Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các thủ thuật trong Protel DXP 2004

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

các bác ơi giúp em với.
    khi thiết kế thư viện pcb có nhiêu pad. mà muốn sắp cho các pad thẳng hàng và cach nhau một khoảng đều đặn do mình nhập vào thì làm thế nào?

Comment

Mình muốn khoảng cách giữa các Polygon Plane (dùng để đổ đồng) cách xa nhau thì chỉnh như thế nào. Nó để mặc định sát quá, mình sợ khi làm ra mạch nó lại gần nhau thì toi

Comment

Nguyên văn bởi daqauto
        Mình muốn khoảng cách giữa các Polygon Plane (dùng để đổ đồng) cách xa nhau thì chỉnh như thế nào. Nó để mặc định sát quá, mình sợ khi làm ra mạch nó lại gần nhau thì toi
        Để thay đổi khoảng cách đó, bạn mở một file PCB nào đó, vô menu Design --> Design Rules --> Electrical --> Clearance.

Comment

Chào bác Hòa, trong SCH, tôi muốn gán chân cắm cho một nhóm các linh kiện giống nhau thì làm thế nào? Cứ ngồi làm từng cái một lâu quá!
          Cảm ơn!
          Nỏ biết chữ mần răng ký được??!! Thôi nhé.

Comment

Mình mới vào diễn đàn xin hỏi muốn thiết kế mạch in thì dung phầm mêm protel tiện hơn hay phần mềm orcad tiện hơn? hiện nay có phiên bản mới nhất của hai phần mêm này nếu muốn cài vào máy thì mua ở đâu? có thể dowload trên mạng ở đường linhk nào được không? các bạn biết chỉ giúp mình với

Comment

mình muốn thiết kế mạch in

Mình mới vào diễn đàn xin hỏi muốn thiết kế mạch in thì dung phầm mêm protel tiện hơn hay phần mềm orcad tiện hơn? hiện nay có phiên bản mới nhất của hai phần mêm này nếu muốn cài vào máy thì mua ở đâu? có thể dowload trên mạng ở đường linhk nào được không? các bạn biết chỉ giúp mình với

Comment

Chỉnh sửa mạch in khi sai sót trong mạch nguyên lý (DXP) ?

Trong DXP khi đã chuyển mạch nguyên lý sang mạch in mình mới phát hiện có 1 số sai sót trong mạch nguyên lý ,update lại từ đầu thì vất vả quá.các anh em cho hỏi trong phần mạch in muốn thêm linh kiện(cái này thì mình làm đuợc) và nối dây (day nhỏ xíu màu vàng ấy- cái này thì chịu) thì phải làm thế nào nhỉ.Anh em giúp đỡ mình nhé !!! Thanks

Comment

chinh sua mach in khi sai xot

Phai update lai phan can chinh sua thoi.Vi khong co cach nao thay doi duoc duong noi day trong PCB ma khong da dong den schematic!Tai sao lai vat va nhi,update nghia la chi cap nhat phan thay doi thoi ma!Trong PCB minh con ngoi chinh tung duong ma co sao dau ,van nhanh nhu thuong va dep hon thang orcad la cai chac!
                  Technical Institutes
                  Mobile: 0983278725
                  Email:

Comment

Nguyên văn bởi danghieu_ac1 Xem bài viết
                    Trong DXP khi đã chuyển mạch nguyên lý sang mạch in mình mới phát hiện có 1 số sai sót trong mạch nguyên lý ,update lại từ đầu thì vất vả quá.các anh em cho hỏi trong phần mạch in muốn thêm linh kiện(cái này thì mình làm đuợc) và nối dây (day nhỏ xíu màu vàng ấy- cái này thì chịu) thì phải làm thế nào nhỉ.Anh em giúp đỡ mình nhé !!! Thanks
                    Bạn thêm linh kiện vào rồi, muốn nó nối với điểm nào thì bạn nhấp phải chuột chân đó --> Properties --> Net, bạn chọn Net bạn muốn nối vào.

Ví dụ bạn muốn chân đó nối đất thì bạn chọn Net là GND, hoặc nối vào con trở R5_2 chẳng hạn thì chọn nó thôi. Hơi mất công một chút nhưng cũng tiện nếu bạn không muốn sửa SCH.

Hoàn toàn tương tự bạn có thể xóa Net nối bất cứ chân nào.

Cũng có một cách nữa, bạn có thể nối bất cứ chân nào mà không phải chỉnh gì cả, mạch vẽ luôn PCB không dùng SCH tớ thường dùng cách này, bạn tìm hiểu xem, đơn giản thôi mà

Comment

Nguyên văn bởi process Xem bài viết
                      Phai update lai phan can chinh sua thoi.Vi khong co cach nao thay doi duoc duong noi day trong PCB ma khong da dong den schematic!Tai sao lai vat va nhi,update nghia la chi cap nhat phan thay doi thoi ma!Trong PCB minh con ngoi chinh tung duong ma co sao dau ,van nhanh nhu thuong va dep hon thang orcad la cai chac!
                      Không những có cách thay đổi mà có vài cách nữa cơ. Đôi khi cũng cần thiết nếu cần một mạch mà SCH và PCB có khác nhau chút

Comment

Cho mình hỏi với, khi vẽ mạch nguyên lý trong DXP2004, lúc nối dây các chân linh kiện với nhau rồi mình dịch chuyển linh kiện sang vị trí khác thì không giữ được các mối nối đó (đường dây dẫn vẫn giữ nguyên). Các cao thủ chỉ cho xem phải làm sao để giữ nguyên được các mối nối khi di chuyển linh kiện? Mình toàn phải nối lại rất mất thời gian.

Comment

Nguyên văn bởi bip Xem bài viết
                          Cho mình hỏi với, khi vẽ mạch nguyên lý trong DXP2004, lúc nối dây các chân linh kiện với nhau rồi mình dịch chuyển linh kiện sang vị trí khác thì không giữ được các mối nối đó (đường dây dẫn vẫn giữ nguyên). Các cao thủ chỉ cho xem phải làm sao để giữ nguyên được các mối nối khi di chuyển linh kiện? Mình toàn phải nối lại rất mất thời gian.
                          Bạn dùng chuột, kéo thả, vẽ một vùng chọn bao gồm cả những net muốn di chuyển, sai đó di chuyển cả cụm thui.

Bạn nên thiết kế mạch dùng nhiều netlabel, vừa đỡ phải sửa trong những trường hợp như thế này, vừa thuận tiện để sử dụng lần sau.

Comment

anh HOA cho em hoi trong khi lay thu vien orcad vao lam viec voi protel cac linh kien trong khi ve SCH minh phai chon chan nhung lam sao chon chan cho cac linh kien giong nhau chi can chon mot lan va cac linh kien do tu nho ten chan ma minh da chon truoc do de sau nay lay ra khong phai chon lai ha anh

Comment

cho em hoi tiep la lam sao thay doi dc vi tri cac chan vd nhu 1 chan cua con ic nao do minh khong thich bo cho nay thi minh keo di cho khac

Comment

Cấp cứu: DXP của mình đêm qua đang chạy bình thường, tự nhiên sáng nay bật lên thì bị lỗi không chạy được, đã uninstall và cài lại nhưng không ăn thua. Có bạn nào gặp rồi hay biết tại sao ko?

Comment

Về tác giả

Collapse

casablanca Tìm hiểu thêm về casablanca

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X