Thông báo

Collapse
No announcement yet.

xuất ra đúng ti lệ mạch in

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• xuất ra đúng ti lệ mạch in

chào các bác, em làm mach in trong dxp,nhưng khi xuất ra file pdf thì sao ti lệ kích thước của linh kiện to hơn thực tế rất nhiều, không biết thế nào để xuất ra dúng tỉ lệ thế nào.
    ĐỪNG KHÓC CHO NHỮNG GÌ ĐÃ QUA, MÀ HÃY CƯỜI CHO NHỮNG ĐIỀU SẮP TỚI!

Còn mình khi xuất ra *.wmf để in thì lớn hơn 1 chút với kích thước thực. Tuy linh kiện nhỏ thì không sao, nhưng đến con 8051 có 40 chân thì vất vả hẳn !
    Trần Đức Sơn

tel:0934691385

Comment

Nguyên văn bởi quocdat_dtvt Xem bài viết
      chào các bác, em làm mach in trong dxp,nhưng khi xuất ra file pdf thì sao ti lệ kích thước của linh kiện to hơn thực tế rất nhiều, không biết thế nào để xuất ra dúng tỉ lệ thế nào.
      Trước khi in, bạn clik vào File > Page Setup > trong phần scale mode bạn chọn scale print, ô ở dưới bạn chọn tỷ lệ in là 1.
      Rồi sau đó bạn in thì không bị sai kích thước nữa.
      Vui!
      "Ai không biết giá trị của thời gian thì đừng mong vinh quang"!

Comment

Nguyên văn bởi Sky_Blue Xem bài viết
        Trước khi in, bạn clik vào File > Page Setup > trong phần scale mode bạn chọn scale print, ô ở dưới bạn chọn tỷ lệ in là 1.
        Rồi sau đó bạn in thì không bị sai kích thước nữa.
        Vui!
        Cũng không được đâu. Về thằng Altium này tui cũng đã nghịch khá nhiều rồi,
        Xuất ra PDF, MDI, ... đều có sai khác về kích thước. Nhất là đối với những linh kiện nhiều chân (DIP40 chẳng hạn) đều có hiện tượng bị co ở phần giữa.
        Thêm vào nữa là bản Altium Summer 08 có 1 lỗi là khi in trực tiếp ra máy in thì không có lỗ chân linh kiện (tôi có chỉnh đủ mọi cách trong phần thiết lập của nó rồi).
        Muốn in ấn chuẩn kích thước thì xuất file dưới dạng file của Autocad rồi đem in (cái này thấy bạn tui nó làm, và đã oki rồi, nhưng tui cũng chưa biết in ấn trong Autocad như thế nào cả), hoặc chuyển sang định dạng bin5 rồi đem DXP2004 ra quán cài đặt mà in

Comment

Nguyên văn bởi Nomad204 Xem bài viết
          Xuất ra PDF, MDI, ... đều có sai khác về kích thước. Nhất là đối với những linh kiện nhiều chân (DIP40 chẳng hạn) đều có hiện tượng bị co ở phần giữa.
          Thêm vào nữa là bản Altium Summer 08 có 1 lỗi là khi in trực tiếp ra máy in thì không có lỗ chân linh kiện (tôi có chỉnh đủ mọi cách trong phần thiết lập của nó rồi).
          Muốn in ấn chuẩn kích thước thì xuất file dưới dạng file của Autocad rồi đem in (cái này thấy bạn tui nó làm, và đã oki rồi, nhưng tui cũng chưa biết in ấn trong Autocad như thế nào cả), hoặc chuyển sang định dạng bin5 rồi đem DXP2004 ra quán cài đặt mà in
          Vào property của máy in ảo (pdf) mà setting.
          Tôi không biết bạn dùng chương trình in pdf nào nên không thể nói rõ.

Để in trong autocad thì bạn xuất ra file dxf sau đó mở bằng autocad và in với tỉ lệ 1:1.

Comment

- Mình đã từng in DXP ra dạng PDF để làm mạch in thủ công, thấy ko có vấn đề j mà, mình setting cả trong DXP,cả trong máy in ảo, đều chọn tỉ lệ 1:1 hết.
            - DXP 2008 mình đã dùng thử, bản mới nhất là DXP 2008 Winter có cả bản quyền đàng hoàng nhưng thấy cũng ko có nhiều tính năng mới hỗ trợ lắm, nó toàn tập trung cho cái Nanoboard ARM đi kèm thôi. Mà bản này thấy 1 số anh em kêu là dùng với Vista thì hay có vấn đề, ko biết thế nào?!
            - Còn khi in ra mà ko có lỗ, có thể trong quá trình setting, bạn quên chọn ô Hole chăng? Mình đoán thế thui, hihii

Comment

Từ trước tới giờ mình đều vẽ và in bằng Altium 6.9.0.12759 thấy bản in ra chuẩn luôn, kể cả con DIP 40 chân thì ra tỉ lệ đúng cả, vừa khít. Mình sẽ hướng dẫn các bạn các bước mà mình dùng để in file PCB

Comment

1) Tạo máy in ảo bằng phần mềm Adobe Acrobat Professional 6.0 (Cái này google phát là ra cả c r a c k luôn)
                2) Vẽ xong file PCB bạn vào Page setup
                - Printer paper chọn A4 (nhớ chọn A4 còn nếu để mặc định letter thì con DIP 40 sẽ bị hụt chân 1 ít)
                - Scale mode chọn Scale print với tỉ lệ 1.05 (cái này cực kì quan trọng)
                - Phần advance chọn on cho các lớp muốn in, off cho các lớp ko in
                - Để có lỗ chân linh kiện thì trong advance tích chọn holes, phần preferences bạn bấm vào và chọn pad holes + via holes là màu trắng (nếu để default thì nó có màu xám khi in ra vẫn thành màu đen)
                OK thế là xong preview và print là bạn đã có 1 bản pdf, mang nó ra quán in là được
                Last edited by nguoiphuxe8x; 09-01-2009, 22:00.

Comment

Bạn Nomad204 nếu là SV Công nghiệp thì nên qua bên hội Robocon, bên ấy họ toàn dùng Altium. Các bạn cũng đừng dại mà convert bản vẽ bằng Altium sang Orcad để mang đi in vì in bằng Orcad mỗi tờ A4 chỉ được 1 bản vẽ thôi trong khi copy rồi paste bản vẽ PCB trong cùng 1 trang thì 1 tờ A4 có thể được vài bản vẽ. Nếu bản vẽ vừa vừa xinh xinh thì có thể được 4 hoặc 6 có khi là 8 bản vẽ trong 1 tờ A4. Tớ toàn in 2 loại bản vẽ trong 1 tờ A4 mỗi loại 3 hay 4 bản vẽ, có khi còn convert file layout của orcad sang altium rồi đi in cho nó tiết kiệm. Để xếp được nhiều bản vẽ trong 1 tờ A4 các bạn nhớ vào Page setup > Print setup > chỗ Print what thì chọn Print selection, bây giờ muốn in gì thì quét vào chỗ ấy rồi preview thấy được thì print

Comment

Chúc các bạn thành công!

Comment

orcad thì khi in khỏi phải chỉnh-hay là dùng orcad đi bạn ơi.Cũng hay đấy

Add: 97 Quán Nam - Lê Chân - Hải Phòng.
                      Tel: 031 518648 Phone: 0904 283 505

Comment

Orcad in 1 tờ A4 chỉ dc 1 bản vẽ thôi bạn ơi, chả tiết kiệm gì cả

Comment

http://www.bronzware.com/GerbMagic/gerblib.htm

Các bạn thử download GerberMagic và dùng thử.
                          Chú ý là phải output bo mạch của banc ra fold bằng Gerber274x rồi upload into Gerbermagic là bạn có thể in chính xác 100%.

Chào

Comment

Nguyên văn bởi nguoiphuxe8x Xem bài viết
                            Orcad in 1 tờ A4 chỉ dc 1 bản vẽ thôi bạn ơi, chả tiết kiệm gì cả
                            Bạn nói vừa đúng vừa chưa đúng. Orcad đúng là chỉ in đc 1 bản vẽ nhưng đấy là khi bạn chưa "chỉnh sửa" cho nó. Ngày trước mình làm mạch in thủ công, vẽ bằng Orcad thì thường mình in như sau: do bản vẽ của mình nhỏ nên khi in, mình không chọn in ở giữa mà chọn in bên phải hay bên trái tờ giấy, sau đó bạn lại cho tờ giấy đó vào, in thêm 1 bên còn lại, vậy là bạn đc 2 bản in. Tiết kiệm hơn nữa, sau khi in 2 bản in trên, bạn xoay ngược tờ giấy và lại in tiếp, ta sẽ được thêm 2 bản in ở bên dưới tờ giấy .
                            Như vậy là nếu khéo 1 chút, bạn sẽ có 4 mạch in xinh xinh, tha hồ mà nghịch, chỉ cần lưu ý khi in không đc đặt ngược mặt giấy để tránh in trùng lên nhau là okie rồi.

Comment

sao orcad lại không in được vài bản trọng một tờ A4? chỉ trừ khi mạch của các bác nó to quá thui! em làm mạch nhỏ có thể load được vài bản ra được giống như copy pase trong antium ấy?em vẽ bằng antimun 08 thì em chuyển bằng thằng ddpr55 ngon chỉ cần trong chỗ page setup chỉnh lại scan bằng 1 là dược kích thước chuẩn luôn!

Comment

Về tác giả

Collapse

quocdat_dtvt Tìm hiểu thêm về quocdat_dtvt

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X