Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Sử dụng nguồn năng lượng mặt trời cho PC

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Sử dụng nguồn năng lượng mặt trời cho PC

xin chào mọi người, mình không biết chủ đề này đã có hay chưa, nếu có rồi thì move đi cũng dc.

hiện nay giá điện càng ngày càng tăng mà em là dân làm nét nên cần tiết kiệm điện, tại vì "chi" thì tăng mà "thu" không đổi cộng thêm vật giá leo thang nữa hix!!.

hiện tai ở tỉnh của em đang xây nhà máy sx pin mặt trời nên có lẽ giá pin sẽ càng rẻ.

ý tưởng của em là dùng năng lượng mặt trời để sac cho acquy đồng thời sử dụng cho pc (vừa xài vừa sac) khi không đủ ánh sáng thì chuyển sang dùng acquy, nếu hết acquy thì chuyển sang dùng biến áp 220 điện lưới lúc trời tối

mình có tìm hiểu thì thấy trên thị trường có loại pico PSU giá tầm 4-500 k gì đó nhưng là hàng của tàu. không biết có đủ công suất cho 1 pc + 1 LCD 20 in hay kô

mọi người ý tưởng gì cho vấn đề này xin cho ý kiến nhé

cai nay minh cung thích lau rồi nhung hien nay chua phổ biến ơ vietnam nen mua linh kien kho khan.giá cung chua phu họp cho lám.ai co cao kién gì dong góp cho anh em,cung học hỏi

Comment

Nguyên văn bởi nguyenut Xem bài viết
      xin chào mọi người, mình không biết chủ đề này đã có hay chưa, nếu có rồi thì move đi cũng dc.

hiện nay giá điện càng ngày càng tăng mà em là dân làm nét nên cần tiết kiệm điện, tại vì "chi" thì tăng mà "thu" không đổi cộng thêm vật giá leo thang nữa hix!!.

hiện tai ở tỉnh của em đang xây nhà máy sx pin mặt trời nên có lẽ giá pin sẽ càng rẻ.

ý tưởng của em là dùng năng lượng mặt trời để sac cho acquy đồng thời sử dụng cho pc (vừa xài vừa sac) khi không đủ ánh sáng thì chuyển sang dùng acquy, nếu hết acquy thì chuyển sang dùng biến áp 220 điện lưới lúc trời tối

mình có tìm hiểu thì thấy trên thị trường có loại pico PSU giá tầm 4-500 k gì đó nhưng là hàng của tàu. không biết có đủ công suất cho 1 pc + 1 LCD 20 in hay kô

mọi người ý tưởng gì cho vấn đề này xin cho ý kiến nhé
      Nếu xét về môi trường và an ninh năng lượng, tham khảo quan điểm Âu Châu thì thứ tự "xanh" cao nhất là năng lượng địa nhiệt, tiếp đến là năng lượng sinh khối, sau đó mới đến năng lượng mặt trời, năng lượng gió. "Mạt hạng" trong thang điểm là thủy điện, nhiệt điện và điện nguyên tử.

Nước ta còn nghèo, còn lạc hậu, chọn hướng năng lượng mặt trời cũng là rất đúng đắn, dù là ở mức độ vừa phải. Sản xuất (và sử dụng) pin mặt trời có chất thải vô cùng độc hại và nguy hiểm rất tiềm tàng. Tuy nhiên cũng có thể hạn chế được nếu có những nhận thức và chế tài đủ nghiêm khắc.

Về nguồn điện sử dụng cho máy tình và LCD của bạn, do không cần dạng hình Sin như tải cảm thì hàng Tàu vẫn dùng được. Nguồn từ Inverter 500W là đủ cho bạn dùng thoải mái, chỉ cân không cắm quạt hay thiết bị gì có dùng biến áp điện từ là tốt thôi.

Sẽ trao đổi thêm với các bạn về đề tài này, chúc may mắn.

Lan Hương

Comment

cảm ơn chị LH đã góp ý kiến, mình muốn kô xài inverter có được không, vì qua inverter tổn hao 20% rồi hạ xuống qua 1 nguồn PC => tổn hao thêm nữa có vẻ không kinh tế lắm. mình biết trong pc + LCD đều sử dụng dòng điện DC tầm 12v trở lại nên tại sao ta phải dùng inverter, vừa mất an toàn vừa tổn hao lớn. PC thì có Pico PSU rồi , LCD chắc phải tháo ra mod lại các đường nguồn. nếu trên thì trường có sẵn bộ nguồn DC cho cpu và LCD thì ngon nhỉ.
        Hay là chị LH sản xuất luôn đi

mô tả bộ nguồn:
        +nguồn vào
        sử dụng acquy 12v. acquy kô cần lớn chỉ 20AH cho mỗi máy là ok
        pin mặt trời
        điện lưới 220v
        tải:
        cpu
        LCD

mạch báo hết bình
        mạch chuyển qua sử dụng điện lưới khi hết bình và kô có pin mặt trời
        yêu cầu chuyển mạch không làm tắt cpu
        các mạch bảo về quá dòng quá áp
        v..v..
        tóm lại chỉ 3 tiêu chí
        an toàn
        tiết kiệm
        tiện lợi

nếu ý tưởng này thực hiện dc thì các mái nhà dần dần sẽ có nhiều pin mặt trời thay cho ngói lợp
        thanks for all

Comment

Nguyên văn bởi nhatanh683 Xem bài viết
          cai nay minh cung thích lau rồi nhung hien nay chua phổ biến ơ vietnam nen mua linh kien kho khan.giá cung chua phu họp cho lám.ai co cao kién gì dong góp cho anh em,cung học hỏi
          mình thấy Pico PSU cho PC mấy ae trên này dư sức để làm, còn về pin mặt trời thi hiện tại muốn tiết kiệm thì mua cell pin về hàn lắp thôi, giá 1w tự hàn lắp là 10k/1W. còn ở tỉnh mình họ đang xây nhà máy sx pin đó không biết có rẻ dc hay kô

Comment

cảm ơn chị LH đã góp ý kiến, mình muốn kô xài inverter có được không, vì qua inverter tổn hao 20% rồi hạ xuống qua 1 nguồn PC => tổn hao thêm nữa có vẻ không kinh tế lắm. mình biết trong pc + LCD đều sử dụng dòng điện DC tầm 12v trở lại nên tại sao ta phải dùng inverter, vừa mất an toàn vừa tổn hao lớn. PC thì có Pico PSU rồi , LCD chắc phải tháo ra mod lại các đường nguồn. nếu trên thì trường có sẵn bộ nguồn DC cho cpu và LCD thì ngon nhỉ.
            Hay là chị LH sản xuất luôn đi

mô tả bộ nguồn:
            +nguồn vào
            sử dụng acquy 12v. acquy kô cần lớn chỉ 20AH cho mỗi máy là ok
            pin mặt trời
            điện lưới 220v
            tải:
            cpu
            LCD

mạch báo hết bình
            mạch chuyển qua sử dụng điện lưới khi hết bình và kô có pin mặt trời
            yêu cầu chuyển mạch không làm tắt cpu
            các mạch bảo về quá dòng quá áp
            v..v..
            tóm lại chỉ 3 tiêu chí
            an toàn
            tiết kiệm
            tiện lợi

nếu ý tưởng này thực hiện dc thì các mái nhà dần dần sẽ có nhiều pin mặt trời thay cho ngói lợp
            thanks for all
            Dùng Inverter có rất nhiều thuận lợi, nếu thực hiện được nó với hiệu suất cao. Ví dụ :
            - Dùng nhiều thiết bị có cùng câp điện áp mà không phải "chế biến" gì.
            - Dùng thêm đèn, quạt v.v... đi kém (tiện nghi dùng máy).
            - Inverter chỉ báo hết bình (và cắt để bảo đảm an toàn ắc quy), và tự nạp điện lại cho ắc quy khi có điện lưới (ban đêm, hay thời gian trời âm u, không có nắng quá lâu cho Pin mặt trời hoạt động).
            - Inverter hiện nay khá dễ thực hiện với chi phí không cao. Ít nhất là dễ hơn Mod cái nguồn nhiều cấp điện áp như nguồn LCD (12V, 5V, 3.5V, 2.5V).
            - PSU thực chất cũng là ... Inverter.

Thân ái.
            Lan Hương

Comment

Pin mặt trời nạp cho ắc qui, ưu tiên khi có ánh sáng đủ.
              Nếu ánh sáng yếu thì đến lượt diện lưới.
              Đến khi mất điện lưới thì ắc qui chạy UPS.
              Hết. Chế cái mạch so sánh để nạp từ pin mặt trời và báo trạng thái. Mấy cái này người ta thương mại cả rồi. Chẳng có gì sáng tạo.
              Mấy ý kiến ý cò trên đây, tra trên gu gồ, đầy.

Comment

tra trên gu gồ, đầy.
                "đầy" nhưng chỉ là trên giấy tờ, trong ý nghĩ chứ chưa hoàn thiện thành hệ thống dc
                Lan Hương
                theo mình thấy thì IC dạng step down Volt có khá nhiều và cho ra đủ các mức volt yêu cầu, dòng cũng khá lớn.
                còn về thiết bị sử dụng điện thì các thiết bị gia đình đều có thể thay bằng thiết bị sử dụng điện 12v DC,
                mình thì không cần phải toàn bộ thiết bị đều sử dụng điện DC, chỉ thiết kế cho cái PC + LCD chạy dc acquy la ok rồi

Comment

"đầy" nhưng chỉ là trên giấy tờ, trong ý nghĩ chứ chưa hoàn thiện thành hệ thống dc
                  Thế thì, chúc bạn thành công với "gu-gồ không giấy" nhé.
                  Cẩn thận kẻo bị chửi khéo.
                  Chán.

Comment

Mạch nạp accu từ pin mặt trời,từ accu qua inverter đã có sản phẩm thương mại từ lâu lắm rồi.
                    Cần bảo trọng vì mật ngọt chế ruồi.

Comment

không bạn nhapvanlong ơi ý mình nói bô nguồn dc-dc kìa chứ inverter thì từ hồi chưa có điện cũng đã có dùng rồi

Comment

quạt 12VDC/220AC: Có (quạt sạc)
                        Monitor vi tính 24V/18V: có (loại dùng qua adaptor, ví dụ như LG)
                        Máy tính 18VDC: có. Đó chính là láp tóp
                        ...
                        Đỡ phải DC-DC invert làm chi cho tăng tổn hao
                        Mấy thứ còn lại thì dùng qua UPS. Chỉ cần tháo bỏ con cọi chíp cho khỏi đau đầu

Comment

thanks, với ý kiến của bạn thì mình sẽ đổi hết dàn nét của mình qua xài laptop bạn nhé
                          theo mình biết thì tất cả các dòng LCD đều có thể mod xài DC dc, vì bản chất nó xài DC mà.

bạn bàn lùi thế làm mình lụt chí rồi

Comment

thanks, với ý kiến của bạn thì mình sẽ đổi hết dàn nét của mình qua xài laptop bạn nhé
                            theo mình biết thì tất cả các dòng LCD đều có thể mod xài DC dc, vì bản chất nó xài DC mà.

Không ai bỏ công sức,tiền bạc,chất xám ra sáng tạo "gò bó " công dụng như bạn.

Nếu muốn đổi dc-dc bạn "nhặt" bộ nguồn máy tính nào đó,điều chỉnh thêm bớt linh kiện sẽ có điện thế dc như ý.Nhưng lúc mất điện,nóng quá muốn có quạt cho mát thì ....thua.

Comment

Nguyên văn bởi nguvanbinyen Xem bài viết
                              quạt 12VDC/220AC: Có (quạt sạc)
                              Monitor vi tính 24V/18V: có (loại dùng qua adaptor, ví dụ như LG)
                              Máy tính 18VDC: có. Đó chính là láp tóp
                              ...
                              Đỡ phải DC-DC invert làm chi cho tăng tổn hao
                              Mấy thứ còn lại thì dùng qua UPS. Chỉ cần tháo bỏ con cọi chíp cho khỏi đau đầu
                              Thì tôi đã ghi là có màn LCD (theo tôi biết là của LG) xài trực tiếp DC (xài AC phải qua adaptor)
                              Còn case desktop thì phải dùng qua UPS, không biết có cải tạo lại để dùng DC được không nhỉ ? Nếu dùng DC thì dòng từ ắc qui chắc lớn lắm.
                              Cứ tưởng bạn dùng cấp cứu trong nhà..., chứ bạn mà xài cho dàn máy kinh doanh thì để đầu tư nguồn dùng năng lượng mặt trời, bạn cần chuẩn bị nhiều $$$ vào

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyenut Tìm hiểu thêm về nguyenut

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X