Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Nguồn tổ ông 12v-30A

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Nguồn tổ ông 12v-30A

Chào cả nhà
    Cho Em hỏi về nguồn tổ ông 12v-30A . khi không gắn tải , thi do điện áp ra 12v-14v , nhưng gắn tải ( đèn led quảng cáo )vào , thì sụp áp , quạt không quay , đèn led sáng mờ
    Cả nhà hướng dẫn em khắc phục , hi hi
    Trân trọng./

Nguyên văn bởi Tâm Nguyễn Xem bài viết
    Chào cả nhà
    Cho Em hỏi về nguồn tổ ông 12v-30A . khi không gắn tải , thi do điện áp ra 12v-14v , nhưng gắn tải ( đèn led quảng cáo )vào , thì sụp áp , quạt không quay , đèn led sáng mờ
    Cả nhà hướng dẫn em khắc phục , hi hi
    Trân trọng./
    kiểm tra 2 tụ lọc nguồn có bị khô không , đo lại tụ thoát dòng 225 hoặc 335 màu nâu gần chỗ 2 tụ nguồn xem có bị hư không , và kiểm tra luôn các tụ lọc nguồn thứ cấp , sau đó rồi tính tiếp

Comment

Đã kiểm tra rồi , tụ vẫn còn tốt . Đã mua tụ mới về gắn luôn rồi , nhưng vẫn vậy . Help me anh oi

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
        kiểm tra 2 tụ lọc nguồn có bị khô không , đo lại tụ thoát dòng 225 hoặc 335 màu nâu gần chỗ 2 tụ nguồn xem có bị hư không , và kiểm tra luôn các tụ lọc nguồn thứ cấp , sau đó rồi tính tiếp
        Đã kiểm tra rồi , tụ vẫn còn tốt . Đã mua tụ mới về gắn luôn rồi , nhưng vẫn vậy . Help me anh oi

Comment

bác kiểm tra những chỗ em khoanh đỏ trên mạch nguyên lý nhé gồm có 3 con diode và một transitor 1815 thì phải

còn biến áp đảo pha cũng gây lên tình trạng như vậy nhưng ít khi hỏng Click image for larger version

Name:	nguon to ong 1.JPG
Views:	16453
Size:	64.0 KB
ID:	1672593

Comment

Nguyên văn bởi quanhao2406 Xem bài viết
            bác kiểm tra những chỗ em khoanh đỏ trên mạch nguyên lý nhé gồm có 3 con diode và một transitor 1815 thì phải

còn biến áp đảo pha cũng gây lên tình trạng như vậy nhưng ít khi hỏng [ATTACH=CONFIG]n1672593[/ATTACH]
            Chào Anh
            Em là dân điện công nghiệp , vì dam mê, nên tìm tòi học hỏi , anh giúp em hiểu rõ về nguyên lý hoạt động và chức năng của linh kiện : biến áp , transistor , IC 7500
            Trân trọng ./
            Attached Files

Comment

bác hỏi quá khó em cũng là dân điện công nghiệp chỉ biết sửa chữa điện tử thôi chứ đọc nguyên lý thì em cũng chịu thua
              mà bác cứ làm như em chỉ sửa cho song đi rồi tim cao nhân hỏi nguyên lý vậy

Comment

bác hỏi quá khó em cũng là dân điện công nghiệp chỉ biết sửa chữa điện tử thôi chứ đọc nguyên lý thì em cũng chịu thua
                mà bác cứ làm như em chỉ sửa cho song đi rồi tim cao nhân hỏi nguyên lý vậy
                vậy máy cái biến áp trong mạch , công dụng làm fi vậy ban . Biến áp đảo pha là cái nào vậy bạn Click image for larger version

Name:	IMG_03688.jpg
Views:	14995
Size:	87.4 KB
ID:	1672604

Comment

cái biến áp to ấy là biến áp chính còn cái nhỏ kia la biến áp đảo pha( driver )
                  đơn giản thế này cho dễ hiểu nhé

2 sung từ chân 8,12 tl494 cấp ra qua 2 cặp transitor( totem) từ 2 cặp totem này cấp vào biến áp đảo pha( driver) biến áp đảo pha kích 2 con CS thay phiên nhau đóng mở đưa điện áp vào biến áp chính to kia rồi từ biến áp to đó có nguồn 12VDC ra nuôi tải của bạn

đơn giản hiểu vậy là được rồi

Comment

còn biến áp đảo pha cũng gây lên tình trạng như vậy nhưng ít khi hỏng [ATTACH=CONFIG]n1672593[/ATTACH]
                    Dear Anh
                    Em đã kiểm tra và thay thế transistor C185 va dionezner như anh hướng dẫn , nhưng vẫn vậy anh ơi , ( hình sơ đồ khác nhau quá ...) . Gắn tải vào la sụp áp liền ...Anh giúp em với
                    Trân trọng

Comment

Nguyên văn bởi Tâm Nguyễn Xem bài viết

Dear Anh
                      Em đã kiểm tra và thay thế transistor C185 va dionezner như anh hướng dẫn , nhưng vẫn vậy anh ơi , ( hình sơ đồ khác nhau quá ...) . Gắn tải vào la sụp áp liền ...Anh giúp em với
                      Trân trọng

Thân chào, tình trạng như vậy mình từng gặp qua vài lần nhưng mỗi lần nguyên nhân khác nhau, tải vào sụt áp thì cho đến giờ mình biết 3 nguyên nhân:
                      1) Bạn thấy 4 con trans / fet (con to 3 chân gần biến áp ngay biên của hình board đó). chỉ cần hỏng 1 trong 4 con là sụt áp, bạn đo kiểm tra xem có con nào bất bình thường ko (có thể nóng lên khi có tải), con trans/ fet công suất trong trường hợp này ko chết hẳn nhưng ngáp ngáp rồi. cứu = cách thay mới thôi.
                      2) Hỏng biến áp công suất (cái to) cũng gây sụt áp, cái này hỏng mệt lắm vì nó có thể kéo theo nhiều linh kiện khác ngáp ngáp chung, có kiếm được cái biến áp khác thay vô cũng chưa chắc hư mỗi nó. Có biến áp khác cùng loại thay được thì cứ thử.
                      3) Như bác quang hạo nói, ic driver lái trans / fet bị ngáp ngáp nên ko xuất ko đủ điện áp lái mấy con công suất, tụi công suất chạy tuyến tính khi ko tải thì nhìn có vẻ ổn, tải vô thì sụt áp, tranns / fet nóng ran lên, để một hồi thì cháy chết hết. Bị cái này cần có kiến thức điện tử để dò xem con nào ngáp ngáp.
                      Mình chỉ biết được vậy thôi. Bệnh này ghét lắm, ko hư hẳn mà cứ ngáp ngáp.
                      Làm sao mà bạn dám nói là không làm được khi bạn chưa từng thử một lần nào.
                      Ngay cả khi bạn đã làm 1 lần và thất bại bạn cũng không có quyền nói là không làm được vì bạn chưa làm lần thứ 2,3...

Comment

Dear Anh
                        Cám ơn Anh nhé , em đã sửa được rồi , nhưng em có một bộ nguồn khác , nhờ anh giúp . Điện áp đủ và không sụt áp , nhưng quạt không quay , Em đã kiểm tra không có nguồn cấp cho quạt , mong anh giúp , em gởi kèm hình ảnh , hhihih
                        Attached Files

Comment

Dear ANh
                          Em đã sửa được rồi . Thanks
                          Em có một nguồn khác , nhờ anh giúp dùm , nguồn ổn , nhưng quạt không quay , Em đã kiểm tra không thấy có điện áp cấp cho quạt . em gởi hình ảnh đính kèm
                          Trân trọng

Comment

sửa được rồi thì cũng phải nói là bị làm sao rồi sử thế nào được để người khác nhỡ có bị còn biết chứ bạn

quạt không quay bạn chụp hai mặt bo thì mới chỉ được

chụp gần một chút vì không có sơ đồ lên phải nhìn mạch hơi khó đấy

Comment

sửa được rồi thì cũng phải nói là bị làm sao rồi sử thế nào được để người khác nhỡ có bị còn biết chứ bạn

quạt không quay bạn chụp hai mặt bo thì mới chỉ được

chụp gần một chút vì không có sơ đồ lên phải nhìn mạch hơi khó đấy
                              Dear Anh
                              Em thay 2 con diozener và một con tran C185 , 2 con tran công suất 13009 . Hiện em đang có bộ nguồn tổ ông , chết hai con tran công suất C3320 , em thay bằng 13009 , khi thay vào , cấp nguồn nghe tiếng rít , em gởi hình ảnh đính kèm , mong anh giúp
                              Trân trọng

Comment

Về tác giả

Collapse

Tâm Nguyễn Tìm hiểu thêm về Tâm Nguyễn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X