSD đó chính là cái thư viện, nhiều bạn cứ hỏi tôi các hàm truyền thông. Ở đây tôi thấy các bạn không nắm rõ hết tính năng nhất là Siemens PLC nó coi một phần tử trên mạng profibus cũng chính là phần tử có bộ nhớ mà PLC quản lý được giống như là M, I, Q ... và đây có tên là PIW/PQW, PID/PQD (P=Peripheral hay thiệt bị ngoại vi). Bạn không cần một hàm truyền thông hỗ trợ sẵn bạn có thể dùng hàm move cũng được vậy. Chỉ cần bạn hiểu thiết bị ngoại vi đó có vùng nhớ thế nào, bit nào là on, bit nao off ... bạn viết chương trình trên PLC rồi sau đó mov chúng tới địa chỉ này là xong.
          ,

Comment

Bác Manato chỉ được cái nói đúng ! chính xác.

Comment

Anh Manato ơi ! anh cho em xin địa chỉ mail của anh để em trao đổi với anh trực tiếp được không ? Mail của em là : manhho86.ac2@gmail.com
              |

Comment

modbus

Chào cả nhà, em đang tìm hiểu về Modbus , có đang viết cấu trúc khung bản tin. Bác nào đã làm rồi xin chỉ giáo. em định viết thế này:
                typedef struct
                { int func_code;
                int start_add_H;
                int start_add_L;
                int number_H;
                int number_L;
                }MB_request;
                MB_request pram;
                dung biến pram để truyền giá trị cho các thành phần trong cấu trúc bản tin.
                Nhờ anh em chỉ giùm.
                |

Comment

Nguyên văn bởi thetrung Xem bài viết
                  Chào cả nhà, em đang tìm hiểu về Modbus , có đang viết cấu trúc khung bản tin. Bác nào đã làm rồi xin chỉ giáo. em định viết thế này:
                  typedef struct
                  { int func_code;
                  int start_add_H;
                  int start_add_L;
                  int number_H;
                  int number_L;
                  }MB_request;
                  MB_request pram;
                  dung biến pram để truyền giá trị cho các thành phần trong cấu trúc bản tin.
                  Nhờ anh em chỉ giùm.
                  Chú này nên vào trang thảo luận về tin học thì mới đúng chứ ta, sao lại vào đây!
                  ,

Comment

Anh Manato ơi ! anh cho em xin địa chỉ mail của anh để em trao đổi với anh trực tiếp được không ? Mail của em là : manhho86.ac2@gmail.com
                    Bạn nên vào down load tài liệu về đọc đi, nếu trao đổi riêng thì cũng được nhưng chỉ có tôi và bạn biết trong khi đó chắc chắn sẽ có người cũng muốn tìm hiểu giống như bạn đó. Nên dành cơ hội cho nhiều người bạn à.
                    Last edited by Manato; 16-10-2009, 15:15.
                    ,

Comment

Anh Manato cho em hỏi cách dùng hàm SFC 58 & 59 trong việc đọc và ghi dữ liệu từ một DP Slave ! Thanks!
                      |

Comment

Anh Manato ! cho em hỏi cách dùng hàm SFC 58 & 59 trong việc ghi và đọc dữ liệu ra địa chỉ đã đặt cho một DP Slave ! Thanks!
                        |

Comment

Theo mình hiểu thì bạn không cần phải quan tâm đến việc truyền thông giữa PLC và ACB 3WL vì cả 2 đều dùng truyền thông Profibus DP và phần mềm Simatic Manager có driver của ACB 3WL (vì nó do Siemens sản xuất). Khi bạn cấu hình được phần cứng rồi thì sẽ thấy trên phần mềm, Siemens dành 1 số byte I và Q trên S7300 tương ứng với 1 số thanh ghi để điều khiển ACB 3WL. Vấn đề của bạn hiện giờ chỉ là đọc hướng dẫn xem muốn điều khiển ACB 3WL theo ý muốn thì phải set các thông số nào cho các thanh ghi điề khiển và từ đó sẽ xét các byte I và Q tương ứng
                          Đừng ngồi đó mà mong mọi việc tốt hơn, hãy làm mình tốt hơn
                          Jim Rohn

Comment

Cám ơn bác ! Trong ví dụ của siemens đưa ra em thấy có dùng hai hàm truyền thông SFC 58 & 59. Nhưng em vẫn chưa nắm rõ cách dùng hai hàm này và đang tìm hiểu. Nếu anh đã dùng thì có thể nói nhanh giúp em !
                            |

Comment

Trước tiên cám ơn các pac đã chỉ bảo phần trước nhá !
                              Bây giờ em đang làm truyền thông với 3 con S7 300 làm Master. Cho em hỏi là làm thế nào để phân quyền điều khiển cho từng con master. Vì tại cùng một thời điểm nếu một con S7 300 làm master thì hai con S7 300 kia phải là Slave đúng không ah ?
                              Mong các pac chỉ giúp em !
                              |

Comment

Về tác giả

Collapse

Manhho86 Tìm hiểu thêm về Manhho86

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X