Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Loa soundmax A4000 bị ù loa bass mong AE giúp đỡ

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Loa soundmax A4000 bị ù loa bass mong AE giúp đỡ

Chào AE trên 4rum
    Mình có loa soundmax a4000 dùng đã lâu nay bị hiện tượng khi cắm điện vào là Ù dù chưa gắn zack audio vào, 4 loa con thì vẫn nghe bình thường. Mình có thử thay con TDA2030 nhưng vẫn không hết. AE vui lòng hướng dẫn giúp, mình là dân amateur mong ae giúp đỡ.

Cảm ơn cả nhà!

Nguyên văn bởi minhtris1 Xem bài viết
    Chào AE trên 4rum
    Mình có loa soundmax a4000 dùng đã lâu nay bị hiện tượng khi cắm điện vào là Ù dù chưa gắn zack audio vào, 4 loa sub thì vẫn nghe bình thường. Mình có thử thay con TDA2030 nhưng vẫn không hết. AE vui lòng hướng dẫn giúp, mình là dân amateur mong ae giúp đỡ.

Cảm ơn cả nhà!
    có 2 trường hợp gây ù loa sub , 1 - hư IC công suất trong mạch , hoặc 2 - hư tụ lọc nguồn , lỏng chân tụ lọc nguồn , nếu hư IC thì biến áp rè mạnh và loa hát nhỏ , nếu loa vẫn hát lớn mà ù thì khả năng hư tụ rất cao

Comment

Nguyên văn bởi Quocthaibmt Xem bài viết
      có 2 trường hợp gây ù loa sub , 1 - hư IC công suất trong mạch , hoặc 2 - hư tụ lọc nguồn , lỏng chân tụ lọc nguồn , nếu hư IC thì biến áp rè mạnh và loa hát nhỏ , nếu loa vẫn hát lớn mà ù thì khả năng hư tụ rất cao
      Loa bass không nghe luôn a, còn loa vệ tinh thì nghe bình thường, mình cũng có thử thay tụ lọc 25v 3300 chỗ ra điện âm, dương

Comment

Loa bass không nghe luôn a, còn loa sub thì nghe bình thường, mình cũng có thử thay tụ lọc 25v 3300 chỗ ra điện âm, dương
        cái mạch này quá đơn giản mà không kiểm tra được

Comment

Chào AE trên 4rum
          Mình có loa soundmax a4000 dùng đã lâu nay bị hiện tượng khi cắm điện vào là Ù dù chưa gắn zack audio vào, 4 loa sub thì vẫn nghe bình thường. Mình có thử thay con TDA2030 nhưng vẫn không hết. AE vui lòng hướng dẫn giúp, mình là dân amateur mong ae giúp đỡ.

Cảm ơn cả nhà!
          Nối 1 cái tai nghe vào chân giữa của chiết áp chỉnh bass xem có nghe tiếng ko?
          p/s: Loa sub chính là loa bass, loa con gọi là loa vệ tinh nhé.

Comment

Nguyên văn bởi trthnguyen Xem bài viết
            Nối 1 cái tai nghe vào chân giữa của chiết áp chỉnh bass xem có nghe tiếng ko?
            p/s: Loa sub chính là loa bass, loa con gọi là loa vệ tinh nhé.
            Cám ơn a. Em thử nối tai nghe vào chân chiết áp bass thì ko nghe tiếng luôn ạ

Comment

Cám ơn a. Em thử nối tai nghe vào chân chiết áp bass thì ko nghe tiếng luôn ạ
              Lại nối tai nghe vào chân phải, nếu nghe tiếng là chiết áp bị lỗi ko tiếp xúc, nếu vẫn ko nghe thì tư vấn sau.

Comment

Lại nối tai nghe vào chân phải, nếu nghe tiếng là chiết áp bị lỗi ko tiếp xúc, nếu vẫn ko nghe thì tư vấn sau.
                Không nghe luôn a. tại e có thay chiết áp rồi. Mấy cái chiết áp này e cũng có biết. Lúc bỏ dây kết nối với mấy nút volume nó cũng kêu luôn

Comment

Bạn vào đây, nghiền hết hơn 1000 post sẽ có thể tìm thấy cái gì đó:
                  http://www.dientuvietnam.net/forums/...B%81-ictda2030
                  Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Không nghe luôn a. tại e có thay chiết áp rồi. Mấy cái chiết áp này e cũng có biết. Lúc bỏ dây kết nối với mấy nút volume nó cũng kêu luôn
                    Chiết áp phải là loại 50k trở lên nhé, loại 1k thì nó dập hết tín hiệu xuống mass hehe.
                    Thế này nhé, từ 2 tín hiệu L, R vào thì có thể có 2 con trở để tách lấy 1 phần tín hiệu rồi gộp chung lại (đôi khi chỉ có 1 con tách từ 1 kênh thôi), từ đó tín hiệu sẽ vào chân phải của chiết áp bass.
                    Mà thế này cho nó nhanh, ngắt dây cáp ở chân giữa của chiết áp bass ra nối trực tiếp với tín hiệu đầu vào xem có âm ở loa bass ko?

Comment

Cái volume bass của e nằm ở giữa. Chân bên phải e thấy nối với trở đi vào chân IC. Em thấy dây cáp màu đỏ đi vào chân giữa. Giờ mình tháo dây cáp đo ra nối trực tiếp vào chân đường bên chân Phải hả a?

Comment

- Cái headphone thì có cái màng loa bé tí tẹo, gần như không phản ứng với âm thanh siêu trầm. Do đó dùng headphone để thử tín hiệu bass thì hiệu quá thấp. Mà nối headphone thì phải nối qua tụ chứ đừng nối trực tiếp.
                        - Bạn cần đo điện áp chân out của IC xem IC hoạt động bình thường hay không. Sau đó tìm cách triệt tiếng ù do mạch phát ra.
                        Giảm hết volume, tiếng ù có còn hay không. Nếu vẫn ù thì có vài kinh nghiệm cho bạn tham khảo đây:
                        * Một kinh nghiệm nhỏ mà tôi đã từng trải nghiệm, đó là bạn thử nối thêm 1 dây mát nữa, chấm vào các điểm mát trên board mạch khuếch đại,... nếu tiếng ù giảm đi thì bạn có thể tìm được điểm nối mats trên board mạch mà tiếng ù bị triệt tiêu hoàn toàn.
                        * Một kinh nghiệm khi tôi làm với mạch dùng IC HA1392 là nếu tụ hóa lọc nguồn nằm ngoài board mạch khuếch đại, cũng sinh ra tiếng ù lớn. Bạn thử thêm 1 cái tụ (chỉ cần khoảng 100uF để thử) nối song song ngay tại 2 chân nguồn của 2030, xem sao.
                        Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                          - Cái headphone thì có cái màng loa bé tí tẹo, gần như không phản ứng với âm thanh siêu trầm. Do đó dùng headphone để thử tín hiệu bass thì hiệu quá thấp. Mà nối headphone thì phải nối qua tụ chứ đừng nối trực tiếp.
                          - Bạn cần đo điện áp chân out của IC xem IC hoạt động bình thường hay không. Sau đó tìm cách triệt tiếng ù do mạch phát ra.
                          Giảm hết volume, tiếng ù có còn hay không. Nếu vẫn ù thì có vài kinh nghiệm cho bạn tham khảo đây:
                          * Một kinh nghiệm nhỏ mà tôi đã từng trải nghiệm, đó là bạn thử nối thêm 1 dây mát nữa, chấm vào các điểm mát trên board mạch khuếch đại,... nếu tiếng ù giảm đi thì bạn có thể tìm được điểm nối mats trên board mạch mà tiếng ù bị triệt tiêu hoàn toàn.
                          * Một kinh nghiệm khi tôi làm với mạch dùng IC HA1392 là nếu tụ hóa lọc nguồn nằm ngoài board mạch khuếch đại, cũng sinh ra tiếng ù lớn. Bạn thử thêm 1 cái tụ (chỉ cần khoảng 100uF để thử) nối song song ngay tại 2 chân nguồn của 2030, xem sao.
                          Cám ơn a trước. Để em nghiên cứu thử.

Comment

Cái volume bass của e nằm ở giữa. Chân bên phải e thấy nối với trở đi vào chân IC. Em thấy dây cáp màu đỏ đi vào chân giữa. Giờ mình tháo dây cáp đo ra nối trực tiếp vào chân đường bên chân Phải hả a?
                            Tháo dây cáp màu đỏ nối vào chân giữa của Volume tổng, nếu có âm phát ra loa bass là được (nhưng mà sẽ có cả MID và Treble đấy nhé, cái này chỉ để test con TDA của mạch bass thôi).

Comment

Tháo dây cáp màu đỏ nối vào chân giữa của Volume tổng, nếu có âm phát ra loa bass là được (nhưng mà sẽ có cả MID và Treble đấy nhé, cái này chỉ để test con TDA của mạch bass thôi).
                              Để ý kĩ thì nghe rất nhỏ và bị ù. E đo thấy chân phải volume bass có điện áp -16v. ic 4558d chân out 2 không có.

Comment

Về tác giả

Collapse

minhtris1 Tìm hiểu thêm về minhtris1

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X