Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hướng dẫn làm mạch in hai lớp bằng Orcad

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hướng dẫn làm mạch in hai lớp bằng Orcad

Chào các bác, hôm nay em xin trình bày với các bác cách làm mạch in hai lớp mà em đã làm, có gì thiếu sót mong các bác cho ý kiến nhé.
    Em chỉ nói mấy phần cách làm sau thôi nhé, sau khi các bác chọn hai lớp layer top và bottom để chạy, trước round thì nên để ý các Pad của linh kiện ở phần top và phần bottom, vì mình ko có ống đồng ở mấy lỗ via, do vậy các lỗ via mình sẽ tận dụng các chân của điện trở, IC, diode... vì các chân này mình có thể hàn cả top lẫn bot ,ví dụ như mấy cái đominô thì các bác ko thể nào hàn phía mặt top đc vì vướng mất cái mình nó rồi. Các bác chọn pad cần edit rồi Shift +E một cái, chọn bot hoặc top rồi Undefined nó đi, như IC dán thì nhớ chọn ở phần Top nhé.

Sau khi round xong rồi, khoan hẵng phủ đồng, vì các chân mà mình Undefined sau khi phủ đồng nó sẽ phủ luôn, do vậy khi gắn linh kiện nó sẽ chạm với đồng mà mình phủ, chạm tùm lum là toi luôn. Nó sẽ như này:

Do vậy mình Shift +T lại và chọn nó lại như bình thường giống lại mặt bên kia. Khi phủ đồng nó sẽ xuất hiện chân đó lên, đối với linh kiện dán thì khỏi cần

Sau khi in ra giấy decan, bạn ủi bình thường, còn mặt bên kia dán băng keo cho kín lại, làm xong lớp này rồi mới làm lớp trên, mình thì làm lớp Bot trước

Giấy decan này bạn có thể ra ngã tư nguyễn chí thanh và lý thường kiệt có tiệm bán decan, bạn vào hỏi decan trắng mẫu A4, 50k 100 tờ, tha hồ mà xài.
    Sau đó ủi lên

Và dán mặt sau lại rùi ngâm thôi

Đây là cái nồi đất thứ 3 của em đấy, ko biết dung dịch FeCl3 này có nhiệt độ sôi cao lắm hay sao, hai cái nồi trước của em nứt ra làm đôi, nhưng mà cách này hơi nhanh đấy các bác, đặt lên đun nóng nóng lấy cái muống xối lên xối xuống là ok, bảo đảm 3 phút xong, nhưng mà mùi nó bốc lên hơi nặng đó, các bác nhớ chuẩn bị quạt, khẩu trang mà đeo vào.

Sau khi ngâm và khoan cho nó xong

Và mặt sau của nó

Sau đó các bác in nốt mặt còn lại, nhớ mirror cho nó nhé các bác, àh mà in lên giấy kiếng ấy, cứ ra tiệm in-photo gì nói nó bán là có, 2k một tờ, giấy này hay còn gọi là giấy bóng gì đấy cũng ko rõ:

Rồi các bác chồng lên mặt sau của mạch hồi nãy sao cho các lỗ khoan mình khít với lỗ drill của linh kiện trên miếng giấy kiếng là đc, nói chugn cái giấy kiếng này hơi khó ủi, nên các bạn ủi cẩn thận một tí, kinh nghiệm của tui là mới ủi xong đem mặt mới ủi nhúng xuống nước lạnh, như thế dễ tháo lớp giấy ủi và có vẻ dính hơn, hơn nữa lúc phủ đồng các bác đừng phủ hết, phủ thành các đường sọc song song giống như trong hình em ý, như thế ủi dễ dính hơn mà cũng đẹp nữa.

Sau khi ngâm xong nó thế này

Và sau khi quét nhựa thông

Các lỗ via các bác dùng mấy chân linh kiện có sẵn để xuyên qua và hàn hai đầu lại, tốt nhất là dùng mấy chân to to vừa khít với lỗ luôn để khi hàn khỏi bị xục xịch hai bên.

Các bác sau khi làm xong nhớ pót ảnh lên anh em xem với nhá, ai có kinh nghiệm gì thêm xin chỉ bảo, em xin hết.
    Thấy hay thì thanks em một phát nhá. hehe.

Last edited by duonghoang; 19-11-2009, 12:15.

0988467839

Nguyên văn bởi duonghoang Xem bài viết
    Chào các bác, hôm nay em xin trình bày với các bác cách làm mạch in hai lớp mà em đã làm, có gì thiếu sót mong các bác cho ý kiến nhé.
    Em chỉ nói mấy phần cách làm sau thôi nhé, sau khi các bác chọn hai lớp layer top và bottom để chạy, trước round thì nên để ý các Pad của linh kiện ở phần top và phần bottom, vì mình ko có ống đồng ở mấy lỗ via, do vậy các lỗ via mình sẽ tận dụng các chân của điện trở, IC, diode... vì các chân này mình có thể hàn cả top lẫn bot ,ví dụ như mấy cái đominô thì các bác ko thể nào hàn phía mặt top đc vì vướng mất cái mình nó rồi. Các bác chọn pad cần edit rồi Shift +E một cái, chọn bot hoặc top rồi Undefined nó đi, như IC dán thì nhớ chọn ở phần Top nhé.

Sau khi round xong rồi, khoan hẵng phủ đồng, vì các chân mà mình Undefined sau khi phủ đồng nó sẽ phủ luôn, do vậy khi gắn linh kiện nó sẽ chạm với đồng mà mình phủ, chạm tùm lum là toi luôn. Nó sẽ như này:

Do vậy mình Shift +E lại và chọn nó lại như bình thường giống lại mặt bên kia. Khi phủ đồng nó sẽ xuất hiện chân đó lên, đối với linh kiện dán thì khỏi cần

Sau khi in ra giấy decan, bạn ủi bình thường, còn mặt bên kia dán băng keo cho kín lại, làm xong lớp này rồi mới làm lớp trên, mình thì làm lớp Bot trước

Giấy decan này bạn có thể ra ngã tư nguyễn chí thanh và lý thường kiệt có tiệm bán decan, bạn vào hỏi decan trắng mẫu A4, 50k 100 tờ, tha hồ mà xài.
    Sau đó ủi lên

Đây là cái nồi đất thứ 3 của em đấy, ko biết dung dịch FeCl3 này có nhiệt độ sôi cao lắm hay sao, hai cái nồi trước của em nứt ra làm đôi, nhưng mà cách này hơi nhanh đấy các bác, đặt lên đun nóng nóng lấy cái muống xối lên xối xuống là ok, bảo đảm 3 phút xong, nhưng mà mùi nó bốc lên hơi nặng đó, các bác nhớ chuẩn bị quạt, khẩu trang mà đeo vào.

Và mặt sau của nó

Sau đó các bác in nốt mặt còn lại, nhớ mirror cho nó nhé các bác, àh mà in lên giấy kiếng ấy, cứ ra tiệm in-photo gì nói nó bán là có, 2k một tờ, giấy này hay còn gọi là giấy bóng gì đấy cũng ko rõ:

Rồi các bác chồng lên mặt sau của mạch hồi nãy sao cho các lỗ khoan mình khít với lỗ drill của linh kiện trên miếng giấy kiếng là đc, nói chugn cái giấy kiếng này hơi khó ủi, nên các bạn ủi cẩn thận một tí, kinh nghiệm của tui là mới ủi xong đem mặt mới ủi nhúng xuống nước lạnh, như thế dễ tháo lớp giấy ủi và có vẻ dính hơn, hơn nữa lúc phủ đồng các bác đừng phủ hết, phủ thành các đường sọc song song giống như trong hình em ý, như thế ủi dễ dính hơn mà cũng đẹp nữa.

Các lỗ via các bác dùng mấy chân linh kiện có sẵn để xuyên qua và hàn hai đầu lại, tốt nhất là dùng mấy chân to to vừa khít với lỗ luôn để khi hàn khỏi bị xục xịch hai bên.

Các bác sau khi làm xong nhớ pót ảnh lên anh em xem với nhá, ai có kinh nghiệm gì thêm xin chỉ bảo, em xin hết.
    oh. sao chẳng nhìn thấy được cài hình nào thế nhỉ.

Comment

Gửi bác mấy hình trên, tui xem bình thường mà
      Attached Files

0988467839

Comment

Nguyên văn bởi duonghoang Xem bài viết

Do vậy mình Shift +E lại và chọn nó lại như bình thường giống lại mặt bên kia. Khi phủ đồng nó sẽ xuất hiện chân đó lên, đối với linh kiện dán thì khỏi cần

Sau đó ủi lên

Và mặt sau của nó

Cách này hay. Mình cũng từng làm nhưng dùng bằng decan nên không chính xác.với việc dùng giấy bóng kính cho mặt còn lại chắc là chính xác. mà bac có biết mua giấy bóng kính ở đâu không

Comment

Nguyên văn bởi kkkk Xem bài viết
          Cách này hay. Mình cũng từng làm nhưng dùng bằng decan nên không chính xác.với việc dùng giấy bóng kính cho mặt còn lại chắc là chính xác. mà bac có biết mua giấy bóng kính ở đâu không
          Mấy tiệm in photo hay có đó bác, vào nhà sách tìm cũng có nữa.

Cái mạch của em sau khi hoàn thành đây:

Last edited by duonghoang; 19-11-2009, 19:17.

0988467839

Comment

Bác có kinh nghiệm j về việc là giấy bóng kính không. em chưa thử dùng loại này bao h? VD nhiệt độ bàn là...
            MÌnh thường hay dùng proteus nên không biết có cách phủ mạch thanh đường sọc như bác không. còn nếu phủ kín thì kiểu j cũng bị rỗ. Một số loại phip ăn mòn rất lâu. không biết là tốt hay xấu nhỉ?

Comment

-Giấy kiếng thì công nhận ủi hơi khó, khi ủi cố gắng giữ chặt miếng giấy, ủi mạnh tay và đều, nhiệt độ bàn là nóng hơn bình thường một chút, đừng nóng quá dễ biến dạng giấy kiếng. Sau khi ủi nên nhúng ngay vào nước thì dễ bong ra hơn. Nhưng phần lớn ủi xong đều phải dùng bút lôgn tỉ mỉ mà vẽ lại, chứ chả bao giờ ủi giấy kiếng mà dính hết lên đc.
              - Còn phip nào thì em thấy cũng như nhau cả, đưa lên "nồi" là nhanh gọn cả . Bác phủ đồng mà bị rỗ thì cũng bình thường thôi, nhưng làm theo cách của em 95% là ko bị rỗ: trước tiên sau khi ủi là phải dùng bút lông tô kín lại (hơi cực nhưng mà đẹp ), rồi đem "nồi" ra, đun cho dung dịch nóng lên một chút, dùng thìa nhựa múc đổ lên mạch (hình trên), đổ lên đổ xuống để phần đồng bị ăn mòn bị xối xuống lun, do vậy nên ăn mòn rất nhanh. Bác mà phủ đồng kín mít rồi thì còn mấy đường chứ mấy.
              - Em chỉ vẽ mạch in bằng Orcad thôi, nếu bác dùng orcad thì làm thế này

Bác dùng Tool Obstacle vẽ đường bao quanh, sau đó chọn Properties, rồi chọn Copper pour, Layer thì chọn top hoặc bottom, Width là đường rộng của đường line phủ đồng (nếu chọn sọc hoặc caro), để chọn cách phủ, bác click vào Hatch Pattern, nếu ko thấy chữ này hiện lên thì click Ok, rồi chọn chuột phải vào lại Properties -> Hatch Pattern. Chọn Line để bác chọn các đường sọc song song, Cross Hatching để chọn sọc caro, Solid là phủ toàn bộ. Phần phía dưới, Hatch Grid để chọn độ rộng giữa các sọc, Hatch Rotation để chọn độ nghiêng cho sọc, bác có thể chọn 45 hoặc 30 độ tùy ý. Ok là xong, bác đã có một bản phủ đồng tuyệt đẹp.

Nhớ Thanks em phát nhé !!

0988467839

Comment

chào các bác em là thành viên mới. Các Bác cho em hỏi in mạch đồng lên giấy phô tô thường được không vậy? chứ em hỏi mấy quán phô tô chẳng thằng nào chịu in ra giấy đề can cả

Comment

Giấy photo cũng được nhưng là xong phải ngâm nước thật lâu cho giấy nó mục ra, khi bóc có thể bị hỏng nhiều hơn và ngồi tô lại lâu hơn. Đúng là in giấy decan hại máy in, nhà mình thay mấy cái máy in rồi, ở ngoài hàng, nhân viên nào mới làm ko biết, thì mới cho mình in , hic hic. Hai mặt tốt nhất là đi dặt cho nó lành

Comment

Ừ đúng đấy,mình cũng thấy vậy.bác nào có chỗ in hay chỉ bọn em với.đem giấy ra in họ không in,bảo là máy không nhận ra được.với lại in có 1,2 bản thì họ chê ít hay sao đấy nên chẳng in luôn.heyd.

Comment

Mình nghĩ dùng cái giấy màu mà học sinh tiểu học hay dùng để vẽ thủ công dán vào tờ giấy A4 (cho nó dày lên in không bị kẹt giấy) rồi in ra đấy có lẽ sẽ tốt hơn dùng giấy phô tô. vì giấy đó có một lớp màu khi ngâm mạch thì nó dính luôn vào mực làm mực chất lượng hơn. Không biết các Bác nghĩ sao?

Comment

Các Bác có biết cái chất phủ mạch màu xanh trên mạch in là chất gì không? ở Hà Nội thì mua ở đâu vậy? Bác nào biết chỉ em với.

Comment

Bác có thể chụp cái từ giấy kiếng loại bác dùng lên cho em xem nhờ với được ko ạ?

Comment

Cái này còn gọi là bìa kiếng lá (ko phải loại bìa kiếng dày đâu nha)

Nó trong suốt àh, nó có mấy miếng giấy trắng mỏng kẹp ở giữa để khỏi dính với nhau đó

0988467839

Comment

Nguyên văn bởi phong_hitech Xem bài viết
                              Mình nghĩ dùng cái giấy màu mà học sinh tiểu học hay dùng để vẽ thủ công dán vào tờ giấy A4 (cho nó dày lên in không bị kẹt giấy) rồi in ra đấy có lẽ sẽ tốt hơn dùng giấy phô tô. vì giấy đó có một lớp màu khi ngâm mạch thì nó dính luôn vào mực làm mực chất lượng hơn. Không biết các Bác nghĩ sao?
                              Giấy đó ngoài hàng photo cũng ko nhận in, nhưng máy in nhà thì nên dùng giấy này là hợp lí, dù máy in hơi kém vẫn in được. Hóa chất phủ xanh tên là Flux, mua thì hơi khó và đắt , cũng chẳng biết mua ở đâu

Comment

Về tác giả

Collapse

duonghoang Handsome ^^ Tìm hiểu thêm về duonghoang

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X