Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Công suất âm thanh TDA8950J class-D 2x150W

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

không ai quan tâm cái này sao ấy nhỉ
    Tôi học hỏi hiểu biết của bạn và chia sẻ hiểu biết cho bạn.
    <... vứt bỏ những cái vô dụng để có chỗ chứa những cái hữu ích ...>

Comment

tda8950j khác với tda8920bth các bác ơi, chân cẳng tụi nó không giống nhau nên không dùng chung bo mạch được.
      Attached Files

Comment

Cái đó không quan trọng, chơi break- bo cũng được, nhưng mà cái cuộn cảm quấn song lấy cái gì đo nè ? Hix hix, không có máy đo thì bó chiếu sao ta? Ai có cao kiến gì không?

Comment

Nguyên văn bởi nquoccdt Xem bài viết
          Mình vừa hoàn thành cái class D chạy TDA8920bj nhưng sao nghe chưa hay đc. Mạch lọc LC ra loa phức tạp thật, cuộn cảm mình dùng lõi xuyến của nguồn ATX quấn lại với dây đồng 1 ly quấn khoảng từ 28-30 vòng nhưng quấn hoài vẫn nghe nó thế nào ấy. Nếu ít vòng thì cuộn cảm nóng quấn nhiều xí thì mở volume to là nó kêu tạch tạch, ko hiểu ra làm sao nữa. Bác nào làm rồi có kinh nghiêm xim chỉ bảo với ạ. Thanks!
          Còn Bác nào hoàn thành được dự án này chưa, chia sẻ kinh nghiệm nhé.
          Dự định tìm mua 1 chú về làm thử mà không biết mua ở đâu, với lại sao thấy khó ăn ở cuộn cảm ra loa quá.
          Bác nào làm thì xong chia sẻ với nhé.
          Thanks
          "Cái gì cũng phải học"
          My mail:

Comment

Mấy bác làm theo cái mạch này thử xem. Mạch 1 lớp
            TDA8920BJ_V1.1.rar - 4shared.com - online file sharing and storage - download

Comment

Nguyên văn bởi hocdientu Xem bài viết
              Còn Bác nào hoàn thành được dự án này chưa, chia sẻ kinh nghiệm nhé.
              Dự định tìm mua 1 chú về làm thử mà không biết mua ở đâu, với lại sao thấy khó ăn ở cuộn cảm ra loa quá.
              Bác nào làm thì xong chia sẻ với nhé.
              Thanks
              Ở Sì Gòn thì ra Nhật Tảo, nó "chặt" 120k nếu mua lẻ. Hít hà!

Comment

Mình có ý tưởng thế này không biết được hay không: Con IC này khuyếch đại D class, ta có thể lấy ngỏ ra ( output =150 W)của con này để dưa vào tầng công suất khác (class AB dùng C5200 &A1943) có thể đẩy công suất lên 1kW được không nhỉ ?
                như vậy ta có 1 power với CS rất lớn, tầng drive là TDA8950J (mình đang có 1 con TDA8954J)
                học học nữa và học khi...... đến chết

Comment

Nguyên văn bởi hoangphi Xem bài viết
                  Mình có ý tưởng thế này không biết được hay không: Con IC này khuyếch đại D class, ta có thể lấy ngỏ ra ( output =150 W)của con này để dưa vào tầng công suất khác (class AB dùng C5200 &A1943) có thể đẩy công suất lên 1kW được không nhỉ ?
                  như vậy ta có 1 power với CS rất lớn, tầng drive là TDA8950J (mình đang có 1 con TDA8954J)
                  Ý tưởng giống Newton đục 2 lổ tường phòng thí nghiệm . 1 lớn cho con mèo lớn và 1 nhỏ cho con mèo con ra vào ! Ampli công suất lớn trong diển đàn đang có đó !

Comment

Nguyên văn bởi hoang_chuong Xem bài viết
                    Ý tưởng giống Newton đục 2 lổ tường phòng thí nghiệm . 1 lớn cho con mèo lớn và 1 nhỏ cho con mèo con ra vào ! Ampli công suất lớn trong diển đàn đang có đó !
                    Đa số các schematic công suất lớn đều rất khó làm, đặc biệt tầng drive, phải kệt hợp rất nhiều BJT,FET, điện trở, phân áp cho bjt cũng hơi khó khăn, tại sao mình ko nghĩ lấy IC này làm tầng drive nhỉ như vậy sẽ dễ dàng hơn đúng không . Bác nào cao kiến xin được chỉ giáo thêm
                    học học nữa và học khi...... đến chết

Comment

Đa số các schematic công suất lớn đều rất khó làm, đặc biệt tầng drive, phải kệt hợp rất nhiều BJT,FET, điện trở, phân áp cho bjt cũng hơi khó khăn, tại sao mình ko nghĩ lấy IC này làm tầng drive nhỉ như vậy sẽ dễ dàng hơn đúng không . Bác nào cao kiến xin được chỉ giáo thêm
                      bó tay với cụ hoangphi luôn.
                      các cụ đừng phí sức với mấy em class d này nữa lắp chạy nó là 1 vẫn đề nhưng để nghe ưng ý lại là một vấn đề.
                      bộ kit class d này ở saigonhifi có bán đấy các cụ qua đó mà lượm về.

Comment

Không thể bì cái ClassD với cái kích sạch ( pure sine inverter) hay cái bộ nguồn Swithcing được các bác ạ, vì 1 đằng nó làm việc ở tần số cố định ,mà người ta đã chọn được tối ưu về điều kiện làm việc cho linh kiện. còn ở mạch Ampli thì các thông số luôn biến động tùy theo âm sắc của âm thanh, âm lượng yêu cầu của thính giả, nên có được công suất lớn là rất khó. Chỉ riêng việc chọn mạch lọc đầu ra dung hòa giữa khả năng lọc tần số dao động và tín hiệu tần số cao đã là cả vấn đề. Thêm nữa việc chọn điện áp CUTOFF để khi không có tín hiệu vào không sôi sì gì cũng khó không kém.

Em nghĩ đành trung thành với Mạch B, AB tùy theo điều kiện túi tiền, nghe AB cũng được lắm chứ.
                        Chán ko buồn ký.

Comment

sẵn tiện trong topic class-D cho em hỏi, theo em biết về nguyên lý thì class-D là băm xung cho ra xung vuông, vậy tín hiệu và phải là analog, giả sử lấy out class-D1 cho vào in class-D2 thì nó không chạy được phải ko ạ? vậy cái ngõ ra đt dt X6, và ngõ ra vi tính là analog hay xung vuông, vì em làm con class-D mà cấp nguồn lúc chạy lúc ko, hên hên thì nó chạy mạnh lắm, không thì cứ rè rè, có khi không nghe gi? vậy tại sao vậy mấy bác?
                          TamPhieuLuuKy@yahoo.com
                          092 2838 712 --->>

Comment

chủ đề đang hay thi bac connect và bác vnpt đâu mất rồi không biết tình hình thế nào rồi

Comment

Lúc chay lúc ko thj xem có đưa ra dk tjệm đồg nát ko.haha

Comment

các bác ơi ngươi ta có nhưng con IC chuyên dụng để làm việc đó rồi tại kiểu như là : UPC 1225H, UPC2581V
                                http://baohanhbeptu.vn
                                Công Ty Điện Tử Công Nghiệp Và Thiết Bị Xây Dựng Hà Thành
                                Số 01 Ngõ 72 Nguyễn Chí Thanh - HN
                                ĐT: 0967 403 123

Comment

Về tác giả

Collapse

Connection Tìm hiểu thêm về Connection

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X