Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Gặp vấn đề với mạch nguồn dùng 78xx và B688

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Gặp vấn đề với mạch nguồn dùng 78xx và B688

Mình mắc một mạch như hình vẽ:
    Riêng con R25 mình chọn là R công suất với giá trị 1.5om.

Mình lắp con 7805 trước thì đo được đầu ra là 5.02V (đầu vào là 18V) sau đó mình lắp con B688 vào thì đo ở đầu ra chỉ còn 4.44V!
    Mình đã kiểm tra mạch rất kỹ và thay 3 con B688 khác nhau thì vẫn như vậy, mình thay con 7805 bằng 7812 thì đo chỉ được 11.11V (nếu ko mắc BJT thì vẫn được đúng 12V).
    Các bạn biết nguyên nhân vì sao ko?

E của B688 không nối thẳng vào nguồn mà phải qua trở hạn dòng 0.47 R , tụ lọc tăng lên 4700 uf , đầu vào 7812 nối mass bằng tụ 1uf tantal , ráp như thế này nếu không lộn chân B688 thì sẽ ra được 12 volt dòng 2 A .

Comment

Nguyên văn bởi tuyennhan Xem bài viết
      E của B688 không nối thẳng vào nguồn mà phải qua trở hạn dòng 0.47 R , tụ lọc tăng lên 4700 uf , đầu vào 7812 nối mass bằng tụ 1uf tantal , ráp như thế này nếu không lộn chân B688 thì sẽ ra được 12 volt dòng 2 A .
      em hỏi chí không phải nhưng e vẫn đang lơ mơ chức năng của con B688 này.các bác có thể giải thích dùm em nhiệm vụ chức năng của nó không.em thiết kế thường không cho nó nhưng thấy không ảnh hưởng gì,có lẽ là chưa dùng đến mức đó thì phải.có phải là dể tăng dòng đầu ra thôi không bác
      đùa chứ tớ hơi ngu...thông cảm nha..heee...

Comment

Nguyên văn bởi toan258 Xem bài viết
        em hỏi chí không phải nhưng e vẫn đang lơ mơ chức năng của con B688 này.các bác có thể giải thích dùm em nhiệm vụ chức năng của nó không.em thiết kế thường không cho nó nhưng thấy không ảnh hưởng gì,có lẽ là chưa dùng đến mức đó thì phải.có phải là dể tăng dòng đầu ra thôi không bác
        Nhiệm vụ của B688 là gánh dòng cho 78xx.
        Dòng tối đa mà 78xx có thẻ chịu được là 1A, nếu tải có dòng trên 1A thì sẽ làm chết 78xx. Vì vậy khi cần dòng tải lớn, người ta thiết kế thêm transistor để gánh phụ dòng cho 78xx. (nó chỉ là gánh phụ dòng, nếu tải của bạn có dòng lớn thì biến áp cũng phải lớn mới cung cấp đủ dòng cho tải).
        Nếu tải của bạn dưới 1A thì không cần thêm transistor làm gì, vì 78xx đủ sức đáp ứng.

Comment

Nguyên văn bởi Tuanhonglac Xem bài viết
          Nhiệm vụ của B688 là gánh dòng cho 78xx.
          Dòng tối đa mà 78xx có thẻ chịu được là 1A, nếu tải có dòng trên 1A thì sẽ làm chết 78xx. Vì vậy khi cần dòng tải lớn, người ta thiết kế thêm transistor để gánh phụ dòng cho 78xx. (nó chỉ là gánh phụ dòng, nếu tải của bạn có dòng lớn thì biến áp cũng phải lớn mới cung cấp đủ dòng cho tải).
          Nếu tải của bạn dưới 1A thì không cần thêm transistor làm gì, vì 78xx đủ sức đáp ứng.
          cảm ơn bác nhé! thế là nó có tác dụng nâng dòng cho 78xx,thế thì có lẽ em cũng phải thêm con này cho mạch lm317 của em rồi con này đầu ra cũng thấp quá.à mà nếu gánh phụ dòng như vậy thì nó gánh lên bao nhiêu?có phải biến áp ra dc dòng bao nhiêu thì nó sẽ gánh lên từng ấy không bác.

Comment

Nguyên văn bởi minhtuan99bk Xem bài viết
            Mình mắc một mạch như hình vẽ:
            Riêng con R25 mình chọn là R công suất với giá trị 1.5om.

Mình lắp con 7805 trước thì đo được đầu ra là 5.02V (đầu vào là 18V) sau đó mình lắp con B688 vào thì đo ở đầu ra chỉ còn 4.44V!
            Mình đã kiểm tra mạch rất kỹ và thay 3 con B688 khác nhau thì vẫn như vậy, mình thay con 7805 bằng 7812 thì đo chỉ được 11.11V (nếu ko mắc BJT thì vẫn được đúng 12V).
            Các bạn biết nguyên nhân vì sao ko?
            Mạch này của bạn về cơ bản đúng rồi. Tuy nhiên giá trị R25 thì hơi lớn, nó khoảng vài ôm thôi.

Comment

...nếu gánh phụ dòng như vậy thì nó gánh lên bao nhiêu?có phải biến áp ra dc dòng bao nhiêu thì nó sẽ gánh lên từng ấy không bác.
              Không! Linh kiện nào cũng có giá trị max của nó. Dòng gánh thêm lên tùy thuộc BJT của bạn. Với B688 thì dòng max của mạch khoảng 2A.

Comment

Nguyên văn bởi Tuanhonglac Xem bài viết
                Không! Linh kiện nào cũng có giá trị max của nó. Dòng gánh thêm lên tùy thuộc BJT của bạn. Với B688 thì dòng max của mạch khoảng 2A.
                hiii...tất nhiên là nó cũng chỉ chịu đến dòng max của nó thôi chứ.ý của em là dòng đầu ra nó có tương đương dòng đầu vào từ biến áp ko.ví dụ giả sử biến áp là 5A em cho con tran đó tầm 6A đi thì dòng đầu ra khi qua cả 78xx có được 5A không bác.?chắc là dc chứ phải không bác

Comment

hiii...tất nhiên là nó cũng chỉ chịu đến dòng max của nó thôi chứ.ý của em là dòng đầu ra nó có tương đương dòng đầu vào từ biến áp ko.ví dụ giả sử biến áp là 5A em cho con tran đó tầm 6A đi thì dòng đầu ra khi qua cả 78xx có được 5A không bác.?chắc là dc chứ phải không bác
                  em cũng có thắc mắt chỗ này. có ai giải thích giúp không

dt: 0909601729

Comment

Em nghĩ là mạch bị dao động đầu ra, có khi lắp thêm trở Re lại khỏi.

Comment

Ví dụ như em đinh làm mạch điều khiển bảng led (cỡ 250 -> 300 con led) thì có cần dùng B688 không mấy anh?

Comment

Nguyên văn bởi boyzet Xem bài viết
                        Ví dụ như em đinh làm mạch điều khiển bảng led (cỡ 250 -> 300 con led) thì có cần dùng B688 không mấy anh?
                        bạn làm điều khiển vài nghìn led cung không sao nhưng với điều kiện không ai điều khiển khiể như bạn cả.bạn điều khiển âm và lấy nguồn dương chung nhé chứ không mạch điều khiển của bạn không chịu được mấy trăm led đâu.ok

Comment

cho e hỏi cho con Tran nào chịu dòng lớn khoảng 10A không? giống chân con B688 naỳ thì càng tốt vì mạch mình thiết kề dùng con này nhưng dòng của nó thấp quá. tính thay con khác mà ko biết con nào? mong các bác giúp với

dt: 0909601729

Comment

tip2955 chắc dc tầm 10A á

Comment

nếu nguôn dau vao khoang 10v tro lai,thì ban chi can xai con 718 với zener 6v2..dong ôn đinh ,it nóng

nếu nguồn đầu vào tư 10v trở lên,dùng mach nguồn switching vơi mc34063 hoăc lm2576 ,lm2596
                              không thể làm những gì bạn muốn,hãy làm những gì bạn có thể làm .Đời không như mơ

Comment

Về tác giả

Collapse

minhtuan99bk Tìm hiểu thêm về minhtuan99bk

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X