Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tìm hiểu về EMC-tương thích điện từ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết

E nghĩ bác đưa ra cho vài nhà sx led driver sẽ rất hài lòng luôn ý.
    bác phân tích chỗ VR1 là hoàn toàn đúng, chắc đây do do sơ xuất khi tk thôi hay sao ấy. Còn lõi, dây của cuộn L1 có vẻ chỉ là vừa đủ mà họ quên đây là driver led.
    Cảm ơn bạn quá lời. Tuy nhiên, phải thiết kế như họ vậy mới...hợp lí để sản xuất tiếp, chứ tốt quá, bền quá thì cũng...không tốt!!!

Comment

Hi thật mà bác, bác viết nhiều bài hay ở đây, lâu lâu đọc lại cũng ngẫm thêm chút. Ở DD này nhiều bác giỏi quá, chia sẻ lượng kiến thức và kinh nghiệm không hề nhỏ.
      À bác có cách gì, loại thiết bị gì đo độ độ nhiễu của ánh sáng led tới mắt người dùng k? Hồi giờ e k để ý tới nhưng nay có con nhỏ cần quan tâm kỹ hơn, k biết công nghệ hiện đại đã ntn và thay thế toàn bộ bóng sợi đốt bằng led chống cận chưa ạ?

Comment

Nguyên văn bởi Thangbpvn Xem bài viết
        Hi thật mà bác, bác viết nhiều bài hay ở đây, lâu lâu đọc lại cũng ngẫm thêm chút. Ở DD này nhiều bác giỏi quá, chia sẻ lượng kiến thức và kinh nghiệm không hề nhỏ.
        À bác có cách gì, loại thiết bị gì đo độ độ nhiễu của ánh sáng led tới mắt người dùng k? Hồi giờ e k để ý tới nhưng nay có con nhỏ cần quan tâm kỹ hơn, k biết công nghệ hiện đại đã ntn và thay thế toàn bộ bóng sợi đốt bằng led chống cận chưa ạ?
        Về ánh sáng đèn Led, nên chuyển qua chủ đề "Đèn LED ??? Có nên dùng không ?" đi bạn

http://www.dientuvietnam.net/forums/...9ng-kh%C3%B4ng

Comment

Cảm ơn bác đã nhắc nhở.

Comment

Như đã mô tả cơ bản về tương thích điện từ - EMC và ý nghĩa của nó, sau đây mình xin chia sẻ về tác dụng thực tế để các bạn thấy rõ hơn nhé.

Dưới đây là hình ảnh đồ thị dạng sóng dòng điện đi qua 2 đèn led tube 20W có Pf 0.5.

Hình phía trên là mạch driver chỉ có cầu diode và tụ hóa lọc nguồn. Ta thấy rằng, dòng điện đi vào ( tức đi qua tụ hóa) ngoài dòng chính 50Hz còn có dòng cao tần khiến cho dạng sóng thay vì là tam giác gần vuông như hình dưới, lại có dạng cạnh huyền như lưỡi cưa. Chính dòng cao tần đó đã làm nóng, lão hóa, giảm tuổi thọ tụ hóa, kết quả là lô hàng đó mới thắp sáng được hơn 1 năm đã bị hư/ chớp do phù tụ hóa ( thay tụ khác sẽ bình thường).

Ở hình dưới, nguồn AC phải đi qua một điện cảm rồi mới vào cầu diode rồi nạp tụ. Điện cảm này đã ngăn các hài cao tần đi vào tụ, cũng như ngăn hài cao tần do chính driver phát ra đi vào lưới. Do vậy, tụ hóa sẽ bền hơn, đèn thắp sáng được lâu hơn, sẽ không bị hư vì phù tụ hóa mà ta cứ nghĩ rằng do chất lượng tụ không tốt.

Vậy, với các đèn led dân dụng ở nhà, bạn có thể kiểm tra xem nó có tương thích điện từ không, nếu không, chỉ cần nối tiếp thêm một điện cảm hợp lí vào là chắc chắc sẽ sử dụng được lâu bền hơn.
            Nếu bạn gặp vấn đề hay hư tụ hạ dòng/hạn áp trong bộ tắt mở từ xa thì cũng có thể làm theo cách trên.

Cảm ơn các bạn đã theo dõi chủ đề này. Mời các bạn chia sẻ thêm kiến thức cũng như kinh nghiệm quá báu nhé!
            Attached Files

Comment

Cảm ơn bài viết chi tiết bác dinhthuong80 nhé, rất hay ạ.

Comment

Bữa gặp trường hợp driver led không tương thích điện từ EMC nó gây nhiễu...cơ học-tiếng ồn nữa chhứ không chỉ về điện từ! Thắp đèn led 150W đó bằng nguồn sin chuẩn thì ok như con dê, không có âm thanh gì, đến khi cắm vào nguồn lưới thì nó ee oo như bầy ong.
                Thử hỏi, ở một phòng cần yên tĩnh như phòng thu chẳng hạn mà dùng nhiều bộ đèn not EMC như thế, nó cộng hưởng âm thanh sẽ ra làm sao. Rất đơn giản, cho nó một mạch lọc EMI tốt sẽ hết hoặc đỡ hơn nhiều.

PS: nguyên nhân là BAX bị lỏng, hoặc dù đổ keo chắc nhưng khi bị các hài bậc cao thâm nhập, nó sẽ kêu.

Comment

Đang vui vì hân hạnh được hỗ trợ một anh ở HN nâng cấp bộ nguồn FB 120-240Vac to 24Vdc/50W để pass EMC test tại QUATEST.

Mình rất vui vì bài viết chia sẻ về EMC đã ít nhiều hữu ích. Và cũng rất vui vì biết rằng, hàng made in Vietnam lại chất lượng như vậy: dây nguồn vỏ mềm, lõi đồng đủ to và tốt, hiệu suất từ 88-90%.

Đay là vài hình ảnh:

Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

dinhthuong80 Tìm hiểu thêm về dinhthuong80

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                  X