Thông báo

Collapse
No announcement yet.

xin modul nguồn công xuất lớn không sử dụng ic

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• xin modul nguồn công xuất lớn không sử dụng ic

như tiêu đề đã nêu đó ạ. em muốn làm 1 bộ nguồn cường độ dòng lớn khoảng 30 -40A (cao hơn càng tốt) nhưng chỗ e thì mua được 1 con ic thì quá là khó khăn. em lại đang học THPT. chẳng thể đủ điều kiện để đặt mua hay kiếm đâu con ic cả. ai có modul tren cho e xin hay bày cách tăng dòng lên cũng được ạ
    tHANK
    Last edited by kodak; 06-09-2012, 17:51.

Nguyên văn bởi kodak Xem bài viết
    như tiêu đề đã nêu đó ạ. em muốn làm 1 bộ nguồn cường độ dòng lớn khoảng 30 -40A (cao hơn càng tốt) nhưng chỗ e thì mua được 1 con ic thì quá là khó khăn. em lại đang học THPT. chẳng thể đủ điều kiện để đặt mua hay kiếm đâu con ic cả. ai có modun tren cho e xin hay bày cách tăng dòng lên cũng được ạ
    tHANK

hỏi kiểu này thì làm sao mà ai giúp được! không biết là bao nhiêu volt, dùng cho loại thiết bị gì, nguồn cung cấp từ đâu? ăc quy , điện lưới hay điện hạt nhân????

Comment

hj. tầm 5 volt thôi ạ. dùng cho bình điện phân nên không cần phải ổn định lắm. nguồn cung từ điện lưới. thank bác đã ghé

Comment

hj. tầm 5 volt thôi ạ. dùng cho bình điện phân nên không cần phải ổn định lắm. nguồn cung từ điện lưới. thank bác đã ghé

5V/ 30-40A. thì đơn giản nhất bạn kiếm 1 cái biến áp nguồn của amply rồi về tháo hết dây thứ cấp ra và kiếm 3-4m dây có kích thước đường kính khoảng 6mm quấn lại sao cho đủ 5V mà thôi.

chúc bạn thành công.

facebook:

Comment

ý bạn là mỗi cuộn thứ cấp và sơ cấp thôi ạ

Comment

ý bạn là mỗi cuộn thứ cấp và sơ cấp thôi ạ
            theo ý của THSANG nói đó , lựa cái biến thế 260w rồi quấn lại dây ra là được thôi mà , nhưng khi tháo ra phải kiểm tra điện áp dây ra, rồi đếm số vòng tính ra tỷ lệ số vòng trên 1 volt, rồi quấn trở lại bằng dây đồng to hơn, còn không có dây to thì lấy dây 2 ly quấn 4 cuộn để đấu song song lại là được, chẳng hạn thông thường là quấn cho lõi 260w 2,2 vòng /1volt; X5=11 vòng cho mỗi cuộn, 11 vòng thì hết một lớp , vậy quấn 4 lớp là được, rồi đấu 4 đầu vào làm một ,4 đầu ra thành một là xong thôi.

Comment

như vậy thì em cũng có thể lấy biến áp trong bộ sạc đèn cũng được phải không ạ. chỉ cần tính toán sao cho thứ cấp 220v và sơ cấp là 5volt phải không ạ. vậy cường độ thì do cỡ dây quyết định phải không

Comment

áp 5V mà dòng 30-40A có giật ko các bác

Comment

- đúng là theo cách của bạn ở trên là nhanh nhất + an toàn + hiệu quả + đơn giản.
                  chứ dính dáng đến nguồn xung công suất mà ko có IC để tạo dao động + ổn áp xung thì toi khi có tải, dùng đi ốt ổn áp + transistor để ổn áp hồi tiếp vô sò cồng suất cũng được nhưng tính toán phải chính xác (nếu làm được thì mình nghĩ hiệu suất cũng tương đối cao khi sò công suất là mosfet)......
                  - có lẽ bạn định dùng điện phân để mạ cái gì đó chăng...

Comment

Nguyên văn bởi william Xem bài viết
                    áp 5V mà dòng 30-40A có giật ko các bác
                    giật chứ. vê lật sách công nghệ 9 ra học lại.

facebook:

Comment

như vậy thì em cũng có thể lấy biến áp trong bộ sạc đèn cũng được phải không ạ. chỉ cần tính toán sao cho thứ cấp 220v và sơ cấp là 5volt phải không ạ. vậy cường độ thì do cỡ dây quyết định phải không
                      Hình như chỉ biết hóa học chứ chưa biết điện thì phải! cái bộ xạc của đèn thì chỉ có vài w thôi nếu quấn 5 v thì được dòng là 1 A thôi! hãy động não lên chút đi, còn có bạn hỏi 5v mà dòng 30-40a có giật không thì cứ yên tâm ,nếu biến thế cách ly tốt thì nó sẽ không cắn đâu chỉ có điều đừng ngậm nó trong miệng là được!

Comment

- pải cần cái biến áp trên 200 W thì mới cho dòng 30A x 5V được...
                        - dây quấn thì nên dùng nhiều sợi cách điện với nhau và mắc song song 2 đầu với nhau (kiểu như là sợi dây thừng ấy, nhưng mà hông bện) sẽ tốt hơn là dùng 1 sợi dây to, dây bé quá sẽ bị cháy...
                        - mình vẫn ko hiểu lắm về bình điện phân của bạn, quả thực nếu đặt vào đó 5V mà dòng qua là 30A thì điện trở của dung dịch phải rất nhỏ, mình nghĩ là bạn nên sử dụng nguồn 9V (hoặc lớn hơn) để nó sụt áp xuống 5V x 30 A sẽ hợp lý hơn...

Comment

Nguyên văn bởi THSANG AUTO Xem bài viết
                          giật chứ. vê lật sách công nghệ 9 ra học lại.
                          Bác trả lời thật vãi trưởng, giật thế nào đây bác

Comment

Nguyên văn bởi kk.1000 Xem bài viết
                            - pải cần cái biến áp trên 200 W thì mới cho dòng 30A x 5V được...
                            - dây quấn thì nên dùng nhiều sợi cách điện với nhau và mắc song song 2 đầu với nhau (kiểu như là sợi dây thừng ấy, nhưng mà hông bện) sẽ tốt hơn là dùng 1 sợi dây to, dây bé quá sẽ bị cháy...
                            - mình vẫn ko hiểu lắm về bình điện phân của bạn, quả thực nếu đặt vào đó 5V mà dòng qua là 30A thì điện trở của dung dịch phải rất nhỏ, mình nghĩ là bạn nên sử dụng nguồn 9V (hoặc lớn hơn) để nó sụt áp xuống 5V x 30 A sẽ hợp lý hơn...
                            Có thể tạo ra loại điện áp DC 5V dòng 30A. Nó ứng dụng trong công nghệ mạ điện, nhưng thông thường sử dụng 7V hoặc 12V tùy cách điều chỉnh. Các bạn lưu ý đây là nguồn dòng nha.
                            Tư vấn thiết kế hệ thống điện-điện tử theo yêu cầu.
                            Tel: 0903 702 417. Email: web:

Comment

Chắc bác này định điều chế nước javel đây mà.

Chúc vui.

Comment

Về tác giả

Collapse

kodak Tìm hiểu thêm về kodak

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X