Thông báo

Collapse
No announcement yet.

tự động thay đổi kích thước đường mạch in

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• tự động thay đổi kích thước đường mạch in

xin chào các bác
    lại là ocad các bác giúp em với
    khi thiết kế mạch bằng ocad các đường mạch in có kích thước như nhau và nói chung là tương đối nhỏ nên rất hay bị đứt ngầm. em làm đi làm lại mà vẫn bị. em biêt là ở những chỗ mà khoảng cách giữa các đường mạch in là đủ lớn thì có thể tự động tăng kich thước của đường mạch đó (giống như những mạch in trên thị trường bán đó)
    cách làm đó như thế nào vậy các bác giúp em với
    cảm ơn các bác rất nhiều
    cố gắng giúp thằng em ít kinh nghiệm nhe he.. heeeee...
    em đang cần gấp
    cảm ơn các bác một lần nữa
    |

có 2 cách để vẽ mạch in:tự động(autoroute) và thủ công(manual route)

nếu bạn vẽ theo cách tự động,thì tham khảo hình vẽ bên dưới,bạn thay đổi kích cỡ từ nhỏ nhất đến to nhất để orcad nó tự động điều chỉnh.Làm mạch bằng phương pháp ủi thì tối thiểu nên chọn Net là 0.3mm(xin lỗi vì tớ ko quen đơn vị mil)

vẽ bằng tay thì cực hơn nhưng kết quả "thông minh" hơn nhiều so với vẽ bằng máy,bạn cứ chọn net nhỏ nhất là 0.3 để vẽ,sau đó nếu còn thừa chỗ thì chỉnh lại từng net một

để làm cho cái đường mass nó to lên thì bạn dùng công cụ copper pour bám vào net GND,đã hướng dẫn nhiều trong các mục khác

Comment

Châu a ! Mình làm mạch với width net là 17mil(0.43mm) rồi mà khi đặt mạch in theo kiểu quét lưới rùi mà mguwoiwf ta chê nhỏ không làm vì sợ nó không lên hình đấy ( o Hải xồm ngõ thông phong )Potay , Ít nhất nét phải từ 0.5mm trở lên
      I will never fall in love again !!

Comment

em thấy bác namcan nói đúng đó
        lần trước em làm lấy mạch in cũng với kích thước đường mạch là 17 mil (0.43)ml nhưng khi làm song trông mạch rất ổn (đẹp là khác) vậy mà khi lắp mạch song thì mạch lại không chạy cuối cùng kiểm tra lại thi mạch bị đứt ngầm hết
        thảm hại vô cùng. lúc đầu tưởng ngon ăn ai dè khi làm mới thấy khó khăn. nhưng nếu vẫn tiếp tục tăng kích thước đường mạch thì không ổn vì có những đường mạch đi qua giữa 2 chân IC khi đó không đi nổi dây tự động, mà đi bằng tay thì chịu thôi, không đi nổi
        |

Comment

bạn có thể đi bằng tay khi đó muốn đi qua chân hai linh kiện thì cho nó nhỏ khoảng 17mil là được còn bình thường phải từ 19 mil trở lên !
          I will never fall in love again !!

Comment

xin lỗi vì lúc trước pót bài lại quên add cái hình,và cũng đã lỡ tay xoá mất.Không sao!bạn có thể mò ra nhanh chóng.

còn mạch bị đứt hay không là do sự khéo tay của mỗi người thôi,tớ làm đồ án toàn là net 0.3mm,dùng phương pháp Iron lên miếng đồng,mạch thì in trên miếng phim chiếu slide,mực in là mực photocopy.có điều các bạn chú ý là khi in mạch nhớ canh cái thằng photo vì nó hay chỉnh tỉ lệ mực còn có 70-80% gì đó(để tiết kiệm,vì nó đâu có biết mình đang làm mạch!!!),phải là 100% thì mới bám chắc vào miếng đồng(còn mực quá dày thìcũng ko tốt vì nó loè ra rất xấu mà lại dễ dính lẹo vào nhau.

ngoài ra còn phải trang bị bàn ủi tốt,dùng loại quá cũ,không đảm bảo chất lượng thì khi Iron sẽ không đủ nhiệt.

ở Kim Sơn TPHCM có nhận làm mạch in với net tối thiểu 0.3mm

Comment

cảm ơn các bác
              em sẽ làm lại xem sao
              hy vong lần tới làm sẽ tốt hơn lần trươc
              cảm ơn các bác nhiều nhé
              |

Comment

cho em hỏi chút về ocard các bác ơi!

có bác nào biết khi vẽ mạch in thì những loại linh kiện thông dụng nào tương ứng với những kiểu chân nào không.em cảm thấy bỡ ngỡ quá.còn những loại mà không có sẵn trong thư viện thì mình mua về để đo đạc rồi tự vẽ ah?

Comment

Nguyên văn bởi voduychau Xem bài viết
                  vẽ bằng tay thì cực hơn nhưng kết quả "thông minh" hơn nhiều so với vẽ bằng máy,bạn cứ chọn net nhỏ nhất là 0.3 để vẽ,sau đó nếu còn thừa chỗ thì chỉnh lại từng net một
                  nếu tui mún 1 đám đường mạch chỗ nào đó , to lên 0,5mm ( ban đầu chúng là 0,3mm ) thì làm sao hả bác Mod ? chã lẽ ngồi chỉnh từng net , cực nhẩy !

Comment

Nguyên văn bởi Zz_Bi_zZ Xem bài viết
                    nếu tui mún 1 đám đường mạch chỗ nào đó , to lên 0,5mm ( ban đầu chúng là 0,3mm ) thì làm sao hả bác Mod ? chã lẽ ngồi chỉnh từng net , cực nhẩy !
                    Đây đúng là nhược điểm của Orcad.. Bác xài Protel hay Altium sẽ khỏe hơn.

Comment

CÁC bác nhà ta có vẻ khoái auto route nhỉ

Comment

!!

Nguyên văn bởi connit1986 Xem bài viết
                        có bác nào biết khi vẽ mạch in thì những loại linh kiện thông dụng nào tương ứng với những kiểu chân nào không.em cảm thấy bỡ ngỡ quá.còn những loại mà không có sẵn trong thư viện thì mình mua về để đo đạc rồi tự vẽ ah?
                        bác vẽ riết rồi wen thôi.nhưng cũng nên mua về đo rùi hãy chọn footprint cho đúng!
                        SỰ HỌC LÀ MÃI MÃI......!!!!

Comment

!!!

Nguyên văn bởi connit1986 Xem bài viết
                          bạn tham khảo cái này của mod nhá!
                          Attached Files

Comment

Tôi cũng đang học vẽ orcad nên tôi thấy ý kiến của các bác cũng bổ ích.
                            nhưng Cho tôi hỏi một chút được không?
                            Altium mà các bạn nói ở đây là phần mềm gì vậy.

Comment

http://dientuvietnam.net/forums/forumdisplay.php?f=130
                              bạn vào đây mà xem nha!

Comment

Về tác giả

Collapse

hoangbk Tìm hiểu thêm về hoangbk

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X