Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hàn mạch bị dính thiếc. Làm thế nào để khắc phục?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hàn mạch bị dính thiếc. Làm thế nào để khắc phục?

Chào các bác, tui làm mạch in bằng tay. Khi hàn, thiếc cứ dây tùm lum ra các chỗ khác, mấy chân hàn bị dính vào nhau, không sao tách ra đuợc. Bực nhất là ở những chỗ đổ đất, thiếc nó dây ra, nhìn rất xấu, không sao bỏ đuợc. Các sư huynh có kinh nghiệm thì chia sẻ cho tui với.
    THanks!!!

Dùng thiếc nhỏ thôi. Mũi hàn cũng loại nhỏ. Với cái này thì chỉ cần khéo tay một chút là không dây thiếc được. Phải luyện chứ! người ta hàn chíp dán 50mil mà có sao đâu

Chỗ nào đổ đất thì dùng mỏ hàn công suất lớn (>=60W) thì thiếc mới ngấu được.
    Không phủ xanh thì loang thiếc là đúng rồi.
    Dính thiếc nhiều quá thì dùng hút thiếc mà lấy ra! Dùng loại hút yếu thôi không là đi đời cái via đồng
    PNLab
    Mạch nạp/debug ULink2, Jlink ARM USB
    Mạch nạp AVR, PIC, 8051, MSP430 USB
    Mạch phát triển STM32, ARM9, ARM11
    more...www.pnlabvn.com

Comment

Nguyên văn bởi laohac84
      Chào các bác, tui làm mạch in bằng tay. Khi hàn, thiếc cứ dây tùm lum ra các chỗ khác, mấy chân hàn bị dính vào nhau, không sao tách ra đuợc. Bực nhất là ở những chỗ đổ đất, thiếc nó dây ra, nhìn rất xấu, không sao bỏ đuợc. Các sư huynh có kinh nghiệm thì chia sẻ cho tui với.
      THanks!!!
      Căn bản nhất là phải luyện nhiều ! Bạn sphinx nói khá đủ rồi, mình bổ xung một ít.

Một số điểm bạn nêu lưu ý chút.
      - Thiếc phải tốt, chất lượng mối hàn như thế nào phụ thuộc nhiều yếu tố này.
      - Nên đầu tư cái mỏ hàn tốt một chút, quan trọng là mũi hàn, nên mua mũi loại 50K trở lên.
      - Nhiệt độ mũi hàn, nếu nhiệt độ không đủ thì thiếc khó hàn, hàn không dính, mũi hàn bị xỉn. Nếu nhiệt độ quá cao thì bay hết nhựa thông, nhựa thông, tạp chất bị cháy làm đen mối hàn. Còn cụ thể bao nhiêu thì em không có nhiệt kế nên không biết hehe..
      - Khi hút thiếc không nên dùng mỏ hàn có nhiệt độ cao, nếu cao quá thì đồng sẽ bị bong.
      - Hạn chế tối đa việc sờ vào chân linh kiện hay sờ vào mạch in. Lớp muối trên tay người làm cho chỗ hàn rất khó bám thiếc. Nếu có thể nên đem rửa qua mạch trước khi hàn, hoặc quét một lớp mỏng nhựa thông. Có thể dùng giấy giáp làm sạch qua chân linh kiện trước khi hàn.

Còn hàn sao cho đẹp, nhanh thì phải chịu khó thôi. Còn khắc phục thiếc dính trên mạch như của bạn thì chịu.

Comment

Link này có 6 video clips hướng dẫn kỹ thuật hàn của cơ quan hàng không vũ trụ Mỹ NASA. Hay ra phết. Chắc dùng để hàn mạch cho phi thuyền con thoi. Còn dân ta áp dụng để ....
        “If you create your own electricity, heating and water systems, you create your own politics. Maybe that’s what they’re afraid of.” –– Michael Reynolds

Comment

Hi,
          Nếu các bác có tham gia các diễn đàn khác như diễn đàn điện tử hay diễn đàn sinh viên của Đại học dân lập thì chắc đã có cái file này (file kèm theo). Tuy nhiên, có một số người chưa được biết nên tui xin post lại ở đây. Đây là các bước để hàn một mối hàn đẹp. Thực ra các bước này ở trên hộp của mỏ hàn đã có hướng dẫn nếu các bác để ý nhưng tui nói chi tiết hơn một chút.
          Chúc thành công và chào thân ái.
          Attached Files
          Đường đến những ngày vinh quang không còn xa
          Con đường chúng ta... chúng ta đã chọn.

Comment

Như các ý kiến trên tôi có ý kiến thêm là bạn làm mạch in bằng tay thì đừng nên phủ GND và bạn lên quét nhựa thông. Bạn dùng xăng pha với nhựa thông để quét là tốt nhất tuy lâu khô nhưng tốt hơn Asêtôn.

Comment

Thiếc hàn dính tùm lum, từ đường mạch này sang đường mạch khác, từ chân IC này sang chân IC khác?
              Đơn giản thôi: Cho nhựa thông vào chỗ thiếc bị dính đó, dí mỏ hàn vào, thế là thiếc tự "co lại". Sau đó đánh sạch bằng xăng với bàn chải đánh răng cũ là OK.
              Chưa đỗ tú tài, nên vẫn còn phải đi học.

Comment

Nguyên văn bởi HTTTTH Xem bài viết
                Thiếc hàn dính tùm lum, từ đường mạch này sang đường mạch khác, từ chân IC này sang chân IC khác?
                Đơn giản thôi: Cho nhựa thông vào chỗ thiếc bị dính đó, dí mỏ hàn vào, thế là thiếc tự "co lại". Sau đó đánh sạch bằng xăng với bàn chải đánh răng cũ là OK.
                cái này chuẩn nè
                nhưng mà với mạch k phủ xanh thì chịu có cái cứng đầu nó k ra đâu bác ak
                good luck !!!

Email:
                Gmail:

Comment

mình hàn mạch thủ công toàn bi bong đường mạch thui ak.đến nản

Comment

mình có ít kinh nghiệm trước khi hàn mình đánh sạch mối hàn và cho ít nhựa thông lỏng (1 lớp mỏng thôi k thì đen thui mạch ) vào chỗ mình cần hàn sao đó chấm chút ít chì vào mỏ rồi chấm vào chân linh kiện cần chấm dứt khoát,đặc biệt muốn mối hàn đẹp thì phải cắt chân linh kiện gần sát chỉ để 1 đoạn rất ngắn đủ để tiếp điện như vậy mpois hàn sẽ gọn nhỏ đẹp đây chỉ là exp của mình,mình dùng loại hàn 20k chì hàn 1 cuộn to 22k mak hàn ic chưa dính bao giờ,lớp nhựa thông bạn có thể dùng loại xăng dùng trong việc tẩy mạch điện thoại để tẩy thường gọi xăng thơm hay sao ah,,,có gì sai mọi người đừng ném gạch nhá hehe

Comment

đây là kinh nghiệm cua em nhe.vì sao khi hàn thiếc ko dính =>do chân lk hoặc lớp đồng trên mạch in bị bẩn là chẩn đúng ko các pác nhưng mà một khi thiếc ko ăn rồi thì đưng nên cho thiếc vào tiếp nứa nhé nó sẽ thành hòn và dây ra xung quanh đấy .
                      bạn thích hàn đẹp thì phải luyên tâp thôi biêt làm sao đc . a nè còn điều nữa nhé bạn nên thường xuyên vệ sinh đầu mỏ hàn trong lúc hàn bạn nhé bạn thử đi !good luck

Comment

Về tác giả

Collapse

laohac84 Tìm hiểu thêm về laohac84

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X