Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Tạo thư viện 3D cho Altium Designer 6.8

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Tạo thư viện 3D cho Altium Designer 6.8

Em mới kiếm được Altium Designer 6.8, thấy có phần tạo thư viện 3D nhưng không biết dùng thế nào. Em lập topic này mong các bác chỉ giúp cho em cũng như cho các bạn chưa biết. Em xin trân thành cảm ơn.

Nguyên văn bởi little_fire Xem bài viết
    Em mới kiếm được Altium Designer 6.8, thấy có phần tạo thư viện 3D nhưng không biết dùng thế nào. Em lập topic này mong các bác chỉ giúp cho em cũng như cho các bạn chưa biết. Em xin trân thành cảm ơn.
    Trong phần video của DTTH có phần tạo thư viện và sử dụng model 3D của linh kiện, bạn xem thử có được không.
    Còn vấn đề tạo thư viện 3D, bạn làm theo cách sau, dùng một chương trình Cad nào đó như Autocad hoặc Solidwork vẽ mô hình linh kiện với kích thước thực , sau đó export thành định dạng ".step" , trong altium bạn tạo thư viện 3D và import file step tương ứng với shematic của từng linh kiện.

Comment

Hay nhỉ? Import được từ AutoCAD và SolidWork. Vậy Inventor có xuất ra file *.step được không bạn???

Comment

Hay nhỉ? Import được từ AutoCAD và SolidWork. Vậy Inventor có xuất ra file *.step được không bạn???
        chắc là được ,tôi chưa dùng inventor

Comment

Cảm ơn DTTH. Mình làm được rồi. Inventor không thấy xuất ra *.step hay *.stp. Tui dùng Catia xuất ra file *.stp và import vào Altium Designer. Mình thấy trong các video giới thiệu Altium 6.8 có tính năng thiết kế 3D. Nhưng mình tìm mãi mà không thấy. Bạn nào biết chỉ giúp mình với! Thanks!

Comment

Cảm ơn DTTH. Mình làm được rồi. Inventor không thấy xuất ra *.step hay *.stp. Tui dùng Catia xuất ra file *.stp và import vào Altium Designer. Mình thấy trong các video giới thiệu Altium 6.8 có tính năng thiết kế 3D. Nhưng mình tìm mãi mà không thấy. Bạn nào biết chỉ giúp mình với! Thanks!
            Máy của bạn có đủ mạnh để thiết kế 3D?
            làm tốt 2D là cũng được rất nhiều việc rồi đấy.

Comment

Nguyên văn bởi DTTH Xem bài viết
              Máy của bạn có đủ mạnh để thiết kế 3D?
              làm tốt 2D là cũng được rất nhiều việc rồi đấy.
              Hì hì! Đúng là chỉ cần 2D là đủ cho mình. Nhưng mình thấy tính năng 3D cũng rất hay. Rất trực quan. Không biết tính năng thiết kể 3D yêu cầu cấu hình máy thế nào? Máy của mình chip core 2 duo 1.8, RAM 2G 667, VGA 256 on board có đáp ứng được hay không???

Comment

Hì hì! Đúng là chỉ cần 2D là đủ cho mình. Nhưng mình thấy tính năng 3D cũng rất hay. Rất trực quan. Không biết tính năng thiết kể 3D yêu cầu cấu hình máy thế nào? Máy của mình chip core 2 duo 1.8, RAM 2G 667, VGA 256 on board có đáp ứng được hay không???
                đượcđượcđượcđượcđượcđượcđượcđượcđượcđược

Comment

Tớ biết chức năng thiết kế 3D của nó, nhưng nói thật chẳng để làm gì

Bạn nên dành thời gian học các kĩ thuật thiết kế, làm sao cho đẹp, chống nhiễu tốt, đảm bảo yêu cầu về điện (độ rộng đường mạch, khoảng cách). Cũng nên tạo cho mình những thư viện riêng.

Đặc biệt là thiết kế mạch chạy ở tốc độ cao, nếu làm tốt vấn đề này thì tiền cũng đủ sống rồi đấy

Comment

như trong bài viết của anh thi>>>>

như trong phần trả lời của anh càn tập trung vào phân ký thuật thiết kế. nhưng anh nói là chỗng nhiễu cho tốt.
                    Vậy em không hiểu khi thiết kế thì mình cần quan tâm đến các đường mạch và cách chống nhiễu như thế nào thì anh giả thích dùm em được không ạ??
                    Em cảm ơn!!

Comment

Nguyên văn bởi DTTH Xem bài viết
                      đượcđượcđượcđượcđượcđượcđượcđượcđượcđược
                      Lên trang web của nó yêu cầu khi thiết kế 3D cần có Card màn hình riêng thì phải. cái Card onboard kia nó không cho chạy đâu, có chăng chỉ là xem mô hình 3D mà thôi

Comment

vậy là chỉ dùng 1 chương trình khác đễ vẽ. Altium déigner nó ko hổ trỡ vẽ linh kiện 3D hả các bac?
                        ai biết chỉ em với gà mới vào nghề

Comment

Bạn dùng một chương trình nào đó vẽ vật thể (linh kiện) 3D chẳng hạn như Autocad, Solidwork... rồi xuất file 3D đó ra dạng *.Step213,*.Step214 rồi add vào Altiumdesign. Nhưng tất cả các công đoạn này không dễ đâu bạn à, liên quan đến rất nhiều, rất nhiều thứ linh tinh....

Comment

Nguyên văn bởi hero8x Xem bài viết
                            như trong phần trả lời của anh càn tập trung vào phân ký thuật thiết kế. nhưng anh nói là chỗng nhiễu cho tốt.
                            Vậy em không hiểu khi thiết kế thì mình cần quan tâm đến các đường mạch và cách chống nhiễu như thế nào thì anh giả thích dùm em được không ạ??
                            Em cảm ơn!!
                            Cái này nó liên quan đến miếng cơm manh áo, không ai trả lời đâu.
                            Chắc chỉ có nước làm nhiều thì biết thôi mà hoặc chịu khó dịch tài liệu tiếng anh. Mình thì cái khoản tiếng anh là tịt rồi

Comment

Sau nhiều năm thiết kế mạch PCB và cả lập trình. Tôi nhận thấy các điểm sau đây:
                              - Khi bạn tạo cho mình được 1 thư viện 2D riêng về Pcb và SCH thì tốc độ thiết kế của 1 người thiết kế chuyên nghiệp sẽ tăng gấp 2 lần phải sử dụng những thư viện của bọn nó. và không gian thiết kế sẽ giảm rất nhiều diện tích mạch in sẽ giảm đáng kể và nhưng linh kiện bạn thiết kế xong ra chợ mua chắc chắn có và cắm vào mạch sẽ rất đẹp.
                              - Khi bạn xây đựng được 1 thư viên 3D thì bạn sẽ tăng tốc độ thiết kế PCB lên 2 lần nữa. và Sẽ thay đổi hoàn toàn tư duy thiết kế. vì lúc này nó sẽ liên quan đến 3D. và nhất là không gian thiết kế lúc này sẽ được tối ưu hóa và sẽ tránh hoàn toàn tình trạng linh kiện to , nhỏ , chồng chéo nhau và trông rất thực tế không như 2D.
                              Còn đối với đa số người ( thường sinh viên ) thì hãy bỏ qua mấy cái lý tưởng chống nhiễu đi. thiết kế đẹp đã và làm sao thiết kế để chân này đừng có cắm sang chân kia, hay ra chợ mua linh kiện về cắm không vừa chân.
                              Tôi phản đối hoàn toàn ý của ai đó nói là không nên quan tâm đến 3D. nếu làm Altium mà không biết 3D thì đừng dùng Altium nữa và cũng nên bỏ nghiệp đi là vừa. SƯớng không chịu được thì phải.

Kích từ, điều tốc, nhiệt độ , mức dầu, bảo vệ, đo mực nước, thông báo lũ...cho nhà máy Thủy Điện

Comment

Về tác giả

Collapse

little_fire Tìm hiểu thêm về little_fire

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X