Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin hỏi về cục nguồn amply

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin hỏi về cục nguồn amply

E có cái BA amply như (Hình). Hiện tại amply vẫn len nguồn nhug k ra tiếng do lệch ap ở nguồn. E đo các dây thứ cấp đều thông mạch E đo dây (Vàng, Xanh, Vàng = +-38vac) (Hai dây đỏ = 87vac) (Hai day xanh = 34vac) E tháo BA ra quấn lại thấy BA quấn lạ quá Thứ cấp dây (vàng, xanh, vàng) e k tháo vì ap nguồn e nghĩ chuẩn rồi. Còn 2 dây kia e ko biết nó bao nhiêu vol thi mới chính xác Xả dây ra thì thấy 2 đầu ra của 2 dây Đỏ đc nối tiếp từ dây vàng đầu tiên và dây xanh bên cạnh (mỗi dây 32vong) Xả 2 dây xanh (34v) thi thấy 2 đầu ra của no lại dc nối tiếp từ dây xanh (điểm giữa của +- 38v) (mỗi dây 10 vòng) E muốn hỏi ngta quấn như vây có tác dụng gì? 2 cặp dây đỏ và xanh e sẽ fai quấn lại bao nhiêu vôn? Thông tin Nguồn Amply Maxcue (sách tay Hàn Quốc): - 2 tụ lớn 6800uf 63vw - 2 tụ nhỡ 63v 470uf - 2 tụ nhỡ 35v 100uf - 2 tụ con 25v 250uf

Đơn giản thôi! Dây xanh lá là GND của mạch công suất, các dây kia (dây nguồn của các mạch khác) quấn nối tiếp với dây xanh lá nghĩa là cũng lấy dây xanh lá làm GND. Vậy họ quấn như vậy để tiết kiệm và làm gọn số đầu dây OUT của biến áp, đồng thời đồng bộ GND của các mạch với nhau ngay tại biến áp (có khả năng là để giảm nhiễu).

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
      Đơn giản thôi! Dây xanh lá là GND của mạch công suất, các dây kia (dây nguồn của các mạch khác) quấn nối tiếp với dây xanh lá nghĩa là cũng lấy dây xanh lá làm GND. Vậy họ quấn như vậy để tiết kiệm và làm gọn số đầu dây OUT của biến áp, đồng thời đồng bộ GND của các mạch với nhau ngay tại biến áp (có khả năng là để giảm nhiễu).
      Cảm ơn bác. Nó nối tiếp vậy thì vôn ra thứ cấp cao vậy là đúng rồi. Vậy mà e lại rảnh rỗi e quấn lại. Hix. E cug quấn xog và ráp vào rồi. Nhug amply vẫn k có tín hiệu ra. Bác giup e với. E mới tập làm điện thanh thui. Rơle có đóng. Mạch CS e test nghe bình thường. Kiểm tra các con 4558 cũng bình thường. K hiểu sao k ra loa. Bác chia sẻ e xin ít kinh nghiệm test bệnh đó với

Comment

Đo áp biến áp thấy nghi là phải xem lại mạch nguồn mới có thông tin chính xác , áp chênh toàn do mạch nắn lọc nguồn hay tải chứ biến áp thì chỉ chạm chập chứ chênh thì hiếm có . Mạch công suất tốt thì tất cả volume , treble bass , balance chỉnh mức giữa chân chạm đất ngón tay thấm tý nước miếng cho nhạy rờ vào bo mạch từ master đến ngỏ vào chỗ nào tịt thì khám chỗ đó là ra ic 4558 có đủ áp ngỏ ra 0 volt thì rờ vô chân out rồi chân in phải kêu nếu rờ out kêu mà in không kêu đo xem có chạm mát hat đứt mạch không nếu không thì thay ic mới .

Comment

Nguyên văn bởi vnpro55 Xem bài viết

Cảm ơn bác. Nó nối tiếp vậy thì vôn ra thứ cấp cao vậy là đúng rồi. Vậy mà e lại rảnh rỗi e quấn lại. Hix. E cug quấn xog và ráp vào rồi. Nhug amply vẫn k có tín hiệu ra. Bác giup e với. E mới tập làm điện thanh thui. Rơle có đóng. Mạch CS e test nghe bình thường. Kiểm tra các con 4558 cũng bình thường. K hiểu sao k ra loa. Bác chia sẻ e xin ít kinh nghiệm test bệnh đó với
          Vậy mấy con 4558 chạy nguồn đôi hay nguồn đơn?
          Nếu chạy nguồn đôi thì các chân OUT điện áp có đúng 0V ko?
          Nếu chạy nguồn đơn thì các chân OUT có đúng VCC/2 ko?
          Các chân VCC của chúng đã có nguồn chưa?
          Các chân IN- điện áp có bị cao hơn IN+ ko?
          Chạm tovit vào chân OUT có tiếng xè xè phát ra loa ko?

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
            Vậy mấy con 4558 chạy nguồn đôi hay nguồn đơn?
            Nếu chạy nguồn đôi thì các chân OUT điện áp có đúng 0V ko?
            Nếu chạy nguồn đơn thì các chân OUT có đúng VCC/2 ko?
            Các chân VCC của chúng đã có nguồn chưa?
            Các chân IN- điện áp có bị cao hơn IN+ ko?
            Chạm tovit vào chân OUT có tiếng xè xè phát ra loa ko?
            Nguồn đôi bạn ak. 4558 mình kiểm tra toàn bộ đều có nguồn ở chân 4 và 8, còn lại 0 vôn. Riêng có 2 con 4558 ở 2 mạch Mic. Mỗi mạch có 1 con có 2 vôn âm ở chân 5 và 6. Ban đầu tưởng hỏng. Mình thay 2 con mới nhug đo lại vẫn thế. Còn lại 4558 tất cả bình thườg.

Chạm tay tất cả cac con 4558. K có con nào phát tiếng j ra loa. ( chỉ có lúc cấp nguồn +-15v từ bo Nguồn sag music và master thì có nghe tiếng role nhảy, loa bụp 1 cái thôi)

Loa mình cấp tín hiệu vào jum equalizer thì nghe dc. (vậy bo CS bình thuơng fai k ban)

Comment

Nguồn đôi bạn ak. 4558 mình kiểm tra toàn bộ đều có nguồn ở chân 4 và 8, còn lại 0 vôn. Riêng có 2 con 4558 ở 2 mạch Mic. Mỗi mạch có 1 con có 2 vôn âm ở chân 5 và 6. Ban đầu tưởng hỏng. Mình thay 2 con mới nhug đo lại vẫn thế. Còn lại 4558 tất cả bình thườg.

Chạm tay tất cả cac con 4558. K có con nào phát tiếng j ra loa. ( chỉ có lúc cấp nguồn +-15v từ bo Nguồn sag music và master thì có nghe tiếng role nhảy, loa bụp 1 cái thôi)

Loa mình cấp tín hiệu vào jum equalizer thì nghe dc. (vậy bo CS bình thuơng fai k ban)
              Lúc chạm tay vô mạch người phải tiếp đất mới kêu ra tiếng hay dùng que đo khều vô chân in out nghe tiếng rột rẹt . Đưa tín hiêụ vào equalier nghe được thì bạn dò tiếp từ đó lên trên 4558 ngỏ ra có áp vài vôn vẫn kêu nhưng ù yếu , tóm lại bạn cần biết tín hiệu vào đi từ đâu tới đâu , chức năng các chân của ic 4558 rồi thì rờ tay hay lấy tín hiệu từ dvd mát hàn vào mát còn + thì nối dài ra chích vào theo thứ tự từ volume master tới ngỏ vào music hay mic chỗ nào tịt thì đo sửa chỗ đó cho đến khi tín hiệu thông suốt .

Comment

​Bạn đưa tín hiệu music vào chân giữa và chân phải của mấy volume master và music xem có nhạc ra loa ko?
                Bo CS của bạn bình thường.

Comment

Mình thử làm như bạn nói rồi. Đưa tín hiệu vào triêt ap. K ra tiếng j ban ak. Hôm bữa đưa tín hiệu vào cổng EQ thì nghe còn to to. Hnay nghe dc nhung nhỏ xíu. Mình đã kiểm tra các kiểu mà k thấy có j bất thường.
                  Điện áp vào bo CS +-DC đủ cả
                  Kiểm tra 4558 DC +- vào đủ, ra 0v (Đã kiểm tra ko có điên ap âm ở chân 8)
                  Bên công suất lúc chưa gắn sò đo chân BE của 2 con NCH dc hơn 5v. Gắn sò vào nó chia ra mỗi con dc gần 3v.
                  Điện áp tín hiệu ra dao động khoảng 0.5v
                  Kiểm tra chân jack đầu vào ko sao, các dây câu trong mạch thông hết.

Bật thử lại đưa tín hiệu vao cổng AUX, bật nguồn chi dc 1 tiếng bip thôi. Hết
                  Còn khả năng nào nữa k bạn? Rất cảm ơn bạn đã quan tâm. Nêu có thể xin bạn chỉ thêm

Máy mình là hàng xách tay. Mạch của nó lọc cug khá tốt nên mình tiếc. Vài hình ảnh chia rẻ đến bạn

Comment

Bạn dò ngược từ phần công suất dò lên chứ. Đầu tiên thử tín hiệu ở hai đầu vào ở main công suất phải có tiếng kêu. Nếu không có thì do vế công suất sau đó dò ngược lên trên
                    ..

Comment

Nguyên văn bởi nguyenha7940 Xem bài viết
                      Bạn dò ngược từ phần công suất dò lên chứ. Đầu tiên thử tín hiệu ở hai đầu vào ở main công suất phải có tiếng kêu. Nếu không có thì do vế công suất sau đó dò ngược lên trên ..
                      Mình nhìn đống thúc bâu nhâu quá. Muốn tháo ra kiểm tra nhìn mà ngại. Có mẹo nào test nhah k bạn

Comment

Mình nhìn đống thúc bâu nhâu quá. Muốn tháo ra kiểm tra nhìn mà ngại. Có mẹo nào test nhah k bạn
                        Bạn chưa có kinh nghiệm sửa mấy cái đồ audio này thì phải
                        Đầu tiên phải xem có nguồn cấy đủ cho các khối của nó chưa đã..
                        Nếu có đủ rồi thì xem chế độ hoạt động của các khối. Đầu tiên đi ngược từ công suất lên dần các khối trước đó. Tại khối công suất như hình bạn chụp thì bật máy cho role đóng xong dùng que đo chọc vào các sắc com 101, com 102 phải có tiếng ra ở các loa tương ứng nếu không kiểm tra kỹ xem có áp cấp bị mất ở đâu không. Như tình trạng bạn nói nhiều khả năng không có áp cấp cho tầng công suất role đóng nhưng tầng đó không hoạt động...
                        Nếu công suất gõ như trên có tiếng thì kiểm tra dần về các tầng trước đó để tìm nguyên nhân hỏng...

Comment

Vậy bạn nhổ cái jumped đằng sau của máy ra khi thử như trên à...
                          Nếu bạn nhổ ra thì bạn phải cắm vào thì nó mới có tín hiệu chuyền tới vế công suất chứ Không thì lấy tín hiệu đâu cho công suất nó hoạt động...

Comment

Mình học điện cơ bạn ak. Mình k rành cai này nên khó tránh những câu hỏi ngớ ngẩn. Bạn thông cảm nha. Vì cai amply này của nhà nên mình muốn tự vọc sửa. Mình k biết đo từ đâu đành làm mò. Và thấy chết 1 con thúc C2383. Mua về thay mới kiểm tra 3 chân khi đo đồng hồ (có thag đo hfe) đo dc giá trị ~140. Còn toàn bộ thúc cũ chưa chết đo đc ~230. Xin hỏi bạn nó co ảnh hưởng j k. Có can thiet fai thay hết toàn toàn bộ thúc ko? Để cho đông bộ.

Comment

Mình học điện cơ bạn ak. Mình k rành cai này nên khó tránh những câu hỏi ngớ ngẩn. Bạn thông cảm nha. Vì cai amply này của nhà nên mình muốn tự vọc sửa. Mình k biết đo từ đâu đành làm mò. Và thấy chết 1 con thúc C2383. Mua về thay mới kiểm tra 3 chân khi đo đồng hồ (có thag đo hfe) đo dc giá trị ~140. Còn toàn bộ thúc cũ chưa chết đo đc ~230. Xin hỏi bạn nó co ảnh hưởng j k. Có can thiet fai thay hết toàn toàn bộ thúc ko? Để cho đông bộ.
                              Tốt nhất thay hết đi hoặc ít nhất là thay luôn con đối diện với nó (xét về mạch điện chứ ko phải là đối diện trên bo mạch nhé).
                              Về ảnh hưởng mình nghĩ là 2 phần bán kỳ của sóng âm sẽ không cân bằng nhau thôi.

Comment

Về tác giả

Collapse

vnpro55 Tìm hiểu thêm về vnpro55

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X