Thông báo

Collapse
No announcement yet.

cho mình hỏi về S7300

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• cho mình hỏi về S7300

Mấy anh cho em hỏi mấy câu"
    1.Sự khác nhau giữa một khối DB và một bảng biến do mình tạo ra trong block.
    2.Em dang dùng PLCsim nhưng không biết dùng thế nào,còn kết nối với WCC nữa .Nếu như mình không làm được mô hình thực tế thì liệu mô phỏng như loại này trong đó có kết nối WCC thì như thế mô phỏng có đúng với ý đồ của mình không vì đề tài em làm là hệ thống cân băng định lượng mà hai tín hiệu về là trọng lượng và vận tốc là không có.
    3.Nếu như trong khối block có môt số function bị khóa(lock)thì làm sao mở nhỉ?
    4.Ai có tài liệu về hàm dùng cho bộ đếm tốc độ cao(trong S7300) chỉ mình với.
    5.Trong S7 300 có một số bít nhớ trung gian đặt biệt như M0.7 cứ 2 giây tác động 1 lần.Thế còn bít nào đặt biệt như vậy nữa không ví dụ như M20.0,M21.0,.....
    EM cảm ơn các anh nhiều!
    Thêm nữa nếu như mình muốn mô phỏng cho những tín hiệu tương tự trong PLCsim thì mình làm sao,ví dụ như mình muồn mô phỏng tín hiệu từ encorder và loadcell đưa về thì mình làm sao?
    Last edited by svngheo; 17-03-2007, 18:59.
    Khó nhất trên đời làm trang nam tử
    Ý chí vững vàng mà tình cảm lại mênh mang

Nguyên văn bởi svngheo Xem bài viết
    2.Em dang dùng PLCsim nhưng không biết dùng thế nào,còn kết nối với WCC nữa .Nếu như mình không làm được mô hình thực tế thì liệu mô phỏng như loại này trong đó có kết nối WCC thì như thế mô phỏng có đúng với ý đồ của mình không vì đề tài em làm là hệ thống cân băng định lượng mà hai tín hiệu về là trọng lượng và vận tốc là không có.
    5.Trong S7 300 có một số bít nhớ trung gian đặt biệt như M0.7 cứ 2 giây tác động 1 lần.Thế còn bít nào đặt biệt như vậy nữa không ví dụ như M20.0,M21.0,.....
    EM cảm ơn các anh nhiều!
    Thêm nữa nếu như mình muốn mô phỏng cho những tín hiệu tương tự trong PLCsim thì mình làm sao,ví dụ như mình muồn mô phỏng tín hiệu từ encorder và loadcell đưa về thì mình làm sao?
    Sao không ai trả lời mình thế này

Comment

Các bác giúp em với?Làm sao mô phỏng PLC S7300 với các tín hiệu tương tự !

Comment

Bạn hỏi kỹ quá, tui sợ trả lời sai!

DB tương tự như mảng cho phép truy xuất theo dạng ID. DB là một vùng nhớ riêng có thể lưu giá trị của lần gọi trước.
        Trình mô phỏng có thể làm được.
        Xin password.
        Bạn thử tìm hiểu các OB của STEP7 xem sao.
        Hình như bạn đang lẫn lộn giữa S7_200 (vùng nhớ SM) và S7_300. S7_300 có các OB mang những chức năng đặc biệt.
        EM cảm ơn các anh nhiều!
        Mô phỏng Encoder có lẽ PLCSIM chưa làm được hoặc mình chưa biết cách làm.

Hy vọng làm bạn thỏa mãn đôi chút!
        Một bông hồng cho những ai đang còn mẹ,
        Đang còn mẹ để lòng vui sướng hơn ..

Comment

Cảm ơn bạn đã trả lời!

Nguyên văn bởi HPECOM Xem bài viết
          DB tương tự như mảng cho phép truy xuất theo dạng ID. DB là một vùng nhớ riêng có thể lưu giá trị của lần gọi trước.
          Cái này thì bạn nói mình hiểu phần nào.Cảm ơn bạn.
          Trình mô phỏng có thể làm được.
          Cụ thể làm thế nào hả bạn.Tín hiệu về có encorder và loadcell.
          Xin password.
          uhf cái này mình cũng nghĩ thế.
          Bạn thử tìm hiểu các OB của STEP7 xem sao.
          Hàm này hình như là hàm SFB 37 hay 47 gi` đó.Nhưng mình không có cụ thể.
          Hình như bạn đang lẫn lộn giữa S7_200 (vùng nhớ SM) và S7_300. S7_300 có các OB mang những chức năng đặc biệt.
          Mình hiểu nhưng mình nghĩ là M0.7 tác động 2s một lần đó bạn.
          Mô phỏng Encoder có lẽ PLCSIM chưa làm được hoặc mình chưa biết cách làm.
          Hy vọng làm bạn thỏa mãn đôi chút!
          Mình thành thật cảm ơn bạn!

Comment

Mong bạn và các giúp đỡ thêm!

Comment

Theo tôi để già lập tín hiệu Encoder bạn nên viết chương trình phát xung và điều khiển phát xung theo mong muốn để đưa vào giả lập (viết bằng STEP7).
              Còn tín hiệu analog thì bạn có thể nhập trực tiếp vào ô nhớ của module analog (VD: PIW300).
              Nói chung là chúng ta tự tạo ra tín hiệu để mô phỏng chứ PLCSIM chưa có các đối tượng như các chương trình mô phỏng 'WorkBen' hay 'Proutoes'.
              Nếu muốn tạo các tín hiệu này một cách tự động, bạn có thể dùng VisualBasic để kết nối với PLCSIM và tạo các tín hiệu giả lập. Tôi sẽ cùng bạn làm thử cách này.
              Hẹn gặp lại ngày mai.

Comment

Nguyên văn bởi HPECOM Xem bài viết
                Theo tôi để già lập tín hiệu Encoder bạn nên viết chương trình phát xung và điều khiển phát xung theo mong muốn để đưa vào giả lập (viết bằng STEP7).
                Còn tín hiệu analog thì bạn có thể nhập trực tiếp vào ô nhớ của module analog (VD: PIW300).
                Nói chung là chúng ta tự tạo ra tín hiệu để mô phỏng chứ PLCSIM chưa có các đối tượng như các chương trình mô phỏng 'WorkBen' hay 'Proutoes'.
                Nếu muốn tạo các tín hiệu này một cách tự động, bạn có thể dùng VisualBasic để kết nối với PLCSIM và tạo các tín hiệu giả lập. Tôi sẽ cùng bạn làm thử cách này.
                Hẹn gặp lại ngày mai.
                Thành thật cảm ơn bạn!

Comment

Nếu được thì mình cảm ơn bạn nhiều!
                  Bài toán của mình là thiết kế hệ thống cân băng địng lượng cho nhà máy xi măng.
                  Mình xin viết sơ về công nghệ:
                  Bài toán đặt ra là làm sao điều khiển lượng liệu chạy qua băng tải đúng theo tỉ lệ cho trước.
                  Giả sử chúng ta cần trộn 3 chất theo tỉ lệ a%,b%,c% mà tổng khối lượng ba chất la` A.

Comment

mỗi băng tải được điều khiển bởi ba biến tần điều khiển 3 động cơ không đồng bộ.3 biến tần này được điều khiển bởi S7300.
                    Mỗi băng tải là vòng điều khiển PID.Từ tỉ lệ phần trăm các chất ta tính ra được lượng chuyên trên từng băng tải cần thiết trong 1h.
                    như vậy tín hiệu đặt cho PID là tấn/giờ.
                    Tín hiệu phản hồi về là tốc độ và trọng lượng trên 1 m băng tải.tích hai đại lượng này ta được khối lượng trên 1 m băng tải.(kg/m*m/s=kg/s->đổi ra tấn /h)
                    Bài toán của mình là thế .Mong bạn giúp đỡ thêm nếu như mình kết nối với VB thì hay quá.

Comment

Ngày hôm qua tôi đã kết nối được VB và PLCSIM, có điều Read/Write chưa được. Khi nào Read/Write được mình sẽ post.

Cố gắng nhé!

Comment

Uh!cảm ơn bạn nhiều .mình đang viết chương trình PLC.

Comment

Uh!cảm ơn bạn nhiều .mình đang viết chương trình PLC.
                          CHào 2 bác HPECOM và SVNGHEO.Mình xin có ý kiến như thế này nhe
                          -Thứ 1 : Khi các bác cài PLCSIMv5.1 trở lên thì VB sẽ được hổ trợ thêm 1 số lệnh đọc và ghi lên PLCSIM. Nhưng theo mình thắy các bác không nên làm điều này vì mình chẳng thấy ý lợi gì cả. Dù gì cũng chỉ liên kết với PLCSIM thôi mà !!!
                          - Thứ 2 : Nếu các Bác muốn mô phỏng tín hiệu Analog thì Mình nghĩ các Bác liên kết với WINCC. Vì trong WINCC vẫn có thể lập trình bằng C và truyển xuống ngõ vào PIW256.... của PLC. ( Và đều này mình vẫn làm đúng nếu như có kết nói với PLC S7300 thật )
                          - Mong 2 Bác cùng sang luồng Lập trình với S7300/S7400 để có thể trao đổi và học hỏi cùng nhau. Vì mình thấy 2 Bác cũng rất quan tâm với S7300.

Mong 2 Bác giúp mình đưa luồng Lập trình với S7300/S7400 lên cao để mình có thể học hỏi thêm

Thân chào 2 Bác.
                          ---------------------------------------------------

---------------------------------------------------

Comment

Cảm ơn bác Zen ,mình sẽ qua bên kia trao đổi.Thế này bác à,em định cố định cái tốc độ chỉ thay đổi lượng khối lượng đi về .Thay đổi khối lượng đi về thì mình dùng một cái thanh trược để thay đổi ,nhưng mình liên kết tag của thanh trược này không được,trên WCC các tag làm sao link với các cổng tương tự được.Còn trên WCC và PLCSim tạo sao lúc link được lúc link không được nhỉ.

Comment

Chào bạn svngheo. Mình thấy bạn thắc mắc về bit M0.7 tác động 2s 1 lần. Thực ra, trong S7-300 và S7-400 bạn có thể định được 1 byte gọi là Clock Memory. Mỗi bit trong byte này được định 1 tần số tác động nhất định, Ví dụ bit 0 ứng với tần số là 10 Hz, tức là thời gian xung là 0.1s. Tương tự bit 1: 0.2s, bit 2: 0.4s, bit 3: 0.5s, bit 4: 0.8s, bit 5: 1s, bit6: 1.6s, bit7; 2s

Cách chọn byte làm Clock Memory: vào Hardware Configuration, click vào CPU, chọn Cycle/Clock Memory tab, ở cuối cùng tick vào Clock Memory và cho số byte vào đó.

Nếu bạn chọn M10 làm Clock memory, thì M10.0 sẽ có thời gian xung là 0.1s.

Comment

Về tác giả

Collapse

svngheo Tìm hiểu thêm về svngheo

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X