Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Thông số mcd của Led

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Thông số mcd của Led

Chào các bác,

Qua tìm hiểu, em biết được mcd là milicandela là cường độ sáng của led.

"Hệ đo lường quốc tế (SI) dùng candela làm đơn vị đo cường độ sáng.
    Candela là cường độ sáng của 1 nguồn sáng đơn sắc có tần số 540×1012, theo một hướng cho trước, và có cường độ bức xạ theo hướng đó là 1/683 Oát trên 1 steradian. (steradian là đơn vị đo góc khối, 1 steradian là góc khối trương tại tâm của một hình cầu có bán kính r theo một phần trên bề mặt của hình cầu có diện tích r². Như vậy ta có 4π sterađian trong hình cầu. Steradian tương tự radian là các đơn vị không thứ nguyên)
    ..." (Trích google)

Từ những điều trên, em đúc kết được một điều là, với led phát ra cùng màu thì led nào có chỉ số mcd càng cao thì sẽ càng sáng.

Nhưng thực tế là em có 2 loại led cùng phát màu trắng, thông số:

Led 1: VF: 3.0- 3.2V, IV: 1600- 1800mcd
    Led 2: VF: 3.0- 3.2V, IV: 2000- 4000mcd

Led 1 là led lùn trong, dùng để chiếu sáng, Led 2 là led trắng đục dùng trong quảng cáo.
    Khi em test cùng mức VF trên thì Led 1 luôn sáng hơn Led 2 (Hơn gấp mấy lần) và I Led 1 > I Led 2 trong khi chỉ số mcd Led 2 hơn hẳn Led 1. Khó hiểu quá!

Em được biết là với cùng một cường độ số (mcd), thì led màu xanh sẽ luôn sáng hơn led màu vàng?
    Tại sao lại như vậy? Phải chăng là do cảm nhận của mắt người với bước sóng khác nhau (màu) thì độ sáng cũng khác nhau?

Trên là những thắc mắc của em về led, mong các bác giúp đỡ, cám ơn cám bác!

Nguyên văn bởi lanhchanh Xem bài viết
    Chào các bác,

Qua tìm hiểu, em biết được mcd là milicandela là cường độ sáng của led.

"Hệ đo lường quốc tế (SI) dùng candela làm đơn vị đo cường độ sáng.
    Candela là cường độ sáng của 1 nguồn sáng đơn sắc có tần số 540×1012, theo một hướng cho trước, và có cường độ bức xạ theo hướng đó là 1/683 Oát trên 1 steradian. (steradian là đơn vị đo góc khối, 1 steradian là góc khối trương tại tâm của một hình cầu có bán kính r theo một phần trên bề mặt của hình cầu có diện tích r². Như vậy ta có 4π sterađian trong hình cầu. Steradian tương tự radian là các đơn vị không thứ nguyên)
    ..." (Trích google)

Từ những điều trên, em đúc kết được một điều là, với led phát ra cùng màu thì led nào có chỉ số mcd càng cao thì sẽ càng sáng.

Nhưng thực tế là em có 2 loại led cùng phát màu trắng, thông số:

Led 1: VF: 3.0- 3.2V, IV: 1600- 1800mcd
    Led 2: VF: 3.0- 3.2V, IV: 2000- 4000mcd

Led 1 là led lùn trong, dùng để chiếu sáng, Led 2 là led trắng đục dùng trong quảng cáo.
    Khi em test cùng mức VF trên thì Led 1 luôn sáng hơn Led 2 (Hơn gấp mấy lần) và I Led 1 > I Led 2 trong khi chỉ số mcd Led 2 hơn hẳn Led 1. Khó hiểu quá!

Em được biết là với cùng một cường độ số (mcd), thì led màu xanh sẽ luôn sáng hơn led màu vàng?
    Tại sao lại như vậy? Phải chăng là do cảm nhận của mắt người với bước sóng khác nhau (màu) thì độ sáng cũng khác nhau?

Trên là những thắc mắc của em về led, mong các bác giúp đỡ, cám ơn cám bác!
    led lùn cho góc sáng rộng hơn led cao. bác thử như thế này nhé dùng 1 tấm mica trắng sữa hoặc không có thì xài tạm tấm giấy trắng đặt cách 2 loại led 1 khoảng cách bằng nhau (khoảng cách đủ xa để ko thấy điểm led ấy) để so sánh tránh tình trạng mắt bị đánh lừa( lưu ý có thể nsx ghi ăn gian thông số)
    QUẢNG CÁO

0976303109

Comment

Về tác giả

Collapse

lanhchanh Tìm hiểu thêm về lanhchanh

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
    X