Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điện trở cuối đường dây!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điện trở cuối đường dây!

Xin chào các pro!
    Mọi người ơi mình có một vấn đề như thế này, Ở trong các trung tâm Báo cháy và Báo động thì thường phải lắp các điện trở ở cuối đường dây (trong các đầu báo cuối cùng của tia), cho mình hỏi là làm thế nào để trung tâm có thể nhận biết được các điện trở này?
    Mình xin cám ơn!

Nguyên văn bởi nguyenta99 Xem bài viết
    Xin chào các pro!
    Mọi người ơi mình có một vấn đề như thế này, Ở trong các trung tâm Báo cháy và Báo động thì thường phải lắp các điện trở ở cuối đường dây (trong các đầu báo cuối cùng của tia), cho mình hỏi là làm thế nào để trung tâm có thể nhận biết được các điện trở này?
    Mình xin cám ơn!
    Để câu trả lời được hiểu, thì:
    Xin hỏi bác, bác có biết cái trung tâm ấy làm việc như thế nào không? Xin cảm ơn câu trả lời.

Chúc vui.

Comment

thực tế khi bạn sử dụng một số trung tâm báo cháy vd của hãng hochiki thì các điện trở này được nối ngay trong boar mạch luôn rồi. tuy nhiên có một số trung tâm báo cháy 12V của hãng Networx thì lại khác, Điện trở cuối đường dây mục đích là báo đứt dây trong các hệ thống báo cháy và tạo dòng hoạt động cho các đầu báo. Bởi vậy nên các tủ trung tâm khác nhau thì sẽ có điện trở mang giá trị khác nhau.
      lúc làm việc bình thường trên dây dẫn có dòng điện (vd 10mA), lúc làm việc bình thường có tín hiệu truyền vể trung tâm thì dòng điện này tăng lên (giả sử là 15 - 20mA), tủ trung tâm nhận thấy dòng tăng lên thì nó biết là đầu báo đang phát tín hiệu báo cháy. Nếu có sự cố xảy ra, ngắn mạch, đứt dây,
      -- thiếu điện trở thì tủ trung tâm có thể nhận biết vì dòng nằm ngoài khoảng 10 - 20mA.

Comment

Cảm ơn các bạn!
        Mình cũng được biết tác dụng của Điện trở cuối đường dây là để phát hiện đứt dây, chập dây hoặc mất đầu báo. nhưng mình muốn tìm hiểu mạch bên trong Trung tâm như thế nào mà nó có thể phát hiện được sự khác nhau ấy. Vì để đo ròng thì rất là khó.

Comment

Cảm ơn các bạn!
          Mình cũng được biết tác dụng của Điện trở cuối đường dây là để phát hiện đứt dây, chập dây hoặc mất đầu báo. nhưng mình muốn tìm hiểu mạch bên trong Trung tâm như thế nào mà nó có thể phát hiện được sự khác nhau ấy. Vì để đo ròng thì rất là khó.

Comment

nếu bạn muốn tìn hiểu về nguyên lý vì sao tủ báo cháy trung tâm có thể nhận biết được các tín hiệu truyền về ở dạng nào thì không khó, chủ yếu là phần chương trình bên trong con IC đó, chương trình bên trong được viết tương tự như một chương trình của ROM (read only memory) là chương trình chỉ đọc.

hầu hết các tủ báo cháy trung tâm đc bên cty mình sử dụng hiện nay là của USA, NHẬT, TQ, ĐÀI LOAN... phần đa là như vậy.
            nên để tìm hiểu kỹ chương trình bên trong là rất khó.

trên thực tế nếu khi thiết kế xong thì các boar mạch trong tủ báo cháy cũng đc kiểm định rất kỹ càng, trong quá trình sử dụng cũng vậy, nếu bạn không phải là ktv hay chưa học về lập trình cho hệ thống báo cháy thì bạn khó có thể sử dụng một cách chính xác các chức năng của nó.

Comment

Về tác giả

Collapse

nguyenta99 I'm a mechanical engineer but I like electronics Tìm hiểu thêm về nguyenta99

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
            X