Thông báo

Collapse
No announcement yet.

TỰ LÀM 600W PURESINE INVERTER 12VDC - 220VAC (Mở lại chủ đề của thanhfdc bị xóa nhầm)

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Rtc 10k hoặc dùng switch nhiệt thường hở t45 độ. Connector hình trên ko dùng. Ở hình dưới 2 tụ 104 và cái tụ hóa 47uf.50v. Rsun dùng 0.22omh vẫn ok hoặc 0.11omh nhé. Khi chạy còn phụ thuộc vào Adjust cái VR sen nữa mà. Tùy vào mức cs đáp ứng của dc mà chỉnh.

Comment

cái jumper Fan_ctr đó jum nối tắt lại.

Comment

dùng accu 12v bạn nối tắt con 7812. Dùng B772 hay con nào tầm 3A là dc. nó dùng để đk nguồn cho mạch đk nói chung. Dùng cầu chì 2A. Sw nhấn nhả.

Comment

Thanhks.
          Nếu dùng Accu 24V, có phải quấn lại BAX của TG1000 không bạn?
          Còn bo điều khiển nữa, hôm nào nhờ bạn giúp nốt, vì có mấy con dán ko rõ trị số.

Comment

Làm song xuôi mất khoảng bao nhiêu tiền các bác

Comment

Dùng 24v thì mạch đk phải thay 2 con zenner dò áp accu. Bax santak có thể ko cần quấn lại, tuy nhiên cs ra sẽ nhỏ hơn với khả năng bax có. Do bị sụt áp ac ở tải lớn vì số vòng thứ cấp ko quấn đủ.

Chi phí khoảng 300k nếu pcb tự làm.

Comment

Con trở 0.05R dùng loại này được không bác TP_Electro http://www.dientu4u.com/product/1146...5MM*0.9MM.html

Comment

Con trở Shunt 0.05R trong mạch dùng con như trong hình được không bác TP_Electro
                  Click image for larger version

Name:	Shunt.png
Views:	1418
Size:	108.3 KB
ID:	1662975

Comment

Đâu cần con Rsun khủng vậy. dòng ac tối đa có 2A mà. Bạn dùng 2 con 0.22omh/2watt là ok mà. Nó còn chức năng như cầu chì bảo vệ đường mạch nữa.

Comment

Nếu dùng loại đó thì bỏ cái tụ hóa 47uf đó nhé. Loại Rsun đó mua ở đâu vậy bạn? Dùng dò dòng bộ xạc accu thì ngon.

Comment

Tức là dùng được con Shunt đó phải ko bạn? Bỏ tụ 47uF chỗ nào nhỉ? Đang online = điện thoại nên ko rõ mấy con shun đó ngoài Hà Nội bán đầy, tối về mìn gửi link cho bác tham khảo.

Comment

Cái tụ ở hình bạn post đó, kề cái diode. Tốt nhất là giảm trị số nó xuống < hơn 10uf để sang bớt các xung. Nếu độ nhạy bảo vệ quá cao thì tăng tri số tụ này thêm nhé.

Comment

Chủ thớt cho mình hỏi là con BAX của con santak tg1000 lấy ra là sài luôn hả ko quấn lại à. Vì mình thấy nó sài điện áp 24vdc mà. Giờ mạch này chạy có 12vdc vậy có dc ko. Mong bạn giải đáp xin cám ơn.

Comment

Nên quấn lại chạy 12v bạn. Nếu khéo tay thì lấy lại cuộn sơ cấp bằng đồng lá cũ của nó. Bạn bóc băng keo đánh bóng một bên, sau đó xấp đôi lại. Chú ý lớp ngoài hơi dài hơn tí nhé. Bạn quấn sẽ đc 2 vòng x 2, tại 3 vị trí ra dây khoan ở lớp trên một lổ rộng và hàn thiếc vào cho dính 2 lớp rồi hàn dây ra. Vì chổ này dòng tập trung cao bạn hàn mỗi đầu ra 7-8 dây 0.6. ở điểm giữa gấp đôi nhé. hàn sao cho độ dày băng đồng càng mỏng càng dễ quấn, nhưng phải đủ thiếc và tập trung dầu dây cho gọn, tránh tràng lang làm mất cân xứng từ thông khi chạy nhé.

Comment

mình xin góp ý nho nhỏ để các bạn tận dụng bax tg1000 chạy 12v mà không cần quấn lại ( vì luộc tháo rất khó dễ vỡ mà chắc chắn keo dán lại không bằng nguyên bản nhà sx)
                                để chạy với 12v các bạn cho con sg3525 chạy với tần số 20khz ( nguyên bản trong bo tg1000 là 32khz) bằng cách thay con Rt chân 6 từ 10k lên 15k.
                                nhưng lúc này áp ra cuộn thứ chỉ bằng nửa các bạn cần "chỉnh lưu nhân áp" bằng một cặp tụ bus khoảng 450u/200v (lấy trong nguồn máy tính và coi luôn cách nó nhân áp khi bật SW110v) nối tiếp nhau và 2 diode xung tháo từ bo tg1000. áp bus trên 2 tụ hồi tiếp về bộ điện trở của bo tg1000 sẽ khống chế được áp trên cặp tụ khoảng 310v cho các bạn băm.
                                Khoa học công nghệ mới là chìa khóa của sự phát triển!

Comment

Về tác giả

Collapse

TP_Electro Tìm hiểu thêm về TP_Electro

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X