Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các trường hợp hỏng hóc thường gặp ở máy tính để bàn.

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• minh muon hoi cac bac .minh co mot cai lap top ma minh sai thuong xuyen nen no rat nong vay minh co nen mua quat lam mat khong vi minh thay no khong can thiet lam .cac bac giup minh voi nha cam on nhieu

Comment

• Nguyên văn bởi trieudl Xem bài viết
      chào anh em diễn đàn!
      minh co cai main 865 bi mat nguồn hiệu asrock socket 775 chay ddram buss 400
      đã kiểm tra hết cac tụ và feet rồi nhưng không thấy con nào die cả. chỉ còn duy nhất con winbond (w83627h6-an)chỉ còn con này nữa là kết luận cưối cùng vạy ai co kinh nghiệm xin chỉ giáo với .xin cám ơn nhiều
      Lúc chưa kich nguồn kiểm tra các nguồn sau phải tốt :
      5V STB
      3v3 STB ( chân A14 khe PCI)
      chân PS On trên main phải có 2v5 - 5v

nếu nguồn tốt vẫn ko chạy thì hàn lại chip w83627h6-an, vẫn ko dc thì thay luôn. Nhớ xem kỉ Chip Nam có gì lạ hay nóng ko.

- Cách thứ 2 tôi thường làm ko cần đo đạt gì hết:
      Cắm nguồn vào main, tháo Pin ra, cắm Card Test vào, một tay kich nguồn tay kia chạm vào 2 chân Thạch anh 32k - nếu Main lên nguồn mà Card Test báo FFFF thì thay chip IO là xong
      Phần cứng máy tính huydim
      TP Bến Tre. 0753.603.574 - 0936.099.778.

Comment

• Nguyên văn bởi tranminh2058 Xem bài viết
        minh muon hoi cac bac .minh co mot cai lap top ma minh sai thuong xuyen nen no rat nong vay minh co nen mua quat lam mat khong vi minh thay no khong can thiet lam .cac bac giup minh voi nha cam on nhieu
        Nhà sản xuất khi đã thiết kế thì người ta đã tính toán hết rồi nên bạn cứ yên tâm. Nếu bạn mua 1 cái Laptop mà mua thêm 1 cái đế để làm mát + 1 cái quạt để thổi cho nó mát nữa thì mua 1 cái Desktop mà dùng sẽ hay hơn không.

Comment

• Nguyên văn bởi phonglan82 Xem bài viết
          mình cũng nghe nói về card test maind sửa máy tính rất tốt, nhưng để hiểu đuợc các hướng dẫn trên đó quả ko dễ, có bác nào có kinh nghiệm về sử dụng card test maind thì hướng dấn cho anh em đi. em có một cái máy bị lỗi cài window chép xong file cài đặt bước 1 là nó hiện lên màng hình xanh lét hà có thông báo là unknown hard error rùi kèm theo một đường dẫn liên quan đến file có đuôi là *.dll. em đã thay ổ CD và ram khác nhưng hình hình vẫn không cải thiện được. ko hiu seo nữa!-
          vào bios kiểm tra xem đã nhận HDD chưa. Nếu nhận rồi mà vẫn báo vậy thì HDD bị bad. Dùng vài phần mềm cắt chỗ bad đi. rùi cài tiếp.

Comment

• Nguyên văn bởi thanh_nhan93 Xem bài viết
            Các anh sẽ xử lý cái main board khi nó bị dính phân do các con vật khác ị bậy lên tùm lum . Cách tốt nhất và hiệu quả nhất là đêm ném cái main đó vô thau giặt đồ , cho 1 ít xà phòng omô vô .
            Sau đó dùng bàn chải đánh răng vào và chà đánh cho đến khi mainboard sạch sẽ .
            Tiếp theo là đem hong khô , dùng máy sấy của mấy chị em phụ nữ làm cho nhanh , cùng lắm là cầm cái máy nén hơi của mấy bác sữa xem máy xịt vài chỗ .
            Sau khi hong khô thì dùng thôi .
            Đảm bảo không sao hết , em đã thử dùng cho 3 cái main rồi . Để cho mọi người tin thì em xin được gơit link lên cho mọi người tin nhé " nói có sách , mách có chứng "
            http://lqv77.com/2009/03/10/mainboar...uoi-chua-biet/

Chúc vui nhé .
            Theo mình nên dùng xăng thơm như (putin,xelen..) thì các linh kiện, mạch đỡ bị ảnh hưởng bởi ẩm hơn.

Comment

• Nguyên văn bởi thoai Xem bài viết
              anh em trên diễn đàn ơi mình bây giờ làm kỹ thuật cho bệnh viện rồi cái mạng nó chạy cùi quá, nhờ anh em chi cho mình cái switth nào nó thật xịn hãng nào tư vấn cho mình tại vì dây nó dài quá . mình trước nay chỉ sủa main và máy in không nó mới mù về mạng mong các anh chỉ đạo giúp
              làm sao mà nó khuếch đại tin hiệu như ở gần vì dây mạng có nhiều khi gần 200m lận.
              Dây mạng mà đi dài quá là không ổn rồi, nhất là dây mạng loại thường (cho dù swich của bạn tốt đến mấy )
              cách khắc phục là bạn phải thay cáp mạng CAT 5E hoặc CAT 6 (loại tốt)
              chúc vui.

Comment

• main acrock 845

anh em trên diễn đàn có ai biết bệnh này không?
                minh co cai main aorock845 luc trước cả mấy cái chạy bình thường do thấy dơ nên đêm đi rửa cho sạch bằng nứoc nhưng quên tháo pin ra.giờ hông khô rồi test mà nó không chạy nữa.minh đã thử kích nguồn ps on ở chân màu xanh khi nguồn cắm vào main vậy nó cũng không chạy(nghĩa là nguồn không quay luôn.nguồn tốt thử cả mấy cái rồi)
                ai biết nó chết con gì xin chỉ giao giúp
                xin chân thành cảm ơn nhiều

Comment

• anh em nào biết chân PS On trên main phải có 2v5 - 5v vậy thì chân này có phải là chân power không vậy?nếu chân này khong phải ps on thì nó nằm ở đâu?ai chỉ giúp xin cám ơn

Comment

• Nguyên văn bởi trieudl Xem bài viết
                    anh em trên diễn đàn có ai biết bệnh này không?
                    minh co cai main aorock845 luc trước cả mấy cái chạy bình thường do thấy dơ nên đêm đi rửa cho sạch bằng nứoc nhưng quên tháo pin ra.giờ hông khô rồi test mà nó không chạy nữa.minh đã thử kích nguồn ps on ở chân màu xanh khi nguồn cắm vào main vậy nó cũng không chạy(nghĩa là nguồn không quay luôn.nguồn tốt thử cả mấy cái rồi)
                    ai biết nó chết con gì xin chỉ giao giúp
                    xin chân thành cảm ơn nhiều
                    Bạn rửa bằng nước mà phơi hay sấy không kỷ thì kich nguồn sẽ không lên, bạn thử khò Chipset Nam và Chip IO 1 lần nữa xem.

Comment

• cam on anh HUYDIM em lam rồi k rồi.khi mình rửa nước khi phơi khô không kỹ nước nó vào chip nam nó động ở trong khi khò lại nứoc nó khô nên nó chạy rồi.cám ơn nhiều về tính nhiệt tình của anh em nhé!

Comment

• minh muon hoi cac bac .minh co mot cai lap top ma minh sai thuong xuyen nen no rat nong vay minh co nen mua quat lam mat khong vi minh thay no khong can thiet lam .cac bac giup minh voi nha cam on nhieu
                        \\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\ \\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\ \\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\ \\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\\
                        không cần đau bạn ơi .bạn sài 1 ngày liên tiếp mà không sao thi khỏi cần phải làm mát đâu.một số laptop rất nóng và một số thì rất mat.chẳng có gì lo lắng cả.

Comment

• Mình có Laptop hiệu COMPAQ V3000 chipset V3500 (AMD turion X2) giống hệt lỗi mà anh trungtran đã đăng. Đọc đây mình mới biết là hóa ra máy mình design cho win vista. Nhưng trước đó mình không biết mình đã mang đi chữa. Và sửng sốt khi mất 900 nghìn cho cái máy tính đó. Do một phần quen biết nên mình đã trả tiền mà ko hỏi hóa đơn hay cụ thể là thay cái gì, đại laọi anh ta bảo thay mấy cái chip. Nhưng khi nói chuyện với bạn bè thì mọi người bảo , chả đến mức bị hỏng nặng như vậy. Dùng được hai tuần thì máy mình lại bị hỏng. Mình mang máy lại chỗ đó anh ta bảo hỏng card màn hình. Nhưng mình ko tin tưởng lắm, nên đã mang máy về. Mình ra một công ty chuyên sửa chữa laptop ở gần Bách Khoa, thì anh kỹ thuật ở đấy mở ra kiểm tra và bảo, máy mình chưa hề tháo ra và chưa hề thay sửa bất kì chip gì cả. Mình điện lại cho anh chữa máy tước hỏi, thì anh ta nói lúc đấu thì bảo thay chip I/O, lúc sau bảo thay chio BMD, cuối cùng mình yêu cầu nhắn tin thì anh bảo thay khe cắm HDD. Vậy cho mình hỏi, MÁy mình có những chip đó ko? và nếu hỏng khe cắm HDD thì có đáng phải mất 900ngan ko?Hiện tại mình đang rất bức xúc vì mình là con gái, ko biết gì về máy móc, Hơn nữa, công ty chuyên sửa chữa máy tính đã nói với mình rằng, máy mình chưa hề được tháo lắp, anh đã cho mình tận mắt xem và mình cũng thấy điều đó. Mình rất mất lòng tin về ngừoi đó, nhưng một phần quen biết nên cũng chưa dám chắc chắn nên chưa nói. Rất mong mọi người cho mình ít kiến thức để mình hiểu hơn và biết mình có bị người ta móc túi hay không?Chân thành cảm ơn các bạn. Lan

Comment

• Các bạn cho mình hỏi tí. Máy tính nhà mình một lần nó bị hỏng nguồn, quạt nguồn bị hỏng nó ko chạy, nguồn nóng nên cháy(ko rõ cháy gì) , giờ main nó cũng đổ bệnh theo luôn. Khởi động máy nó cũng vào win nhưng chạy 1 lát thì nó treo, đặc biệt là vào các chương trình hơi nặng 1 tí ví dụ như chơi game chẳng hạn thì nó treo liền luôn.
                            Mình đã thay toàn bộ ruột của máy nguồn CPU , ram, ổ cứng nhưng nó vẫn bị vậy nên đoán là nó do main.
                            Bệnh này sao vậy các bạn ai biết chữa trị thì giúp mình với.
                            main intel sk478
                            Cám ơn các bạn trước

Comment

• Nguyên văn bởi thanh_tungdl Xem bài viết
                              Dây mạng mà đi dài quá là không ổn rồi, nhất là dây mạng loại thường (cho dù swich của bạn tốt đến mấy )
                              cách khắc phục là bạn phải thay cáp mạng CAT 5E hoặc CAT 6 (loại tốt)
                              chúc vui.
                              chào anh em có cách khác khắc phục rồi, nhằm chỗ gần 500 m nữa là em sử dụng bộ chuyển từ r11 để kéo dây cho những đương dai mà có nhiều máy sao đó chia ra một hud và bây giờ tình trạng đã ổn rồi cám ơn anh tư vấn

Comment

• Nguyên văn bởi protein Xem bài viết
                                Các bạn cho mình hỏi tí. Máy tính nhà mình một lần nó bị hỏng nguồn, quạt nguồn bị hỏng nó ko chạy, nguồn nóng nên cháy(ko rõ cháy gì) , giờ main nó cũng đổ bệnh theo luôn. Khởi động máy nó cũng vào win nhưng chạy 1 lát thì nó treo, đặc biệt là vào các chương trình hơi nặng 1 tí ví dụ như chơi game chẳng hạn thì nó treo liền luôn.
                                Mình đã thay toàn bộ ruột của máy nguồn CPU , ram, ổ cứng nhưng nó vẫn bị vậy nên đoán là nó do main.
                                Bệnh này sao vậy các bạn ai biết chữa trị thì giúp mình với.
                                main intel sk478
                                Cám ơn các bạn trước
                                Bạn kiểm tra lại quạt làm mát CPU xem còn chạy tốt không? Bệnh này thường do CPU quá nóng.

Comment

Về tác giả

Collapse

sihungfapv Tìm hiểu thêm về sihungfapv

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X