Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mua anten ở đâu?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mua anten ở đâu?

Em không chuyên về lĩnh vực này vậy các bác cho em hỏi là: Em cần cái anten loại 50 om. Vậy ở Hà Nội có thể mua được ở đâu? Nếu không thì có thể tự chế tạo được không? Nếu chế tạo thì công thức như thế nào? Kích thước càng nhỏ càng tốt. Cám ơn các bác

Anten 50 ôm thường sử dụng cho một số thiết bị thu-phát chuyên dụng như bộ đàm, ... nếu không quá cầu kỳ bạn có thể sử dụng anten roi, hoặc anten thu -phát của một số loại máy điện thoại tầm xa ( mẹ-con) 75 om.
    Điện trở anten, dây dẫn sóng phụ thuộc vào các yếu tố như: chất liệu, hình dạng, cấu trúc của anten. Ví dụ : anten của một số loại máy điện thoại (mẹ-con) tầm xa thường là 75 ôm, nếu bạn muốn swr dụng là 50 ôm thì mua loại cáp 50 ôm ( có đường kính bé hơn loại 75 ôm) dùng là được

Comment

thanks anh dung06 nha, em sẽ thử xem sao

Comment

Đợt trước có làm cái đề tài truyền không dây này. Lúc đầu dùng cái anten từ máy mẹ con thì chỉ được khoảng 20m là đứt bóng. Tức mình ra làm cái anten râu 14k về cho ông thu 1 nhánh, ông phát 1 nhánh thế là kéo thêm ra được 50m. Bảo vệ xong đề tài lại đem về lắp vào tivi.
        AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
        Xem thêm tại Online Store ---> Click here
        Mob: 0982.083.106

Comment

chi cho em cho mua anten

Em rất thích bắt được nhiều kênh truyền hình, cho em hỏi em nên mua loại anten yagi nào để có thể bắt được các kênh truyền hình của các tỉnh lân cận( em ở HN có thể bắt được các kênh: Hưng Yên, Thái Nguyên, Bắc Ninh, Hà Nam,..không?) nghe nói có loại anten thu đa kênh (có fải anten dài, nhiều chấn tử, có bộ trộn VHF-UHF, có tích hợp booster không ạ) nhưng em không biết rõ là mua ở đâu. Em cũng mới đặt mua 1 bộ điều khiển ở trong Sài Gòn ra, cũng rất hay ( có tính năng lưu nhớ hướng đài fát của các kênh truyền hình analog, truyền hình kỹ thuật số) ,nhân tiện gửi các anh chị tham khảo bộ điều kiển Escape Super ở website: www.antenthongminh.com, chỉ có điều muốn mua fải chuyển tiền trước vì là doanh nghiệp tư nhân họ không có văn phòng ở ngoài HN. Mà cho em hỏi đài HaNoi đang fát thêm kênh H2 trên UHF, đã có anh nào bắt được chưa ạ? Hôm qua em dò thấy mờ mờ là có dòng chữ đang fát thử nghiệm. Nếu ai bít xin chỉ giáo cho em chỗ mua anten nhé, loại anten, giá cả nhé, để em về đấu nối với bộ điều khiển. Tks in advance.

Comment

Tôi đã bắt được kênh Hanoi TV2. Thời điểm phát sóng của kênh này từ 11h-23h hàng ngày trên kênh sóng 49 UHF. Chất lượng sóng khá cao, ít bị nhiễu và bóng hình.
            Tôi ở Hà Nội giống như bạn đây, thu được các kênh Bắc Ninh, Bắc Giang, Hưng Yên, Vĩnh Phúc, Phú Thọ, Thái Bình, Hà Nam, thậm chí là Hải Phòng khá tốt bằng loại ăng ten 2 tầng (tầng 1 chuyên dùng thu VHF, tầng 2 thu UHF).

Comment

Nguyên văn bởi dhpaul Xem bài viết
              Tôi đã bắt được kênh Hanoi TV2. Thời điểm phát sóng của kênh này từ 11h-23h hàng ngày trên kênh sóng 49 UHF. Chất lượng sóng khá cao, ít bị nhiễu và bóng hình.
              Tôi ở Hà Nội giống như bạn đây, thu được các kênh Bắc Ninh, Bắc Giang, Hưng Yên, Vĩnh Phúc, Phú Thọ, Thái Bình, Hà Nam, thậm chí là Hải Phòng khá tốt bằng loại ăng ten 2 tầng (tầng 1 chuyên dùng thu VHF, tầng 2 thu UHF).
              Tks anh. Hôm nay em vừa kiếm con anten 2 tầng của Hanel như anh nói (tầng 1 VHF - tầng 2 UHF) giá 70k. Mà nhà anh ở khu cao tầng ạ. Em ở gần trạm phát tín quân đội nên cũng bị ảnh hưởng ít nhiều. Anh ơi, thế có fải cần gắn thêm cục BOOSTER không ạ, em hỏi cô bán hàng bảo có bộ khuyếch đại tín hiệu cho CATV/ dùng luôn cho cả anten - giá 200k - to bằng nửa cái modem internet ấy.
              Nhân tiện cho em hỏi, em đấu anten vào đầu thu KTS, dùng jack RF 70ôm để đấu từ đầu thu KTS sang TV, thấy không xem được các kênh kỹ thuật số, vẫn fải qua đường video-audio mới xem được.

Comment

Nguyên văn bởi antenyagi Xem bài viết
                Tks anh. Hôm nay em vừa kiếm con anten 2 tầng của Hanel như anh nói (tầng 1 VHF - tầng 2 UHF) giá 70k. Mà nhà anh ở khu cao tầng ạ. Em ở gần trạm phát tín quân đội nên cũng bị ảnh hưởng ít nhiều. Anh ơi, thế có fải cần gắn thêm cục BOOSTER không ạ, em hỏi cô bán hàng bảo có bộ khuyếch đại tín hiệu cho CATV/ dùng luôn cho cả anten - giá 200k - to bằng nửa cái modem internet ấy.
                Nhân tiện cho em hỏi, em đấu anten vào đầu thu KTS, dùng jack RF 70ôm để đấu từ đầu thu KTS sang TV, thấy không xem được các kênh kỹ thuật số, vẫn fải qua đường video-audio mới xem được.
                Tôi ở vùng ven sông Hồng (không phải bên Gia Lâm đâu mà là ở chỗ Phúc Xá), đặt anten trên tầng 4 mà chỗ quanh tôi cũng nhiều nhà chặn lắm.
                Gắn cục booster thì bạn cần xác định bạn xem kênh gì, chất lượng kênh đó ra sao. Nếu quá kém thì mua booster.
                Còn về vấn đề đầu thu KTS của bạn, bạn dùng model nào vậy? Bởi như đầu KTS của tôi (đầu Tàu, nhân ở trong là của AVIA 9700) dù set kênh sóng gì thì tín hiệu vẫn "chui" về nửa cuối kênh 10 VHF.

Comment

Hầu hết các bộ khuếch đại (bosster) chỉ hiệu quả khi khuếch đại tín hiệu dùng để chia cho nhiều máy dùng, đối với tín hiệu quá yếu ( khi bắt các đài phát ở xa, hay bị nhiễu ..) thì bộ k.đ không có tác dụng mấy, vì nó sẽ k.đ cả tín hiệu nhiễu.
                  Cách nâng cao chất lượng thu hiệu quả nhất vẫn là dùng anten tốt, đúng loại (phù hợp kênh thu) và đưa anten lên vị trí cao nhất có thể được, ít bị che, và đúng hướng thì sẽ thu được chất lượng hình tốt.
                  Tôi đã dùng 1 anten tự làm, 3 chấn tử có thể thu được cả truyền hình đài Lạng Sơn.

Comment

Nguyên văn bởi dhpaul Xem bài viết
                    Tôi ở vùng ven sông Hồng (không phải bên Gia Lâm đâu mà là ở chỗ Phúc Xá), đặt anten trên tầng 4 mà chỗ quanh tôi cũng nhiều nhà chặn lắm.
                    Gắn cục booster thì bạn cần xác định bạn xem kênh gì, chất lượng kênh đó ra sao. Nếu quá kém thì mua booster.
                    Còn về vấn đề đầu thu KTS của bạn, bạn dùng model nào vậy? Bởi như đầu KTS của tôi (đầu Tàu, nhân ở trong là của AVIA 9700) dù set kênh sóng gì thì tín hiệu vẫn "chui" về nửa cuối kênh 10 VHF.
                    tks DHPAUL, đầu thu KTS của em cũng là của tàu thôi: VTC - T19E, còn nhân ở bên trong thì em chịu vì em không biết về điện tử lắm.

Comment

Nguyên văn bởi dung06 Xem bài viết
                      Hầu hết các bộ khuếch đại (bosster) chỉ hiệu quả khi khuếch đại tín hiệu dùng để chia cho nhiều máy dùng, đối với tín hiệu quá yếu ( khi bắt các đài phát ở xa, hay bị nhiễu ..) thì bộ k.đ không có tác dụng mấy, vì nó sẽ k.đ cả tín hiệu nhiễu.
                      Cách nâng cao chất lượng thu hiệu quả nhất vẫn là dùng anten tốt, đúng loại (phù hợp kênh thu) và đưa anten lên vị trí cao nhất có thể được, ít bị che, và đúng hướng thì sẽ thu được chất lượng hình tốt.
                      Tôi đã dùng 1 anten tự làm, 3 chấn tử có thể thu được cả truyền hình đài Lạng Sơn.
                      Tks anh Dung06. Em có đọc 1 bài báo lâu rồi không nhớ lắm trên trang http://khoahocphothong.com.vn viết về 1 sáng kiến của 1 bác trong nam về anten thu truyền hình chống được hiện tượng nhiễu sóng bằng cách gắn trực tiếp mạch khuyếch đại vào chấn tử hay gắn vào trong bộ trộn VHF-UHF gì đó thì có thể thu đài tốt hơn - mục đích chắc là khuyếch đại tín hiệu đài tối đa, giảm thiểu khuyếch đại các tín hiệu tạp nhiễu - ưu điểm hơn hẳn các loại anten có booster gắn ở bên ngoài trước đây. Có thể được như thế không anh. Trên thị trường có loại anten này không anh

Comment

Chống nhiễu sóng là dùng bộ lọc: đó là một mạch lọc tách tín hiệu VHF với UHF không cho lẫn nhau, bọ lọc này trước đây có ở bộ anten của Liên xô. Hiện nay bộ lọc này có sản xuất sẵn, có 2 đầu vào, 1 đầu ra, bạn tìm ở các cửa hàng điện tử-anten xem.
                        Còn bộ bosster muốn có hiệu quả cao cần bắt sát luôn vào 2 đầu ra của anten, vì nếu nối tiếp qua dây cáp sẽ có tín hiệu nhiễu.
                        Việc sử dụng bosster phải am hiểu, lắp đúng kỹ thuật của từng loại mới cho kết quả tốt, nếu không sẽ không thấy có tác dụng mấy, thậm chí thấy nhiễu hơn...

Comment

Tks các anh. Cho em hoi đầu dây gmd của anten/ hay của dây cáp đồng trục 3c, 5c là dây gì ạ? xin lỗi nếu em hỏi hơi ngớ ngẩn vì em có Bộ Điều Khiển anten thông minh INTELIGENT ANTENA CONTROLLER và MOTOR để gắn anten xoay, cả 2 cái này đều có 1 dây (của bộ điều khiển thì đấu nối với dây gmd cắm vào TV, của motor thì đấu nối vào gmd của anten)

Comment

Các bác làm ơn cho em hỏi: Em muốn Antena chảo dùng cùng lúc được cho cả đầu XSAT lẫn đầu VTC thì có được không ạ? Nếu được thì phải làm thế nào (vì em thấy Antena Input của đầu XSAT khác Input của đầu VTC)?

Comment

Nguyên văn bởi antenyagi Xem bài viết
                              Tks các anh. Cho em hoi đầu dây gmd của anten/ hay của dây cáp đồng trục 3c, 5c là dây gì ạ? xin lỗi nếu em hỏi hơi ngớ ngẩn vì em có Bộ Điều Khiển anten thông minh INTELIGENT ANTENA CONTROLLER và MOTOR để gắn anten xoay, cả 2 cái này đều có 1 dây (của bộ điều khiển thì đấu nối với dây gmd cắm vào TV, của motor thì đấu nối vào gmd của anten)
                              Trời ạ . GND chứ không phải gmd

GND = ground ( đất )
                              Module RF chuyên dụng điều khiển, truyền dữ liệu, thiết kế đề tài, dự án điện tử - chuyển giao công nghệ... ĐT: 0904964977 - email: dientuqueduong@yahoo.com

Comment

Về tác giả

Collapse

nemo3110 Tìm hiểu thêm về nemo3110

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X