Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Build thư viện Qt everywhere trên Ubuntu

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Build thư viện Qt everywhere trên Ubuntu

Chào mọi người,em cài xong Qt Creator và Build thư viện Qt everywhere trên ubuntu (mất cả tiếng),khi vào Qt để viết ứng dụng và cấu hình project thi e thấy có dấu tích chéo như thế này không biết là lỗi gì
    Click image for larger version

Name:	1.jpg
Views:	1
Size:	81.2 KB
ID:	1413562
    Em Run thì không thấy chạy như trên thư viện Qt thông thường

Name:	3.jpg
Size:	65.8 KB
ID:	1413563

Name:	2.jpg
Size:	93.1 KB
ID:	1413564
    Nhưng khi nạp xuống kit Mini2440 thì thấy có cửa sổ,các button..Em nghĩ là chạy được tren kit rồi.Em không click được vì đang lỗi ở bên thư viện tslib
    Mong các anh xem giúp em như thế có bình thường không ạ

Nguyên văn bởi KemCaCa0 Xem bài viết
    Chào mọi người,em cài xong Qt Creator và Build thư viện Qt everywhere trên ubuntu (mất cả tiếng),khi vào Qt để viết ứng dụng và cấu hình project thi e thấy có dấu tích chéo như thế này không biết là lỗi gì
    [ATTACH=CONFIG]48488[/ATTACH]
    [ATTACH=CONFIG]48489[/ATTACH]
    [ATTACH=CONFIG]48490[/ATTACH]
    Nhưng khi nạp xuống kit Mini2440 thì thấy có cửa sổ,các button..Em nghĩ là chạy được tren kit rồi.Em không click được vì đang lỗi ở bên thư viện tslib
    Cái dấu chéo đấy hình như là bị thiếu hoặc lỗi (không nhìn rõ lắm)
    Chương trình chạy trên kit thì dĩ nhiên không chạy được trên PC rồi. Nếu đã chạy được trên kit mình nghĩ là không có vấn đề gì đâu

Comment

Em cũng hi vọng là ko có lỗi j.Em đang xem lại cái thư viện touchscreen,chạy ngon thì ok rồi

Comment

Em build lại thư viện qt everywhere để sửa lỗi tslib thì khi vào Qt Creator chọn cấu hình cho project như sau : Qt version em chọn Qt everywhere và đường dẫn tới Qt/bin/qmake.Nhưng khi biên dịch thì báo lỗi thiếu toolschain,như hình dưới.Lần trươcs em build được nhưng không nhớ chỗ này như thế nào.Các anh cho em hỏi chọn toolschain này như thế nào ạ.Em thử chọn là arm-linux-g++ vẫn không được

Name:	1.jpg
Size:	144.9 KB
ID:	1364323

Comment

Bạn build Qt Everywhere ở đâu thì ở phần Qt Versions phần qmake location bạn chọn tới qmake của Qt Everywhere.Ở trên mình thấy hình như bạn build cho linux arm bạn vẫn để qmake cho linux x86 thì phải.Bạn có thể vào đây xem hướng dẫn cài đặt của các thầy mình : https://sites.google.com/site/embedd...lchainsinstall .Với mỗi phiên bản Qt khác nhau thì yêu cầu phiên bản toolschain khác nhau.Bạn nên xem lại thử xem
          Để make nhanh hơn bạn có thể tùy chọn make -j2 hoặc make -j4

Comment

Cho em hỏi là giữa bản Ubuntu với Qt everywhere thì có ràng buộc gì ko? Cụ thể là trên Ubuntu11.04 thì cần Qt everywhre bao nhiêu?

Comment

Đã tìm ra vấn đề,không thấy thì ta chọn gcc la arm-linux-g++ của qteverywhere
              Mình không rõ nhưng mình đã cài thử nhiều bản Ubuntu,nói chung bản 10,11 hay 12.04 thì cài Qteverywhere ko có j khác biệt,bạn có thể dùng qt bản 4.6 hoặc hơn .Mới bắt đầu thì chỉ cần những cái cơ bản thôi.

Comment

bạn ơi, có thể viết lại các bước bạn cài đặt được không! sao mình cài mà báo lỗi nhiều quá! chưa cài thành công, cám ơn bạn nhiều!
                [ATTACH=CONFIG]48488[/ATTACH]
                [ATTACH=CONFIG]48489[/ATTACH]
                [ATTACH=CONFIG]48490[/ATTACH]

Comment

Đã tìm ra vấn đề,không thấy thì ta chọn gcc la arm-linux-g++ của qteverywhere
                  Mình không rõ nhưng mình đã cài thử nhiều bản Ubuntu,nói chung bản 10,11 hay 12.04 thì cài Qteverywhere ko có j khác biệt,bạn có thể dùng qt bản 4.6 hoặc hơn .Mới bắt đầu thì chỉ cần những cái cơ bản thôi.
                  Anh ơi.Anh tìm ra đc cách cài tblib chưa ạ?
                  Mà anh nhúng file build thành công trên PC xuông KIT như thế nào vậy a?

Comment

Về tác giả

Collapse

KemCaCa0 Tìm hiểu thêm về KemCaCa0

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X