Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Lỗi nặng khi phủ Mass cho mạch in

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Lỗi nặng khi phủ Mass cho mạch in

Đây là lỗi khi phủ mass cho mạch, trên các con 7805 và 7812 chân số 3 thay vì nối với mass thì lại nối với chân số 2 (đường mảnh)

Lỗi sai (đánh dấu màu xanh)

Tui có các câu hỏi sau mong các bác giải đáp hộ:

1.Làm sao để các chân trên nối với vùng mass như thế này?

2.Muốn thay đổi kiểu nối với vùng mass thì làm thế nào? Thay vì nối bằng dấu X như trên (quá mảnh ) thì chỉ cần nối bằng một đường kéo vào vùng mass như mọi đường khác trong mạch (sẽ tạo ra cỡ lớn hơn, đảm bảo khi ủi hay khi in sẽ không bị mất đường nối)

Tui dùng phương pháp ủi thôi...

Cám ơn các bác!
    Last edited by Vniiks; 26-11-2007, 18:58.

khi bạn nối chân linh kiện thì phải đặt tên cho những chỗ cân nối mass lấy với tên là GND sau đó cho phủ đồng chọn đường cần phủ là GND LÀ ĐƯỢC, nhưng nhớ là chọn kicks cỡ cho chân net phải lớn

Comment

Bạn chọn cái Error Tool , kích vào chân linh kiện bị lỗi rồi bấm del là hết
      AVR đã quay trở lại: ATMEGA32: 66k, ATMEGA8A: 30k, ATMEGA48: 30k.
      Xem thêm tại Online Store ---> Click here
      Mob: 0982.083.106

Comment

KHông biết OrCAD phủ mass sao chứ mình dùng PADs phủ nó thế này.
        Attached Files

Comment

Nguyên văn bởi dung05dt Xem bài viết
          khi bạn nối chân linh kiện thì phải đặt tên cho những chỗ cân nối mass lấy với tên là GND sau đó cho phủ đồng chọn đường cần phủ là GND LÀ ĐƯỢC, nhưng nhớ là chọn kicks cỡ cho chân net phải lớn
          Ý bạn là : Chân net là pad à? Hay là cả đường net? Nếu sửa kích cỡ pad lớn (?) thì phải sửa lại footprint à?

Theo tui đoán thì, đây là cách để phủ mass (tôi đã phủ được, nhưng bị lỗi) chứ ko phải là sửa chân pad nối với vùng phủ mass...bạn hiểu sai ý tui rồi.
          Last edited by Vniiks; 27-11-2007, 09:46.

Comment

Nguyên văn bởi Vniiks Xem bài viết
            Đây là lỗi khi phủ mass cho mạch, trên các con 7805 và 7812 chân số 3 thay vì nối với mass thì lại nối với chân số 2 (đường mảnh)

Lỗi sai (đánh dấu màu xanh)

Bạn xem lại trong chematic vì mặc định 78xx có chân 2 nối mas.

Tui có các câu hỏi sau mong các bác giải đáp hộ:

1.Làm sao để các chân trên nối với vùng mass như thế này?
            Khi phủ đồng, chọn tên netlist cần nối (mũi tên đỏ) > OK > Auto > Refesh > All.

2.Muốn thay đổi kiểu nối với vùng mass thì làm thế nào? Thay vì nối bằng dấu X như trên (quá mảnh ) thì chỉ cần nối bằng một đường kéo vào vùng mass như mọi đường khác trong mạch (sẽ tạo ra cỡ lớn hơn, đảm bảo khi ủi hay khi in sẽ không bị mất đường nối)

Tui dùng phương pháp ủi thôi...

Cám ơn các bác!
            Options > Thermal Relief Setting > Bạn thay đổi tham số (mũi tên đỏ) > OK > Auto > Refesh > All.
            Attached Files

Comment

Có ai chỉ lỗi này với:

làm sao bỏ đi cái không cần thiết trong các hình tròn đó zậy (tức là mấy cái phần thừa của phủ mass đó zậy)trong lúc phủ mass cho mạch in thanks trước nhe'
              Last edited by xuyenll; 22-06-2008, 14:27.

Comment

Chọn mục "Do Not Fill Beyond Obstacle Edge", tham khảo #6
                More friends more foods

Comment

trong cửa sổ Edit Obstacle:
                  - mục Obstacle Type chọn: Anti-Copper.
                  - mục Obstacle Layer chọn: Top (hay Bottom)
                  - Width nên để là: 10 mil.
                  - Ok.
                  Click chuột trái để bắt đầu đóng khung phạm vi "không cho" phủ đồng. Kết thúc bằng phím EsC.
                  Nhớ Refesh All sau khi thức hiện bất cứ thay đổi trong bản vẽ.
                  Có thể, bạn sẽ thấy khung của nó "nối tắt" nhiều đường mạch. Nhưng nó không ảnh hưởng khi xuất ra film. Cứ an tâm.
                  Last edited by ngdhop; 23-06-2008, 14:34.

Comment

thanks các anh các chị nhiều lắm, mà cho em hỏi post tìm hiểu sơ đồ nguyên lý hoạt động của mạch "Tự động bơm nước cho bồn nước" thì post ở đâu vậy, tại vì em đang làm đề án 1 nên có sơ đồ rồi mà chưa hiểu lắm về nguyên lý hoạt động của ns nên nhờ anh chị hướng dẫn giúp , vì chổ này bàn luận về layout nên em ko dám post lên. . Cảm ơn trước nhé.

Comment

em làm theo(bỏ phu mass ko cần thiết)nhưng sao làm hoài ko được, mà cho hỏi làm sao tao lổ chấm tròn chân linh kiện trong layout vậy. cảm ơn các pác nhiều

Comment

Nguyên văn bởi Vniiks Xem bài viết

Lỗi sai (đánh dấu màu xanh)[/IMG]

Bạn cần xem lại footprint lay out khi chọn, vì mặc định bên CAP 78XX chân 2 là GND. Chúc thành công.

Comment

mọi người ơi chỉ dùm lỗi này là lỗi gì sửa nó như thế nào với, mới học orcad nên hok biết gì.http://vn.360plus.yahoo.com/a7-cuatu...?pid=571&fid=2
                          làm sao hiểu hết được công nghệ :)

Comment

-Cái này là bị lỗi từ khi chạy mạch bạn nên để DCR để nó kiểm tra..và khi chay xong bấm lại để nó check lại coi còn lỗi k!!

Comment

Nguyên văn bởi xuyenll Xem bài viết
                              Có ai chỉ lỗi này với:

làm sao bỏ đi cái không cần thiết trong các hình tròn đó zậy (tức là mấy cái phần thừa của phủ mass đó zậy)trong lúc phủ mass cho mạch in thanks trước nhe'
                              Các phần thừa đó là do bạn chưa tắt các lớp không cần thiết đó,bạn kích vào color Setting,sau đó bỏ các lớp không cẩn thiểt bằng cách bấm phím -,(có thể ctrl kết hợp các lớp cho nhanh),thường thì khi in ra mach để làm thi chỉ xài lớp bạn vẽ tức là Top hoặc Bottom,

Comment

Về tác giả

Collapse

Vniiks Tìm hiểu thêm về Vniiks

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X