Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Xin hỏi về làm xuất hiện giá trị Linh kiện trên PCB

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Xin hỏi về làm xuất hiện giá trị Linh kiện trên PCB

Mình vẽ Altiumdesign nhưng ko bít làm hiện giá trị linh kiện bên PCB thế nào. Cái này để lúc in ra cho nó dễ cắm linh kiện.
    Trước đây mình vẽ Orcad làm hiện cái này dễ lắm, giờ chuyển Altium ko bít làm thế nào nữa.

cái này khi in mạch nó có mà bạn có thể chọn in những lớp nào mà. khi đó bạn chọn in lớp có linh kiện là được.hoặc không bạn có thể để nguyên mạch như thế in ra là có chứ.

Comment

lớp topverlay chọn khi in là okie. thân ái
      Be quan. Plz contact through email:

Comment

Chắc các bác chưa vẽ Altiumdesign rồi...tiếc quá.
        Lớp Top Overlay chỉ xuất hiện tên linh kiện và hình ảnh của linh kiện, không xuất hiện thuộc tính " value" bên đó. Trước nay vẫn chỉ in Bomlist bên Sch và in Top over lay bên PCB rồi ngồi so sánh. Hơi vất vả hơn tí...

Comment

bác cuongcon có thể nói chi tiết hơn đựoc không? thú thực các lớp trong a;tium em còn quá gà mờ, bác có thể viết bài về các lớp để mô tả tính chất và tác dụng của nó được không? lớp top và bottom, top overlay, lớp Unit boundary u nit...vv. lớp mechanical...vv em xin thay mặt anh em cảm ơn bác trước. các bác có kinh nghiệm về PCB xin chỉ giáo. thanks bác nhiều
          Be quan. Plz contact through email:

Comment

Nguyên văn bởi mrcuongcon Xem bài viết
            Mình vẽ Altiumdesign nhưng ko bít làm hiện giá trị linh kiện bên PCB thế nào. Cái này để lúc in ra cho nó dễ cắm linh kiện.
            Trước đây mình vẽ Orcad làm hiện cái này dễ lắm, giờ chuyển Altium ko bít làm thế nào nữa.
            bác hỏi em mới tìm hiểu, vấn đề cũng đơn giản thôi, nhưng phải làm 2 bước.

B1: trong nguyên lý, giả sử properties của lk như hình, trong mục comment, bác chọn =Value, xong OK

B2: trong mạch in, vẫn linh kiện đấy, phải chuột chọn, component actions -->> show comment, làm như hình là được.

đây là kết quả

Comment

Đúng roài, là cái này đây, nhưng mà hơi ... vất vả nhỉ :d
              Các layer trong Altium, cơ bản cũng giống như các layer trong Orcad hay Proteus. Vấn đề mình hỏi, theo như bác Hoa sữa 2005 thì không liên quan đến lớp nào, mà là làm hiện/ẩn các đối tượng ( comment, designator, value...)

Comment

có chứ, nó liên quan đến lớp top overlay mà. , chủ yếu là ẩn hiện comment thoai

Comment

Nguyên văn bởi mrcuongcon Xem bài viết
                  Chắc các bác chưa vẽ Altiumdesign rồi...tiếc quá.
                  Lớp Top Overlay chỉ xuất hiện tên linh kiện và hình ảnh của linh kiện, không xuất hiện thuộc tính " value" bên đó. Trước nay vẫn chỉ in Bomlist bên Sch và in Top over lay bên PCB rồi ngồi so sánh. Hơi vất vả hơn tí...
                  Mình cũng không biết nhiều về altium lắm nhưng 100% không đồng ý vs ý kiến nay "Lớp Top Overlay chỉ xuất hiện tên linh kiện và hình ảnh của linh kiện" Muốn hiện gì chẳng đc cơ chứ. vẽ đc nó lên lớp top overlay hay không thôi. khi đi đặt mạch người ta sẽ dựa trên lớp top overlay để in (tên lik, giá trị, logo,...) trên cả lớp phủ xanh vs mạch 2 lớp ý.
                  Cảm hơn bác hoasua_2005 đã cho em biết thêm về layer nó cũng gần giống như trong photoshop quá. :X

Comment

Nguyên văn bởi tuyentlhp
                    e moi di hoc len chua biet nhieu hom nay len mang mong duoc cac bac chi dan .co bac nao co phan mem ve mach nao chay duoc win 7 khong ah thi post len chi dan e xin
                    Chịu khó tìm kiếm đi chứ.
                    altium dùng trên win 7 rất ngon mà.
                    http://www.dientuvietnam.net/forums/...release-38280/

Comment

cái này mình cũng đang bị mắc mà chưa biết chỉnh ở đâu @@!
                      |

Comment

Về tác giả

Collapse

mrcuongcon Tìm hiểu thêm về mrcuongcon

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X