Thông báo

Collapse
No announcement yet.

muốn thiết kế 1 cpu đơn giản nhất bằng ngôn ngữ VHDL ???

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• muốn thiết kế 1 cpu đơn giản nhất bằng ngôn ngữ VHDL ???

em mới tập toẹ học làm cpu thôi,kiến thức VHDL của em thì chỉ có thể làm mô phỏng dc mấy bộ cộng(trừ) có nhớ đơn giản,thanh ghi dịch đơn giản, mux, demux .Em có hỏi ngu thì các bác cũng đừng trách em vì cái này đối với em là quá mới mẻ,cũng chưa biết phải hỏi gì nên cứ hỏi đại 1 câu:Muốn thiết kế 1 cpu hoàn chỉnh thì cần những cái gì???
    PS:tuy là chỉ làm để biết nhưng em vẫn làm việc nghiêm túc,mong các bác cũng giúp em nhiệt tình.Em cũng có search trên mạng nhưng chủ yếu là các bác ý(hoặc nhóm ý) đã có kiến thức nền tảng rồi còn em thì vẫn mơ hồ lằm nên mong các bác chỉ giáo thêm.Thanks các bác trước

Nguyên văn bởi boyzzun Xem bài viết
    em mới tập toẹ học làm cpu thôi,kiến thức VHDL của em thì chỉ có thể làm mô phỏng dc mấy bộ cộng(trừ) có nhớ đơn giản,thanh ghi dịch đơn giản, mux, demux .Em có hỏi ngu thì các bác cũng đừng trách em vì cái này đối với em là quá mới mẻ,cũng chưa biết phải hỏi gì nên cứ hỏi đại 1 câu:Muốn thiết kế 1 cpu hoàn chỉnh thì cần những cái gì???
    PS:tuy là chỉ làm để biết nhưng em vẫn làm việc nghiêm túc,mong các bác cũng giúp em nhiệt tình.Em cũng có search trên mạng nhưng chủ yếu là các bác ý(hoặc nhóm ý) đã có kiến thức nền tảng rồi còn em thì vẫn mơ hồ lằm nên mong các bác chỉ giáo thêm.Thanks các bác trước
    Bạn cần biết cấu trúc máy tính, đơn giản nhất là 5-stage RISC này: Classic RISC pipeline - Wikipedia, the free encyclopedia

CPU = data path + control path

Thanh ghi + mux + bộ cộng trừ nhân chia như bạn nói là phần data path (đường đi của data)
    Control path dùng để đồng bộ các thanh ghi + mux + ALU. Control path sẽ cho ra các tín hiệu bật thanh ghi hoặc selection của mux

Comment

Chào bạn!

Lúc ra trường đề tài của mình là thiêt kế CPU 32bit bằng VHDL. Làm tương đối thôi nếu bạn cần mình sẽ chia sẽ với bạn.

Comment

Link đề tài của mình. Mong bạn có thể hoàn thiện nó Luan_van_CPU_co_ban_la_OK

Thân!

Comment

Nguyên văn bởi tkhc3000 Xem bài viết
          Link đề tài của mình. Mong bạn có thể hoàn thiện nó Luan_van_CPU_co_ban_la_OK

Thân!
          cám ơn bác,lúc đầu em cứ đinh ninh là làm về cpu,thế mà qua tết thày đổi đề tài nên chuyển sang hướng khác,tuy nhiên đề tài của bác em cũng sẽ ngâm cứu,tất cả cũng vị tương lai thôi,keke

Comment

Chào bạn!

Lúc ra trường đề tài của mình là thiêt kế CPU 32bit bằng VHDL. Làm tương đối thôi nếu bạn cần mình sẽ chia sẽ với bạn.
            em cũng đọc topic của bác về đam mê với môn này,không biết bác đã tìm dc chỗ nào đúng với mong muốn chưa ???

Comment

Ah ! vẫn chưa. Hiện tại mình làm quản trị mạng bác ah

Comment

Ah ! vẫn chưa. Hiện tại mình làm quản trị mạng bác ah
                bác cho em hỏi là bác viết trên phần mềm gì thế,em không mở được

Comment

Viết thì viết trên modelsim. Khi mô phỏng thì bạn cứ dùng quartus mà đổ vào de2 hay de1 mà mô phỏng nhé. Cái này có hơi phức tạp một chúc nếu bạn là newbie nhé. Đầu tiên bạn phải hiểu data path của nó hoạt động thế nào. Sao đó bạn tìm hiểu nguyên lỹ hoạt động của pipeline nhé. Ở đây là 4 stage nha bạn

Comment

Viết thì viết trên modelsim. Khi mô phỏng thì bạn cứ dùng quartus mà đổ vào de2 hay de1 mà mô phỏng nhé. Cái này có hơi phức tạp một chúc nếu bạn là newbie nhé. Đầu tiên bạn phải hiểu data path của nó hoạt động thế nào. Sao đó bạn tìm hiểu nguyên lỹ hoạt động của pipeline nhé. Ở đây là 4 stage nha bạn
                    bạn có tài liệu không,mình đúng là newbie thật keke

Comment

Về tác giả

Collapse

boyzzun Tìm hiểu thêm về boyzzun

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                    X