Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Ko thể tạo hết các đường mạch ? (proteus)

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Ko thể tạo hết các đường mạch ? (proteus)

Mình có cái mạch định làm 1 mặt mà khi đến phần auto router nó luôn sót lại vài chân ko nối, nếu chuyển sang mạch 2 lớp thì lại nối hết được. Có phải là 1 số mạch ko thể nối hết chân nếu làm 1 mặt ko ? Và mạch của mình cũng là mạch như vậy ?

EDIT: mạch của mình có 1 vxl 8051 40 chân, màn lcd 16x2, 12 nút bấm (dùng trên 7 chân vxl), 2 cái uln2003, 1 cái ổn áp 7805.... Như thế chắc chả vẽ bằng tay đc nhỉ Mình cũng thử xoay ngược xuôi với đặt lại nhiều lắm mà vẫn bị ...

Thôi thế làm 2 mặt cũng được nhưng mà mình ko hiểu mấy cái IC mà cả mặt trên dưới đều có đường nối vào 1 chân thì hàn kiểu gì, hàn 1 mặt trước xong đến mặt kia thì IC nó ép vào bảng rồi làm sao hàn đc nữa, chắc là hàn từ rìa vào mà thế thì khó quá...

Cho mình hỏi luôn là cái bảng đồng ở chợ giời là 2 hay 1 mặt vậy, mình ko để ý kĩ lắm
    Last edited by kobietgi; 21-11-2011, 22:55.

điều này là chắc chắn rồi,nhưng mà mạch của bạn có nhiều linh kiện và phức tạp lắm k? cho cái ảnh lên ae xem.
    Bạn cố gắng sắp xếp lại vị trí đặt linh kiện đi,xoay chỗ này xoay chỗ kia hợp lý 1 chút thì có khả năng là đc,k thì tự đi dây bằng tay.ok

Comment

Hi,
      Đúng rồi bác, trong trường hợp đó bác cho những đường còn lại nằm ở lớp trên bởi những jumper. Jumper cũng giống như đường mạch có điều nó là một đường thẳng tắp để câu dây từ đầu này đến đầu kia. Cái này thì bác phải route bằng tay mà thôi, cứ làm vài phát tự nhiên có kinh nghiệm liền.
      Thân ái.
      Đường đến những ngày vinh quang không còn xa
      Con đường chúng ta... chúng ta đã chọn.

Comment

nối dây có sao đâu. tơ nối dây cả 1 đống luôn. quay di quay lai. cang quay càng nối nhiu. ...

lúc bạn đi cái dây nối bàng tay. bạn đi làm sao 2 điểm nối càng gần nhau cang tôt. như thế cho đỡ bị lộn khi nối nhìu dây

Comment

khi bạn chưa quen với vẽ mạch thì đầu tiên bạn nên xem cách sắp xếp linh kiện trên các board mạch, cũng như xem những người khác vẽ rồi bạn lấy kinh nghiệm đó mà vẽ.
          chuyên cung cấp các thiết bị điện tử, điện công nghiệp, biến tần, plc, màn hình cảm ứng (HMI
          mail:
          mobile phone: 0966873918

Comment

Chế độ auto nó thế thoi.vì nó luôn tính sao cho tối ưu nhất.tốt nhất muốn vẽ 1 mặt thì vẽ tay đi

Comment

khi bạn đã quen với việc này rồi thì bạn sẽ dễ dàng sắp xếp linh kiện môt cách dễ dàng hơn.
              bạn nên vẽ mạch bằng tay đi, đó là cách vẽ dg board thủ công nhưng rất đẹp và giúp mình nhớ lâu hơn.
              khi vẽ xong mà còn một số dg mạch ko vẽ dc thì hãy đi jum, còn cái nào mà cảm thấy vẽ dg dc thì hãy vè cho đẹp hơn
              chuyên cung cấp các thiết bị điện tử, điện công nghiệp, biến tần, plc, màn hình cảm ứng (HMI
              mail:

Comment

ở chế độ auto các dg mạch chạy xấu lắm tốt nhất là vẽ tay đi
                mail:

Comment

trời ơi. vẽ tay tới bao giờ. chết mất. mà sao tôi kich vào vẽ tay sao nó k như ý mình thế. nó cứ chạy theo ý no k ah. vẽ chả dc gi

Comment

Mạch của mình có 1 vxl 8051 40 chân, màn lcd 16x2 16 chân, 12 nút bấm (dùng trên 7 chân vxl), 2 cái uln2003, 1 cái ổn áp 7805.... Như thế chắc chả vẽ bằng tay đc nhỉ Mình cũng thử xoay ngược xuôi với đặt lại nhiều lắm mà vẫn bị, sửa cũng ko hết đc ...

Thôi thế làm 2 mặt cũng được nhưng mà mình ko hiểu mấy cái IC mà cả mặt trên dưới đều có đường nối vào 1 chân thì hàn kiểu gì, hàn 1 mặt trước xong đến mặt kia thì IC nó ép vào bảng rồi làm sao hàn đc nữa, chắc là hàn từ rìa vào mà thế thì khó quá...

Cho mình hỏi luôn là cái bảng đồng ở chợ giời là 2 hay 1 mặt vậy, mình ko để ý kĩ lắm

Comment

trước giờ mình toàn vẽ bằng tay,giờ hỏi tới tự động chắc chẳng biết xài,hum nay vẽ chưa ra mà nhức đầu thì nghỉ,mai vẽ tiếp,vẽ xong rồi thấy ko đẹp thì vẽ lại.
                      ĐT: 0972 20 58 68
                      Gmail:

Comment

Nguyên văn bởi kobietgi Xem bài viết

bảng đồng chỉ có 1 mặt,nếu mình làm theo phương pháp ủi bằng bàn là thì chỉ làm đc 1 mặt thôi,còn mấy chân IC có đường mạch 2 mặt đặt mạch in ngoài cửa hàng các lỗ via ng ta phủ cả thiếc lên rồi,chỉ cần hàn 1 mặt là đc.

Comment

Về tác giả

Collapse

kobietgi Tìm hiểu thêm về kobietgi

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X