Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Việc thay bình accu cho UPS APC...

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Việc thay bình accu cho UPS APC...

Chào tất cả các ae trong diễn đàn!
    Mình tham gia diễn đàn đã lâu nhưng chưa có dịp post bài, nay có 1 vấn đề hơi cũ với 1 số ae nhưng mình vẫn chưa thông rõ nên mạn phép hỏi thăm, mong chỉ giáo!
    Số là mình làm ở Cty tin học, thời gian vừa qua có nhận thay accu cho 1 số UPS hiệu APC loại 1000VA, 1500VA... nhưng chỉ được vài 3 hôm là bị trả lại, mắng zốn tơi tả. Mình đã thử thay accu khác (hoàn toàn mới, tích điện rất tốt) nhưng vẫn không được, cứ cúp điện xài 1 lát (thấp hơn rất nhiều so với chuẩn NSX đưa ra) là hết bình. Bỏ thời gian ra thăm hỏi các ae trong ngành thì được biết đại khái là thằng APC khi thay accu bắt buộc phải reset mạch nạp lại bằng chương trình, mà làm như thế nào thì chỉ có hãng mới biết.
    Vậy là công toi, không lẽ chỉ có hãng APC mới được phép thay accu còn dân "tỉnh lẻ" như mình đây thì không thể kiếm cơm sao?
    Mình post bài này lên đây mong ae nào có kinh nghiệm, hiểu biết xin chỉ giáo và góp ý dùm.
    Thanks tất cả ae!

Nguyên văn bởi heolun2006 Xem bài viết
    Chào tất cả các ae trong diễn đàn!
    Mình tham gia diễn đàn đã lâu nhưng chưa có dịp post bài, nay có 1 vấn đề hơi cũ với 1 số ae nhưng mình vẫn chưa thông rõ nên mạn phép hỏi thăm, mong chỉ giáo!
    Số là mình làm ở Cty tin học, thời gian vừa qua có nhận thay accu cho 1 số UPS hiệu APC loại 1000VA, 1500VA... nhưng chỉ được vài 3 hôm là bị trả lại, mắng zốn tơi tả. Mình đã thử thay accu khác (hoàn toàn mới, tích điện rất tốt) nhưng vẫn không được, cứ cúp điện xài 1 lát (thấp hơn rất nhiều so với chuẩn NSX đưa ra) là hết bình. Bỏ thời gian ra thăm hỏi các ae trong ngành thì được biết đại khái là thằng APC khi thay accu bắt buộc phải reset mạch nạp lại bằng chương trình, mà làm như thế nào thì chỉ có hãng mới biết.
    Vậy là công toi, không lẽ chỉ có hãng APC mới được phép thay accu còn dân "tỉnh lẻ" như mình đây thì không thể kiếm cơm sao?
    Mình post bài này lên đây mong ae nào có kinh nghiệm, hiểu biết xin chỉ giáo và góp ý dùm.
    Thanks tất cả ae!

Trước khi kết luận,bạn nên đo dòng tiêu thụ của UPS khi gắn tải là bao nhiêu A. So sánh với dung lượng bình accu thì biếtngay thôi mà.Nhiều khi accu của bạn dung lượng nhỏ nên thời gian sdu5ng ngắn.

Comment

Nguyên văn bởi vi van pham Xem bài viết
      Trước khi kết luận,bạn nên đo dòng tiêu thụ của UPS khi gắn tải là bao nhiêu A. So sánh với dung lượng bình accu thì biếtngay thôi mà.Nhiều khi accu của bạn dung lượng nhỏ nên thời gian sdu5ng ngắn.
      Đặt trường hợp bình mới có dung lượng bằng bình cũ, thì sao?
      Mình chưa gặp trường hợp này.
      Không lẽ không có cách?
      Chúc vui.

Comment

Mình đã test rất kỹ rồi mới dám post lên đây bạn à. Accu mới hoàn toàn loại đúng chuẩn 12V/17Ah, accu cũ do đã hết chứ UPS trước giờ vẫn xài tốt, tải thì đơn thuần 1 hoặc 2 bóng đèn tròn 200W hoặc tải cho 1 PC, 1 monitor 15". Với tải cỡ này thì theo tiêu chuẩn NSX phải giữ điện khoảng trên dưới 30p đối với loại UPS APC 1000VA, ở đây nó chỉ giử được khoảng 5-10p. Trường hợp của mình thì khá nhiều ae trong ngành tin học cũng gặp phải tương tự nhưng chưa có hướng giải quyết tốt, đại đa số đành bó tay hoặc đem ra hãng hoặc đại lý phân phối chính của APC để làm.
        Thân!
        Last edited by heolun2006; 25-02-2009, 11:57.

Comment

Mình đã test rất kỹ rồi mới dám post lên đây bạn à. Accu mới hoàn toàn loại đúng chuẩn 12V/17Ah, accu cũ do đã hết chứ UPS trước giờ vẫn xài tốt, tải thì đơn thuần 1 hoặc 2 bóng đèn tròn 200W hoặc tải cho 1 PC, 1 monitor 15". Với tải cỡ này thì theo tiêu chuẩn NSX phải giữ điện khoảng trên dưới 30p đối với loại UPS APC 1000VA, ở đây nó chỉ giử được khoảng 5-10p. Trường hợp của mình thì khá nhiều ae trong ngành tin học cũng gặp phải tương tự nhưng chưa có hướng giải quyết tốt, đại đa số đành bó tay hoặc đem ra hãng hoặc đại lý phân phối chính của APC để làm.
          Thân!
          Bạn cần phải đo dòng thực tế khi tải là bao nhiêu A vì có khi linh kiện công suất bị rò làm tăng dòng, làm thời gian hoạt động giảm xuống .Công việc này là quan trọng để kết luận đấy.

Comment

Thân!
            Bạn cần tính kỹ bài toán năng lượng (xem thêm topic này: http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=4482)
            Theo tôi ước tính nhanh, nếu sài accu 12V/17Ah cho tải 400W thì cấp ko hơn 20ph được đâu!

Comment

Nguyên văn bởi nsp Xem bài viết
              Bạn cần tính kỹ bài toán năng lượng (xem thêm topic này: http://dientuvietnam.net/forums/showthread.php?t=4482)
              Theo tôi ước tính nhanh, nếu sài accu 12V/17Ah cho tải 400W thì cấp ko hơn 20ph được đâu!
              1000W sử dụng trong 30 phút, thì phải dùng 3 accu 12V/17Ah.
              Vậy thì là 36V/17Ah.
              Có phải vậy hông ta? Nếu vậy mà không dùng được 30 phút thì có cách nào khác không? Không lẽ thay bình accu cũng độc quyền thay thì ai dám dùng đây!
              Chúc vui.

Comment

Nguyên văn bởi aici Xem bài viết
                1000W sử dụng trong 30 phút, thì phải dùng 3 accu 12V/17Ah.
                Vậy thì là 36V/17Ah.
                Có phải vậy hông ta? Nếu vậy mà không dùng được 30 phút thì có cách nào khác không? Không lẽ thay bình accu cũng độc quyền thay thì ai dám dùng đây!
                Chúc vui.
                Chào bạn!
                Thực ra thì nếu UPS APC 1000VA nó chỉ có 2 bình 12V/17Ah đấu nối tiếp để cho ra 24V/17Ah. Còn về thử tải thì mình dám cam đoan chắc với các bạn là nếu thay bình mới và đã reset (mang đến hãng) thì với 1 PC và 1 monitor 15" có thể sử dụng đến 30p vì mình đã thử mang đến hãng thay rồi. Vấn đề là cũng với loại bình đó khi mình thay ở Cty mà không reset lại thì chỉ tải được khoảng 5-10p. Ác một nỗi là thằng hãng nó dấu nghề không chịu support lại cho cửa hàng.
                Còn về phương pháp tính khả năng tải dòng của 1 luồng khác mà ae mod trên có dẫn link thì mình chưa áp dụng vì kiểm nghiệm thực tế là như mình đã nói. Nếu ae không tin có thể tham khảo thêm các ae khác trong ngành tin học.
                Thân!

Comment

theo tui thì cái bình theo máy thì tốt hơn cái bình mua ngoài chợ , còn nếu thắc mắc về thời gian xài thì cũng nên xem lại phần xạc vì dòng xạc chưa đầy bình đã bị cúp chỉnh lại phần tăng dòng xạc _(cách thử lấy cái bình xạc ở ngoài đầy cho chạy thử bao nhiêu phút)

Comment

Nguyên văn bởi phuochuy Xem bài viết
                    theo tui thì cái bình theo máy thì tốt hơn cái bình mua ngoài chợ , còn nếu thắc mắc về thời gian xài thì cũng nên xem lại phần xạc vì dòng xạc chưa đầy bình đã bị cúp chỉnh lại phần tăng dòng xạc _(cách thử lấy cái bình xạc ở ngoài đầy cho chạy thử bao nhiêu phút)
                    Chào bạn!
                    Theo bạn nói thì có thể bình zin theo máy từ khi xuầt xưởng so với bình thay ngoài chợ chất lượng có thể khác nhau. Nhưng khi thay thì hãng cũng chỉ mua bình ngoài chợ về thay mà thôi (đã kiểm tra thưc tế) vậy mà thời gian cấp điện lại dài hơn...???
                    Còn về phần sạc, nếu cho rằng UPS có vấn đề thì không đúng vì nếu tự thay ở Cty thì 10 cái hết 10 cái đều không đạt yêu cầu về thời gian cấp điện, không lẽ cả 10 cái đều hư phần sạc...??? Mặt khác nếu mang những UPS này đến hãng thì họ khẳng định chỉ thay bình không sửa chữa trên main gì cả, bằng chứng là họ chỉ bảo hành bình accu mà thôi. Hơn nữa nếu lo ngại về khả năng bình sạc chưa đầy thì mình đã từng mang bình ra nơi bán nhờ họ sạc đầy dùm và có kiểm tra lại bằng đồng hồ chuyên dụng của họ.
                    Ở đây vấn đề mình muốn hỏi ae là, sau khi tham khảo các bạn cùng ngành, có ai biết về phần mềm mà hãng APC sử dụng để reset lại UPS khi thay bình hay không và cách sử dụng nó như thế nào, vì thực tế là hãng thừa nhận có phần thao tác này sau khi thay bình.
                    Rất mong chia sẽ kinh nghiệm của ae trên diễn đàn. Thân!

Comment

Chào bạn!
                      Theo bạn nói thì có thể bình zin theo máy từ khi xuầt xưởng so với bình thay ngoài chợ chất lượng có thể khác nhau. Nhưng khi thay thì hãng cũng chỉ mua bình ngoài chợ về thay mà thôi (đã kiểm tra thưc tế) vậy mà thời gian cấp điện lại dài hơn...???
                      Còn về phần sạc, nếu cho rằng UPS có vấn đề thì không đúng vì nếu tự thay ở Cty thì 10 cái hết 10 cái đều không đạt yêu cầu về thời gian cấp điện, không lẽ cả 10 cái đều hư phần sạc...??? Mặt khác nếu mang những UPS này đến hãng thì họ khẳng định chỉ thay bình không sửa chữa trên main gì cả, bằng chứng là họ chỉ bảo hành bình accu mà thôi. Hơn nữa nếu lo ngại về khả năng bình sạc chưa đầy thì mình đã từng mang bình ra nơi bán nhờ họ sạc đầy dùm và có kiểm tra lại bằng đồng hồ chuyên dụng của họ.
                      Ở đây vấn đề mình muốn hỏi ae là, sau khi tham khảo các bạn cùng ngành, có ai biết về phần mềm mà hãng APC sử dụng để reset lại UPS khi thay bình hay không và cách sử dụng nó như thế nào, vì thực tế là hãng thừa nhận có phần thao tác này sau khi thay bình.
                      Rất mong chia sẽ kinh nghiệm của ae trên diễn đàn. Thân!
                      Có lẽ bạn là dân tin học ko phải là dân kỹ thuật điện?
                      Khi công suất tải ko đổi,cùng điều kiện làm việc bắt buộc dòng hoạt động ko đổi-----> thời gian sử dụng ko đổi.
                      Nơi sx ko thể làm tăng dòng hoạt động để thới gian sử dụng ít đi như bạn suy diễn và nếu có sau khi đo dòng là phát hiện ngay.
                      (Có thể nhà sx ăn gian bằng cách thay đổi chương trình charge làm accu ko đầy điện.)
                      Nói chung,khi ko hiểu vấn đề lên mạng hỏi ,cần phải cân, đong, đo đếm các đại lượng khi người giúp mình yêu cầu,ko nên khăng khăng bảo thủ ý kiến mình làm người giúp bực mình

Comment

Hãng thừa nhận có phần thao tác này sau khi thay bình.
                        Không nói ra thì. . . hãng APC độc quyền thay bình rồi.
                        Mình phải cố tìm cách thôi.

Comment

Nguyên văn bởi aici Xem bài viết
                          Hãng thừa nhận có phần thao tác này sau khi thay bình.
                          Không nói ra thì. . . hãng APC độc quyền thay bình rồi.
                          Mình phải cố tìm cách thôi.
                          nếu nó chơi chiêu xấu thì trước khi thay đừng làm mất nguồn accu,chỉ cần nối song song accu mới,sau đó tháo bình accu cũ ra là xong.

Comment

nếu nó chơi chiêu xấu thì trước khi thay đừng làm mất nguồn accu,chỉ cần nối song song accu mới,sau đó tháo bình accu cũ ra là xong.
                            Bạn nói vậy là từ đầu tới cuối chẳng hiểu vấn đề gì cả...!!!
                            Ở đây người ta dùng software để reset lại mạch nhớ của UPS APC (đại loại như nạp lại Rom cho Bios mainboard hay cho Battery của máy Laptop khi thay cell) để nó nhận lại phần cứng mới. Hiểu nôm na rằng trên main của UPS APC có 1 con chip nhớ tất cả các thông số của accu như điện áp, dòng, thậm chí cả mã part... sau 1 thời gian sử dụng, khả năng tích điện của accu giảm, dòng tích trong accu cũng giảm... đều được con chip này ghi nhận lại, đến 1 ngưỡng nào đó khi accu không còn khả năng tích điện thì UPS sẽ báo đèn lỗi (hết bình) không sử dụng được nữa. Khi bạn thay accu mới hoặc thậm chí khi mắc song song như bạn nói thì sự tăng đột biến về dòng tích (cả điện áp khi nạp đầy xấp xỉ 13V) trong accu sẽ không được UPS "chấp nhận" vì nó đã sensor với thời điểm accu đã hết.
                            Software này mục đích để can thiệp vào con chip nhớ để nó nhận lại accu mới hay ghi đè lên các thông số cũ.
                            Đây là những điều mà mình thu thập được từ các ae trong ngành tin học đã can qua vấn đề này mà theo mình nghĩ cũng đúng.
                            Thân!

Comment

Bạn nói vậy là từ đầu tới cuối chẳng hiểu vấn đề gì cả...!!!
                              Ở đây người ta dùng software để reset lại mạch nhớ của UPS APC (đại loại như nạp lại Rom cho Bios mainboard hay cho Battery của máy Laptop khi thay cell) để nó nhận lại phần cứng mới. Hiểu nôm na rằng trên main của UPS APC có 1 con chip nhớ tất cả các thông số của accu như điện áp, dòng, thậm chí cả mã part... sau 1 thời gian sử dụng, khả năng tích điện của accu giảm, dòng tích trong accu cũng giảm... đều được con chip này ghi nhận lại, đến 1 ngưỡng nào đó khi accu không còn khả năng tích điện thì UPS sẽ báo đèn lỗi (hết bình) không sử dụng được nữa. Khi bạn thay accu mới hoặc thậm chí khi mắc song song như bạn nói thì sự tăng đột biến về dòng tích (cả điện áp khi nạp đầy xấp xỉ 13V) trong accu sẽ không được UPS "chấp nhận" vì nó đã sensor với thời điểm accu đã hết.
                              Software này mục đích để can thiệp vào con chip nhớ để nó nhận lại accu mới hay ghi đè lên các thông số cũ.
                              Đây là những điều mà mình thu thập được từ các ae trong ngành tin học đã can qua vấn đề này mà theo mình nghĩ cũng đúng.
                              Thân!
                              Tình cờ đọc qua luồng này và mình đã rất hiểu vấn đề mà bạn heolun2006 đang gặp. Thực ra mình rất hay bảo dưỡng các loại ups và mình đã gặp rồi. Vấn đề cũng xảy ra tương tự với việc độ pin laptop vâỵ, sau khi pin laptop theo máy bị hư (chỉ xài được vài phút) mà bạn thay cell tốt thì cũng không cải thiện vấn đề đâu mà phải reset lại eprom trong bộ pin, thông tin lưu trữ trong eprom bao gồm cả số lần sạc, dòng điện sạc . . .
                              Thưc ra thì chuyện này còn gặp trong cả máy in nữa chứ không phải trong ups và pin laptop không đâu, đơn cử như thằng epson nếu bạn chuyển sang dùng in phun lien tục hoặc bơm lại mà dùng thì sẽ có một ngày bạn sẽ gặp một lỗi không giải thích được đó là mực vẫn còn mà không in được. Hoá ra là ông epson dùng chiêu thức lưu số bản in vào trong em eprom trên bình mực, nếu số bản in quá lớn cho phép mà mực còn thì nghỉ in ! -> reset lại eprom thì mọi việc êm xuôi.
                              Bạn heolun2006 thân, việc này thì có liên quan đến chén cơm của nhiều người nên mình không dám nói thẳng ra đây mong bạn thông cảm cho. Ông bà mình nói "vỏ quýt dày có móng tay nhọn" nên việc reset này cũng có cách. Tuy nhiên mình là dân điện tử nên mình ít khi dùng mấy cái software reset đó mà can thiệp vào cấu trúc phần cứng của mạch, làm điều này thì khó cho bạn vì phải "quen tay" ! Tốt nhất là "thực hiện chính sách ngoại giao tốt" kiếm phần mềm đó về mà reset eprom cho cái ups đó.
                              Thân chào bạn. Chúc vui...

Comment

Về tác giả

Collapse

heolun2006 Tìm hiểu thêm về heolun2006

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X