Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Cải tạo máy hàn inverter để nung nóng kim loại

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Cải tạo máy hàn inverter để nung nóng kim loại

Một người bạn muốn nung đỏ một thanh kim loại có đường kính khoảng 10mm để rèn nhưng lại không muốn dùng lò rèn. Có người mách rằng có thể dùng máy hàn inverter ( tần số dao động khoảng vài chục KHZ) để tạo ra một từ trường nung nóng kim loại như trong trường hợp của bếp từ hay nồi cơm điện cảm ứng. Bạn nào đã từng làm qua và có kinh nghiệm trong vấn đề trên xin tư vấn dùm. Chân thành cảm ơn.

Nguyên văn bởi quanghien54 Xem bài viết
    Một người bạn muốn nung đỏ một thanh kim loại có đường kính khoảng 10mm để rèn nhưng lại không muốn dùng lò rèn. Có người mách rằng có thể dùng máy hàn inverter ( tần số dao động khoảng vài chục KHZ) để tạo ra một từ trường nung nóng kim loại như trong trường hợp của bếp từ hay nồi cơm điện cảm ứng. Bạn nào đã từng làm qua và có kinh nghiệm trong vấn đề trên xin tư vấn dùm. Chân thành cảm ơn.
    Thời gian nung đỏ thanh sắt lệ thuộc vào:
    1- tần số dao động.
    2-Công suất mạch.
    3-Độ hao hụt từ trể dòng foucaul.

Tôi đã sửa lò nung cao tần trong nha khoa,bỏ vào lò mẩu kim lọai inox chỉ trong vài giây là chảy lỏng,tournevist đưa vào là nóng đỏ ngay lập tức.Tần số của nó không phải là vài chục Khz mà vài chục Mhz.Quan trọng nhất là tìm được linh kiện cao tần công suất lớn.Tôi có tài liệu của máy này,để tôi tìm lại rồi gởi cho bạn.

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
      Thời gian nung đỏ thanh sắt lệ thuộc vào:
      1- tần số dao động.
      2-Công suất mạch.
      3-Độ hao hụt từ trể dòng foucaul.

Tôi đã sửa lò nung cao tần trong nha khoa,bỏ vào lò mẩu kim lọai inox chỉ trong vài giây là chảy lỏng,tournevist đưa vào là nóng đỏ ngay lập tức.Tần số của nó không phải là vài chục Khz mà vài chục Mhz.Quan trọng nhất là tìm được linh kiện cao tần công suất lớn.Tôi có tài liệu của máy này,để tôi tìm lại rồi gởi cho bạn.
      Cảm ơn Bác Vivanpham đã thông tin cho mình. Mình vừa hỏi lại người bạn thì nghe họ yêu cầu khá cao hơn lúc đầu là cần phải nung nóng liên tục một thanh inox đường kính khoảng 10mm dài khoảng 5-6m. Với yêu cầu như vậy thì cần phải có một máy nung cao tần chuyên dùng và giá thành có thể rất cao. Bác có quen biết ở TP HCM có đơn vị nào chế tạo hay nhập khẩu thiết bị kể trên thì thông tin cho mình biết. Nếu có tài liệu gì về hệ thống nay xin bác hãy gởi cho mình theo địa chỉ mail quanghien54@yahoo.com
      Cám ơn bác nhiều.

Comment

Theo mình được biết nếu tần số quá cao sẽ sinh ra hiện tượng hiệu ứng da (Skin effect ) chỉ nung nóng bề mặt bên ngoài còn bên trong thì vẫn giữ nguyên. Yêu cầu của người bạn là phải nung thể tích chứ không phải nung ở bề mặt ngoài nên tần số không cần cao đến vài chục MHZ. Nếu tần số chừng vài MHZ trở lên thì phải dùng đèn điện tử rất phức tạp và hiệu suất không cao. Còn tần số chừng vài trăm KHZ trở xuống thì hiện nay các linh kiện bán dẫn đã đáp ứng được rồi.Để mình tìm thông tin trên mạng về vấn đề này. Bác Vivanpham nếu có thông tin gì mới xin hãy mail cho mình.
        Cám ơn bác rất nhiều.

Comment

Theo mình được biết nếu tần số quá cao sẽ sinh ra hiện tượng hiệu ứng da (Skin effect ) chỉ nung nóng bề mặt bên ngoài còn bên trong thì vẫn giữ nguyên
          Theo tôi thì dòng điện cao tần trên dây dẫn mới có hiệu ứng da,còn từ trường xóay foucaul thì đun nóng tòan bộ.Tôi tìm thấy sơ đồ cái lò nung cao tầng trong nha khoa,nó có tần số 27 Mhz,dùng 3 bóng đèn công suất đấu song song với nhau.Thay đổi độ nóng bằng cách thay đổi giá trị tụ ----->thay đổi tần số. Số vòng dây,đường kính dây,đường kính lỏi không khí có ghi chép cẩn thận,nếu quanghien cần thì tôi post cho. Thân ái.

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
            Theo tôi thì dòng điện cao tần trên dây dẫn mới có hiệu ứng da,còn từ trường xóay foucaul thì đun nóng tòan bộ.Tôi tìm thấy sơ đồ cái lò nung cao tầng trong nha khoa,nó có tần số 27 Mhz,dùng 3 bóng đèn công suất đấu song song với nhau.Thay đổi độ nóng bằng cách thay đổi giá trị tụ ----->thay đổi tần số. Số vòng dây,đường kính dây,đường kính lỏi không khí có ghi chép cẩn thận,nếu quanghien cần thì tôi post cho. Thân ái.
            Mình đang rất cần tài liệu đó. Nếu bác lục được thì mail cho mình,. Cảm ơn bác nhiều.

Comment

Về nguyên tắc thì cũng gần giống với bài viết trên đây: http://www.dientuvietnam.net/forums/...tion-heater-)& Em cũng đang quan tâm đến vấn đề này, đã nhắn tin cho mấy bác ở trong topic cũ kia mà chắc là lâu qua rồi nên vẫn chưa có hồi âm. Vậy bác Vi Văn Phạm có thể vui lòng post cho em xin một ít tài liệu được không. Em đang rất cần, cảm ơn mọi người nhiều.

Comment

Tần số cao tác dụng lên kim loại cũng có hiệu ứng bề mặt đó bác. Đó là lý do tại sao tôi cao tần đạt được độ cứng bề mặt rất tốt, mà toàn bộ thanh kim loại vẫn không giòn.
                Nhóc thích nghịch điện,
                Nhóc thích xì păm,
                Nhóc thích trêu mấy anh.
                Hi hi.

Comment

Nguyên văn bởi cô nhóc Xem bài viết
                  Tần số cao tác dụng lên kim loại cũng có hiệu ứng bề mặt đó bác. Đó là lý do tại sao tôi cao tần đạt được độ cứng bề mặt rất tốt, mà toàn bộ thanh kim loại vẫn không giòn.
                  Cô nhóc nói đúng đó, tùy theo tần số mà từ trường sẽ có tác dụng khác nhau. Dòng điện Fu-cô được sinh ra bên trong chất kim loại chịu ảnh hưởng của từ trường. Từ trường ứng bên trong kim loại sẽ tạo ra một dòng điện thứ cấp có chiều thẳng góc với từ trường này gọi là dòng điện fu-cô. Theo Maxell thì điện và từ là hai thực thể không thể tách rời nhau được. Theo mình được biết thì tần số khoảng vài KHZ thì gọi là trung tần làm nhiệm vụ nấu chảy kim loại, từ vài trăm KHZ thì làm nhiệm vụ tôi cao tần cho bề mặt kim loại còn từ 80 MHZđến vài trăm MHZ thì dùng để ép nhựa hay SIMILI.
                  Không biết mình có nhớ đúng hay không bởi vì lâu quá rồi mình không tiếp cận với chúng. Hôm qua mình mới điện hỏi đứa học trò của mình đang điều khiển lò trung tần thì được nó cho biết như sau : tần số để nấu kim loại từ 800-1100Hz mà thôi. Công suất của lò từ vài chục KW đến hàng Megawat. Lò của nó nấu gồm 2 lò có công suất mỗi lò là 400KW thay phiên nhau nấu. Còn lò tôi cao tần có tần số từ 100-250KHZ tùy theo yêu cầu của thẩm thấu kim loại.
                  Mình rất mong nhận được tài liệu của bác vivanpham để bổ sung kiến thức còn thiếu của mình.
                  Thân chào.
                  Last edited by quanghien54; 27-01-2011, 03:16.

Comment

Cô nhóc nói đúng đó, tùy theo tần số mà từ trường sẽ có tác dụng khác nhau. Dòng điện Fu-cô được sinh ra bên trong chất kim loại chịu ảnh hưởng của từ trường. Từ trường ứng bên trong kim loại sẽ tạo ra một dòng điện thứ cấp có chiều thẳng góc với từ trường này gọi là dòng điện fu-cô. Theo Maxell thì điện và từ là hai thực thể không thể tách rời nhau được.

Mình rất mong nhận được tài liệu của bác vivanpham để bổ sung kiến thức còn thiếu của mình.
                    Thân chào.
                    Tôi đâu có phủ nhận vấn đề này,nhưng từ trường cao tần và dòng điện cao tần (tạm cho nó là 2 anh em) cùng làm chung nhiệm vụ đun nóng kim loại nhưng bản chất nó khác nhau:
                    1- đầu tiên là anh dòng điện cao tần: từ trường cao tần biến thiên,cắt ngang tiết diện dây dẫn sinh ra điện thế cao tần----> dòng điện cao tần----> các electron làm nóng dây dẫn tạo ra hiệu ứng da.Trong trường hợp này dòng foucaul chỉ có hại,người ta quan tâm đến việc loại bỏ nó.Đây là phương pháp cắt đốt điện trong điện tử y sinh ,trui kim loại trong công nghiệp.
                    2-Từ trường cao tần: tạo ra dòng foucaul được sử dụng đun chảy kim loại,(cái hại của anh này bây giờ lại là ưu điểm mà anh hai dòng điện cao tần không có)được sử dụng làm lò nung.

Tôi suy nghĩ như vậy.Nếu sai các bạn có ném đá thì chọn cục đá nho nhỏ cho tui nhờ.
                    Tôi tìm thấy tài liệu máy nung cao tần nha khoa hiệu CARBOLITE,vẽ lại bằng tay ghi chú chi tiết cẩn thận,đang tìm cuốn service manual của nó mà chưa tìm thấy,tui sẽ post lên diễn đàn sau,chờ chút nhé.
                    Last edited by vi van pham; 27-01-2011, 10:13.

Comment

Tìm hoài không thấy cuốn service manual đâu cả, tạm thời chụp lại trang ghi chú cho các bạn
                      Attached Files

Comment

Mình đã post bài trả lời này bên phần nung nóng cảm ứng rồi, nhưng xét thấy nằm ở bên đây thì phù hợp hơn nên chuyển sang đây.
                        Các máy hàn inverter hiện nay như Legi, Jasic thường sử dụng tần số dao động khoảng 200KHZ. Mình đã kiểm tra tần số này qua ocilloscope thì thấy đúng như vậy. Có thể dùng máy hàn này làm mạch điều khiển, còn mạch công suất thì có thể mua diode và IGBT công suất cao trên thị trường. IGBT hiện nay có dòng điện trên 500A và điện áp chịu đựng trên 1000V còn diode cũng vậy. Vấn đề khó khăn đối với người thiết kế là tính toán số vòng dây của cuộn cảm ứng và mạch phản hồi để khống chế dòng điện. Ngoài ra còn phải cải tiến lại mạch điều khiển thay đổi tần số để có được độ dày của bề mặt cần nung nóng như ý muốn. Đó chưa kể là hóa chất sử dụng để tôi kim loại và hệ thống giải nhiệt cho cuộn dây cảm ứng. Nhiều khi hoàn chỉnh các chỉ tiêu về kỹ thuật thì giá thành lại cao hơn máy nhập rất nhiều. Đó là một bài toán nan giải cho người thiết kế. Bỏ ra một số tiền lớn để đầu tư nhưng hiệu quả kinh tế không cao thì cũng vô ích mà thôi. Trong đời của mình đã gặp phải nhiều trường hợp như vậy.
                        Kết luận là có thể dùng máy hàn inverter cải tạo lại để nung nóng kim loại nhưng để đạt hiệu quả kinh tế cao thì phải cần xem xét lại giá thành của nó có thể rẻ hơn máy nhập chuyên dùng hay không. Câu trả lời đó thuộc về các bạn.
                        Thân chào.

Comment

Hic2 Chào các bác!
                          E thì làm về bên cơ khí thui, híc nhưng dạo này lại nổi hứng nghịch điện. Rất mong các bác giúp đỡ.
                          Bác quanghien54 bầy cho em cách cải tạo máy hàn legi, jasic để gia nhiệt cho kim loại với. Em xin vô cùng cảm ơn! email của em mr.langttco@gmail.com

Comment

Nguyên văn bởi mr.lang Xem bài viết
                            Hic2 Chào các bác!
                            E thì làm về bên cơ khí thui, híc nhưng dạo này lại nổi hứng nghịch điện. Rất mong các bác giúp đỡ.
                            Bác quanghien54 bầy cho em cách cải tạo máy hàn legi, jasic để gia nhiệt cho kim loại với. Em xin vô cùng cảm ơn! email của em mr.langttco@gmail.com
                            Điện áp trước khi qua mạch nắn diod của Legi 150A khoảng 55VAC mỗi cuộn ( từ đầu dây đến đầu giữa ) còn của Jasic hay Hồng Ký là 60VAC. Tần số của chúng là 200KHZ ( mình đo bằng máy hiện sóng). Từ thông số này bạn có thể quấn cuộn dây cảm ứng để nung nóng kim loại. Để tránh bay IGBT nên dùng tụ điện nối tiếp với cuộn dây cảm ứng. Ngoài ra còn tụ cộng hưởng song song với cuộn dây cảm ứng. Cuôn dây cảm ứng dùng ống đồng dạng ống ga máy lạnh bên trong rỗng để giải nhiệt bằng nước. Mình chỉ nói đến dạng mạch như vậy còn cụ thể thế nào thì bạn tự làm thử bởi vì tùy theo hình dáng và kích thước của vật cần tôi thì có một thông số thích hợp riêng.

Comment

Có cái file cao tầng máy cắt đốt điện,quanghien chắc cũng cần biết cái này,gởi cho ông bạn già. Chúc sức khỏe nghen.
                              Attached Files

Comment

Về tác giả

Collapse

quanghien54 Tìm hiểu thêm về quanghien54

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X