Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Protel DXP 2004 hay ORCAD ?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Protel DXP 2004 hay ORCAD ?

Chào các bạn. từ trước đến giờ mình chỉ dùng Protel 2.7 cổ lổ. Vẽ hoàn toàn bằng tay như trong hình đính kèm. Không vẽ tự dộng hay netlist gì cả nên rất hay bị vẽ sai và vẽ rất công phu. Nay mình muốn dùng Protel 2004 hoặc Orcad 9.2. Vậy xin các bạn chỉ giúp. Để vẽ được tương tự như hình đính kèm, mình nên dùng chương trình nào? vì mình muốn đường mạch phải được tô lớn và lấp đầy. Xin được chỉ giáo. Đa tạ!
    Attached Files
    Chỉ có thể biết nhiều hay biết ít, khó mà biết cho đủ

File này vẽ = protel cũ (100%). tui dùng protel 2.8 (vẽ tay) thấy tốt hơn DXP nhiều. Muốn board đẹp phải vẽ = tay. Còn Orcad tìm trong diễn đàn đi.

Comment

Đúng dòi!. Board này mình vẽ bằng tay Protel 2.7. Nhưng với những mạch phức tạp thì vẽ tay dễ bị sai sót hơn là chuyển từ sơ đồ nguyên lý sang mạch in. Nên mình nhờ các bạn khuyên giúp nên dùng cái nào để vẽ được nhanh và đẹp như vẽ bằng tay và Protel cũ. CẢm ơn nhiều!

Comment

Nếu dùng orcad

nếu bạn dùng Orcad bạn chọn nút Obstacle tool trên thanh công cụ sau đó bấm chuộc phải chọn New tiếp tục bấm nút chuộc phải chọn Properties sau đó trong hộp thoại Edit Obstacle hiện ra , bạn chọn Copper area trong ô Obstale Type --> OK
        sau đó bạn muốn vẽ vuông tròn ... tùy thích nhớ kết hợp với nút chuộc phải để chọn kiểu đường
        chúc thành công
        Attached Files

Comment

Cảm ơn bạn phamkhuyen đã hướng dẫn. Nhưng mình thấy trong Orcad lệnh undo chỉ cho một lần, như vậy thật bất tiện trong khi vẽ. Các bạn có cách nào setup cho orcad undo được nhiều lần như trong protel không? Mong được hướng dẫn.

Comment

Chào các bạn,lâu nay để sản xuất tôi toàn thuê vẽ mạch in hoặc toàn chơi corel .Nay tôi muốn tự mình thiết kế để tiện việc sản xuất,xin cho hỏi chỗ nào có hướng dẫn vẽ protel hay sách hướng dẫn bán ở đâu không ạ.
            Xin cám ơn nhiều.

Comment

Nguyên văn bởi daingudan Xem bài viết
              Đúng dòi!. Board này mình vẽ bằng tay Protel 2.7. Nhưng với những mạch phức tạp thì vẽ tay dễ bị sai sót hơn là chuyển từ sơ đồ nguyên lý sang mạch in. Nên mình nhờ các bạn khuyên giúp nên dùng cái nào để vẽ được nhanh và đẹp như vẽ bằng tay và Protel cũ. CẢm ơn nhiều!
              Bạn có thể dùng Circuit Maker để vẽ ng lý, sau đó xuất sang TraxMaker để vẽ mạch in. (cách dùng c trình khá đơn giản). Hay sau khi xuất sang TraxMaker, Save lại và mở = Protel để vẽ mạch in. Nếu hình gửi kèm được copy từ board có sẵn thì mình có cách vẽ khá nhanh và tiện (cái này chiêu tự chế). Rảnh sẽ pót bài h dẫn cụ thể.

Comment

Dùng PowerPCB đi bạn, mặc dù ở VN ít người dùng. Nhưng cá nhân tôi đánh giá phần mềm này rất mạnh mà lại dễ dùng, giao diện đơn giản và thân thiện, đã dùng qua Protel và OrCAD layout.

PowerPCB + OrCAD

Comment

tôi đang dùng orcad và protel..tôi thấy khi mình vẽ mạch nguyên lý thì dùng protel hay hơn vì nó dịch chuyển bản vẽ bằng chuột linh hoạt hơn bất cứ chương trình nào về vẽ mạch in thì dùng protel tôi không thích một điểm đó là mạch bọn mình làm thủ công chỉ có một mặt mà protel thì không có chế độ jump dây tự động còn orcad lại có cái này nên tôi chuyển sang dùng orcad cho những mạch phức tạp vì nó phù hợp với thực tế hơn ..về orcad các bác xem bài viết của CAO Nguyễn Khoa Nam caonam@gmail.com

Comment

à quên bác cao nam trong diễn dàn có tên là natra2k2 (?????) và đây là bài viế của natra2k2 :http://www.esnips.com/web/HuongdanhocOrcad

Comment

Ở đây ai có biết phần mềm Circuit Maker nó nằm chỗ nào khong vậy? chỉ giùm mình chỗ down về xài với. (mình hỏi vậy vì thấy có nói đến phần mềm mô phỏng mạch này)

Comment

Nguyên văn bởi Fantomasgvn Xem bài viết
                        Ở đây ai có biết phần mềm Circuit Maker nó nằm chỗ nào khong vậy? chỉ giùm mình chỗ down về xài với. (mình hỏi vậy vì thấy có nói đến phần mềm mô phỏng mạch này)
                        phần mềm này chủ yếu để sinh viên thực hành trên trường thôi,chứ ít người dùng lắm.Chủ yếu là Protel và Orcad

Comment

Chào các bạn. từ trước đến giờ mình chỉ dùng Protel 2.7 cổ lổ. Vẽ hoàn toàn bằng tay như trong hình đính kèm. Không vẽ tự dộng hay netlist gì cả nên rất hay bị vẽ sai và vẽ rất công phu. Nay mình muốn dùng Protel 2004 hoặc Orcad 9.2. Vậy xin các bạn chỉ giúp. Để vẽ được tương tự như hình đính kèm, mình nên dùng chương trình nào? vì mình muốn đường mạch phải được tô lớn và lấp đầy. Xin được chỉ giáo. Đa tạ!
                          Tôi thấy sử dụng DXP 2004 SP2 là rất tốt, nó đáp ứng được toàn bộ yêu cầu
                          nhỏ nêu trên. Ngoài ra, sự hiệu chỉnh dễ dàng của nó giúp cho người sử dụng
                          cảm thấy thoải mái. Sau này khi sử dụng thành thạo, ta sẽ thấy rất nhiều
                          chức năng mà OrCAD nằm mơ cũng không thấy.

Comment

Cảm ơn bạn phamkhuyen đã hướng dẫn. Nhưng mình thấy trong Orcad lệnh undo chỉ cho một lần, như vậy thật bất tiện trong khi vẽ. Các bạn có cách nào setup cho orcad undo được nhiều lần như trong protel không? Mong được hướng dẫn.
                            Em cũng rất bị ức chế vì Orcad chỉ cho undo 1 lần, bác nào biết cách cài đặt undo nhiều lần thì chỉ cho em với. Cảm ơn các bác.
                            WS:
                            Blog:

Comment

Về tác giả

Collapse

daingudan Tìm hiểu thêm về daingudan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                            X