Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về đổ đồng và cách ăn mòn mạch ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi về đổ đồng và cách ăn mòn mạch ?

Chào các bác !

+ Em đang gặp chút khó khăn về việc đổ đồng , 1 số thông số trong phần obstacle em vẫn chưa rõ , bác nào biết , mong bác chỉ cho em với , sau khi vẽ xong mạch ,em muốn đổ đồng nhưng vùng đồng ở chân linh kiện phải rộng
    (như hình ), không biết là điều chỉnh như nào đẻ được như vậy

em có chỉnh 1 số thông số , nhưng cũng vẫn chưa làm được như vậy

mong các bác giúp em ...

+ em đang định dùng hcl và h2o2 để ăn mòn miếng đồng , tuy nhiên em nghe nói mấy cái chât này ăn mòn mạch rất nhanh , nếu không cần thận thì nó sẽ ăn hết cả miếng đồng , hơn nữa dùng nhưng chât này cũng khá nguy hiểm , em muốn hỏi là khi pha các chât này với nhau thì nên pha theo tỉ lện nào là hợp lý ạ ( theo kinh nghiệm của các bác ) , và khi làm với những chất này thì nên dùng những dụ cụ gì để làm cho an toàn ạ

+ trước đây khi đi in mạch thì em cũng hay dùng giấy decan , nhưng cũng có 1 số lần khi in xong thì mực nó hay bị nát, bị vụn ( không bám vào giấy nữa ) và in hỏng cũng rất nhiều lần , em có đọc trên forum thấy mấy anh khuyên nên dùng giấy hồng hà để in ( loại giây thủ công khổ A3 ) , tuy nhiên em có hỏi 1 số cửa hàng nhưng người ta không bán loại giấy này , vậy có còn loại giấy nào có giá cả hợp lý và có thể in mạch mà cho chất lượng tạm chấp nhận được không ạ ?

Chào các bác nha < Cám ơn các bác nhiều nhiều ...

undefined+ isolate all tracks (tách biệt giữa các dây) : Bạn chọn nó thì khi bạn đổ đồng dây đất thì nó vẫn vẽ dây đất thành dây như chưa đổ đồng . Nếu ko chọn thì nó sẽ đổ đồng toàn bộ phần dây đất một cách "tràn làn" . Bạn cứ thử lần lượt rồi sẽ thấy sự khác biết .

+ Seed only from desinated object (tạm dịch là chỉ đổ vào những linh kiện được chọn trước ) thì nó liên quan đến cái nút Comp Attachment ở dưới . Mình chưa thử chức năng này bao h .Nhưng hiểu là nó cho mình chọn một số chân linh kiện và linh kiện cụ thể rồi đổ đồng .Nó là cái tùy chọn thêm thôi , chắc phải làm nhiều mới phát sinh nhu cầu .

+Còn về dung dịch thì tớ dùng FeCl3 , đã thử vài lầnnhưng chưa thành công lắm . Bạn nên sắm một cái găng tay cao su vì nếu làm với FeCL3 thì tay chân vàng khè .

+Về giấy thì tớ lại nghĩ khác bạn.Dùng loại giấy Hồng Hà(chưa to bằng tớ A4 giá 2500)d không tốt bằng loại giấy dán xe máy đâu ( mặt sau ) .Bạn nên thử lại .

Túm lại là sau khi thử nghiệm thì tớ quyết định là đi đạt mạch =)) .

Nhưng cũng chúc bạn thành công. Nếu thành công thì Pm cho tớ nhé .

Comment

- Những vùng phủ đồng như thế thì theo chưa có phần mềm nào tớ đang dùng qua có thể tự động làm như vậy. Những vùng như thế là vẽ tay. Về nhưng vùng vẽ như thế có thể tham khảo anh 1504.

- Ý 2, tớ không dùng Orcad nên chịu

- Ăn mòn nhanh thì bạn chịu khó trông thôi, một lúc là được, chứ ăn mòn bằng FeCl3 có khi bạn đi ngủ dậy nó mới xong.Còn nếu dùng HCl thì mấy thằng bạn tớ làm nó bảo pha theo tỉ lệ 3:1 là ổn. Còn về mặt trang bị nếu có khẩu trang, găng tay thì tốt, có thể dùng mấy cái cặp bằng nhựa để gắp mạch, nếu không thì cứ đũa mà chơi. Nên có khẩu trang, làm nơi thoáng gió, vì có thể tạo ra CL2.

- Dùng giấy decan là ngon nhất rồi. Đối với những máy in có mực chính hãng thì in cực đẹp, làm mạch rất ổn. Khi bạn đổ lại mực thì nó sẽ có hiện tượng như bạn mô tả, mực không dính, thậm chí không dính một tí nào trên giấy. Khắc phục bằng cách bạn dùng giấy ráp đánh qua bề mặt giấy, làm cho nó bớt bóng đi là in bình thường. Hoặc mua loại giấy thủ công Hồng hà loại có dính được, bóc lấy phần sau của nó, loại giấy này vẫn dính mực đểu.

Comment

Nguyên văn bởi phamthaihoa Xem bài viết
        - Những vùng phủ đồng như thế thì theo chưa có phần mềm nào tớ đang dùng qua có thể tự động làm như vậy. Những vùng như thế là vẽ tay. Về nhưng vùng vẽ như thế có thể tham khảo anh 1504.

- Ý 2, tớ không dùng Orcad nên chịu

- Ăn mòn nhanh thì bạn chịu khó trông thôi, một lúc là được, chứ ăn mòn bằng FeCl3 có khi bạn đi ngủ dậy nó mới xong.Còn nếu dùng HCl thì mấy thằng bạn tớ làm nó bảo pha theo tỉ lệ 3:1 là ổn. Còn về mặt trang bị nếu có khẩu trang, găng tay thì tốt, có thể dùng mấy cái cặp bằng nhựa để gắp mạch, nếu không thì cứ đũa mà chơi. Nên có khẩu trang, làm nơi thoáng gió, vì có thể tạo ra CL2.

- Dùng giấy decan là ngon nhất rồi. Đối với những máy in có mực chính hãng thì in cực đẹp, làm mạch rất ổn. Khi bạn đổ lại mực thì nó sẽ có hiện tượng như bạn mô tả, mực không dính, thậm chí không dính một tí nào trên giấy. Khắc phục bằng cách bạn dùng giấy ráp đánh qua bề mặt giấy, làm cho nó bớt bóng đi là in bình thường. Hoặc mua loại giấy thủ công Hồng hà loại có dính được, bóc lấy phần sau của nó, loại giấy này vẫn dính mực đểu.
        cám ơn bác Hòa ,
        + về phần phủ đồng thie em đã tham khảo cách mà anh 1504 hướng dẫn là anh ấy bảo đi obstacle = tay ; rùi có thể dịch chuyển = nháy phím S , nhưng mà em nháy phím S ( không phải 1 mình em , mà 1 số bạn khác trong forum ) có được đâu , thậm chí nháy phím S đau cả tay cũng chẳng thấy gì cả , không hiểu tại sao nữa ...nhưng có lẽ em sẽ thử lại xem sao ... biết đâu lại được ...

+ còn về ăn mòn , thì em sẽ thử theo cách của bác , tại vì em thấy có người bảo là ăn mòn = HCL cũng hay hay nên em muốn nghich thử xem sao

+ thực sư là chuyện chọn giấy để in cũng đau đầu lắm ạ , ít của hàng cho in trên giấy decan hơn nữa mấy của hàng mà em đi in mạch trên giấy đề can đó , in cũng hay bị hỏng lắm , giấy nó bị nhầu , mực nhiều khi bị nát bét không làm ăn được gì , nhiều hôm đi in được 3 tờ giấy decan thì hỏng đến 6 đến 7 tờ , rất phí ...Còn giấy thủ công Hồng Hà loại có dính thì em không biết mua ở đâu nữa ...( nếu bác biết thì bác bảo cho em luôn nhé ...) đi đâu hỏi họ cũng chỉ nói có giấy thủ công loại 2500 đ / tệp , nhưng em thấy loại này không bóng lắm , không biết có ăn thua không , em cũng chưa thử .Ngoài ra còn có 1 loại giấy Hòng hà nữa , khá đắt 2500/ tờ ; 1 tệp 20 tờ ( 50 k ) nên em bỏ qua ...Nhưng nói gì thì nói , em cũng se thử theo mấy cách mà các bác đã chỉ bảo

Cuối cùng , xin chân thành cám ơn bác ...chúc bác vui

Comment

cái này bồ nên dùng dấy decan như mấy bồ kia nói lọai decan dùng cho xe máy đó cực tốt nửa mét có 6 nghàn àh vào nhà sách có bán đầy .dung dich thi dùng Fecl3 chậm nhưng tốt hơi lâu tí cỡ 10 dến 12 tiếng tùy cách pha chế
          |

Comment

Nguyên văn bởi Lamentation Xem bài viết
            undefined+ isolate all tracks (tách biệt giữa các dây) : Bạn chọn nó thì khi bạn đổ đồng dây đất thì nó vẫn vẽ dây đất thành dây như chưa đổ đồng . Nếu ko chọn thì nó sẽ đổ đồng toàn bộ phần dây đất một cách "tràn làn" . Bạn cứ thử lần lượt rồi sẽ thấy sự khác biết .

+ Seed only from desinated object (tạm dịch là chỉ đổ vào những linh kiện được chọn trước ) thì nó liên quan đến cái nút Comp Attachment ở dưới . Mình chưa thử chức năng này bao h .Nhưng hiểu là nó cho mình chọn một số chân linh kiện và linh kiện cụ thể rồi đổ đồng .Nó là cái tùy chọn thêm thôi , chắc phải làm nhiều mới phát sinh nhu cầu .

+Còn về dung dịch thì tớ dùng FeCl3 , đã thử vài lầnnhưng chưa thành công lắm . Bạn nên sắm một cái găng tay cao su vì nếu làm với FeCL3 thì tay chân vàng khè .

+Về giấy thì tớ lại nghĩ khác bạn.Dùng loại giấy Hồng Hà(chưa to bằng tớ A4 giá 2500)d không tốt bằng loại giấy dán xe máy đâu ( mặt sau ) .Bạn nên thử lại .

Túm lại là sau khi thử nghiệm thì tớ quyết định là đi đạt mạch =)) .

Nhưng cũng chúc bạn thành công. Nếu thành công thì Pm cho tớ nhé .
            thanks bạn nhiều nhiều ...mình thì thấy mấy cái mạch do các anh làm thấy đẹp quá nên muốn tìm hiểu xem làm như thế nào , thực sự là có quá nhiều điều cần phải nhờ các anh em chỉ giùm . Mình cũng thử đi thử lại mấy cái thông số như bạn nói đó nhưng chưa thu được kết quả khả quan nên ... .Mình đoan bạn cũng làm mạch nhiều rùi nên có nhiều kinh nghiêm , nhưng thực sự mình thấy bạn quyết định đi đặt mạch cũng chưa hay lắm , mình có thấy 1 vài chỗ đặt mạch in nhưng rất đắt ( theo mình là như vậy ) đặt mạch ( < 1 dcm2 ) thì sau 4 đến 6 ngày giá 65000 ; sau 2 đến 3 ngày 75 000 ; 1 ngày lấy luốn giá 95000 đ ;( linh kiện phải tự lo lấy ) ; mình thấy cũng bất tiện nếu thích nghích === > quyết định mạch nào tự làm được thì làm , không thì đi đặt ...Và mình cũng đang kiếm xem chỗ nào giá làm mạch rẻ 1 chút để còn đến đặt ...
            Còn về chuyện giấy thì mình sẽ thử xem cách của bạn và của bác Hòa ...nếu có điều kiện sẽ thử các loại giấy khác ...

Chào bạn nha , chúc bạn vui ...

Comment

Khi in = giấy decan thì giảm "độ phân giải " xuống 600dpi hoặc 300dpi thì đỡ bị nhòe. Chú ý khi in xong thì phải giữ giấy thật cẩn thận vì lúc này mực rất dễ bị gãy và bong ra khỏi giấy. Giấy này thì bạn chịu khó ra mấy hàng làm QC xin ,có mà đầy.

Nguyên văn bởi KUKU Xem bài viết
              cái này bồ nên dùng dấy decan như mấy bồ kia nói lọai decan dùng cho xe máy đó cực tốt nửa mét có 6 nghàn àh vào nhà sách có bán đầy .dung dich thi dùng Fecl3 chậm nhưng tốt hơi lâu tí cỡ 10 dến 12 tiếng tùy cách pha chế
              Khi rửa mạch = Fecl3 thì bạn nên pha với nc nóng và phải lắc qua lắc lại như đãi đỗ thì sẽ nhanh hơn ( 15` => 20` tuỳ mạch )

Comment

cho mình hỏi: lam sao co được lỗ tròn ở chân linh kiện vậy?

Comment

dùng FeCl3 ngâm mạch là ổn nhất, tuy nó ngâm hơi lâu (chịu khó ngồi lắc thì cũng mau thôi) và hơi dơ nhưng mà nó an toàn hơn ba cái HCl, H2O2.

Comment

Nguyên văn bởi vodangks Xem bài viết
                    dùng FeCl3 ngâm mạch là ổn nhất, tuy nó ngâm hơi lâu (chịu khó ngồi lắc thì cũng mau thôi) và hơi dơ nhưng mà nó an toàn hơn ba cái HCl, H2O2.

Theo kinh nghiệm của tớ thì nên dùng HCL,H202,H20 . tuy có hơi độc một chút (cái này đeo khẩu trang vào, tránh ngủi hơi bay lên là được) nhưng bù lại ăn mòn nhanh , chỉ vài phút. và sạch. Còn Fecl3 thì lâu và bẩn lắm.
                    Thông thường tỉ lệ pha hcl, h202,h20 là 2:1:3 tuỳ vào thời gian ăn mòn và độ đậm đặc của hcl.
                    chúc vui.
                    học tập, lao động và làm việc theo gương chủ tịch Hồ Chí Minh vĩ đại .

Comment

Nguyên văn bởi tbs0203 Xem bài viết
                      Theo kinh nghiệm của tớ thì nên dùng HCL,H202,H20 . tuy có hơi độc một chút (cái này đeo khẩu trang vào, tránh ngủi hơi bay lên là được) nhưng bù lại ăn mòn nhanh , chỉ vài phút. và sạch. Còn Fecl3 thì lâu và bẩn lắm.
                      Thông thường tỉ lệ pha hcl, h202,h20 là 2:1:3 tuỳ vào thời gian ăn mòn và độ đậm đặc của hcl.
                      chúc vui.
                      dù có đeo khẩu trang thì cũng khó tránh khỏi ngửi thấy mùi clo độc hại, với lại làm việc với axit cũng nguy hiểm lắm, người ta thường nói :Chơi dao có ngày đứt tay" mà, làm ko khéo đổ vào tay chân thì ôi thôi
                      Còn xài FeCl3 thì chỉ việc đeo bao tay vào thì khỏi lo bị dơ, lúc ngâm nên pha 1 ít nước nóng, để ngoài nắng ngâm, lắc đều cũng rất mau.

Comment

Lúc ngâm thì thay vì ngâm trong chậu thì tìm cách nào đun cho FECl3 sôi liên tục mà ngâm thời gian chỉ 3 phút là xong không cần dùng đền HCL và H2O2.

Sông dài, Thuyền lớn, Biển rộng bao la.
                        Tháo neo ngôn ngữ, lèo lái con thuyền kiến thức nhân loại.

Comment

Về phần giấy in thì tôi khuyên các bạn nên dùng giấy THUỐC,cái này rất it nghe các bạn nói dến nhưng tôi dảm bảo kết quả hơn cả sự mong đợi.Tuy hơi đắt 1 ti(tôi di in cả tiền in luôn là 2000d/A4)nhung sau khi ui độ bám dính rất cao(kh dễ gi bong ra dau,các bạn cư yên tâm).Khi mua,nếu nói giấy thuốc người ta khong biết thì nói la giấy ịnect
                          Con về rửa mạch thì tôi vẫn dùng FeCl3,nếu pha với nồng dộ cao thì rua cung rất nhanh.Tôi kh cân dun sôi nước ma rữa mạch 30cmx10cm mất có 10phut a!
                          chúc các bạn thành công!
                          Hôm nay phải hơn hôm qua và thua ngày mai!

Comment

Chào các bạn. Về phần dùng HCl hay FeCl3 để ăn mòn đồng thì tôi không bàn tới. Nhưng tôi có một kinh nghiệm rất quí báu muốn chia sẻ với các bạn. Đó là phần giấy in và cách để lớp mực trên giấy in dính lên board đồng một cách hoàn hảo nhất. Theo tôi, về phần giấy in thì không cần chọn loại giấy gì đắt tiền hay có bề mặt trơn lán gì cả, chỉ càn dùng giấy in thông thường hay dùng để in văn bản (giấy A4) là được. Lí do vì sao ư. Rẻ tiền (nhưng nên chọn loại chất lượng một tí). Và cách để cho lớp mực dính lên board đồng một các hoàn hảo đó là: khi là mạch lên board đồng, để sẵn kế bên một thau nước. Khi đã là thật kỉ mạch lên board thì thông thường, các bạn sẻ chờ cho mạch nguội và bóc giấy ra, như thế sẻ rất dể làm tróc lớp mực ra. Ta hãy lợi dụng lúc board vừa là xong và còn nóng thì cho ngay vào thau nước. Lớp giấy sẽ ngay lập tức phồng rộp lên và mục ra, rất mềm, dể bóc ra mà không mang theo một tí mực nào cả. Cách này rất tốt cho các đường mạch nhỏ, miển là chúng có thể in lên giấy là ok. Và công việc cuối cùng là ăn mòn!
                            Mong các bạn hãy làm thử và cho ý kiến (nhưng đừng chém mình nhá).
                            Last edited by NgoMinhQuang; 09-07-2009, 17:43.

Comment

Sao có bài ngừoi ta khuyên là không nên bóc giấy lúc còn nóng mà NgoMinhQuang lại khuyên vậy ?

Comment

Về tác giả

Collapse

schanbkhn Tìm hiểu thêm về schanbkhn

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X