Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Giúp em một chút về vẽ mạch orcad

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Giúp em một chút về vẽ mạch orcad

Chào các bác ở ĐTVN,
    Em là sinh viên ĐT, đang tập tành vẽ mạch bằng orcad nên cũng chưa biết nhiều có chút thắc mắc mong các bác giúp đỡ. Mạch em đang vẽ là mạch nạp cho họ IC 98Cxx, em cũng đang muốn làm cái mạch này... Nhưng nhìn vào sơ đồ nguyên lý có một cái mà em không biết là cái gì và không biết lấy ở đâu ra để vẽ tiếp (bản orcad e dùng là 9.2)
    Em có gửi hình theo đây. Mong các bác ai biết thì chỉ giáo giúp e. E cảm ơn trước
    Click image for larger version

Name:	Mach nap cho Chip 89xx.jpg
Views:	1
Size:	247.1 KB
ID:	1413311

Cái đó là đường "Bus"....thực ra nó không quan trọng lắm....

Nếu muốn vẽ nó bạn có thể sd phím tắt b ( orcad 10.5) 9.2 mình chưa test..

Comment

đường bus chỉ đặt cho dễ nhìn thôi, ko nhất thiết phải vẽ vào nguyên lý, mình vẽ nguyên lý chả bjo cho vào, đặt tên Net là dc rùi, đặt bus vào khó nhìn, cái này tùy người vẽ
      Website chính thức đổi địa chỉ website thành
      Mời các bạn ghé thăm !!!

Comment

Cảm ơn. E vẽ đc rùi, tại mới tập tành nên chưa biết nhiều

Comment

Ơ. cho e hỏi nốt là cái cổng COM nối với máy tính mình lấy ở đâu ạ? Tên nó là gì? E tìm mãi trong Library mà không thấy

Comment

Nguyên văn bởi byldk2010 Xem bài viết
            Ơ. cho e hỏi nốt là cái cổng COM nối với máy tính mình lấy ở đâu ạ? Tên nó là gì? E tìm mãi trong Library mà không thấy
            Hình như cổng COM máy tính mình phải tự tạo chứ không có sẵn trong Library thì phải,bạn tham khảo dây Bus ở đây nhé http://www.dientuvietnam.net/forums/...ng-orcad-8951/.

Comment

hình như nó là DB9 hay connecter DB9.

Comment

Chính xác là CONNECTOR DB9, nằm trong thư viện CONNECTOR. GL!
                WS:
                Blog:

Comment

Cảm ơn mọi người. Nhưng còn một cái là... em nhìn vào mạch mẫu thì thấy nó to quá mà cái trang (sheet) vùng làm việc nó lại nhỏ quá, em lại bôi dây dợ, linh kiện linh tinh nữa. Có cách nào làm cho vùng làm việc trong orcad nó rộng rãi (to hơn) đc không ạ?

Comment

Còn nữa... Sao cái thư viện VCC, GND,... e vào thì không thấy có gnd và vcc, cái này thì add thư viện ở đâu ạ?

Comment

Còn nữa... Sao cái thư viện VCC, GND,... e vào thì không thấy có gnd và vcc, cái này thì add thư viện ở đâu ạ?
                      thư viện vcc,gnd bạn nhìn ở cạnh phải có cái biểu tượng gnd đấy nhấn vào đấy rồi thêm thư viện sapsym là có vcc ,gnd nói chung đủ hết

Comment

VCC với GND đâu phải linh kiên mà có trong thư viện . dùng phím tắt "F" sẽ hiện lên khung cho bạn chon VCC , GND.
                        muốn cấp nguồn vào thì nối VCC,GND với con2

Comment

Nguyên văn bởi hohoanganhfu Xem bài viết
                          VCC với GND đâu phải linh kiên mà có trong thư viện . dùng phím tắt "F" sẽ hiện lên khung cho bạn chon VCC , GND.
                          đấy là cái kí hiệu trong mạch nguyên lí mà bác(vd:gnd,vcc,mấy cổng vào xung số...),ngày trước thực hành ông thầy có nói mà

Comment

Nguyên văn bởi hungtrinh36 Xem bài viết
                            thư viện vcc,gnd bạn nhìn ở cạnh phải có cái biểu tượng gnd đấy nhấn vào đấy rồi thêm thư viện sapsym là có vcc ,gnd nói chung đủ hết
                            thanks bác. là capsym chứ không phải sapsym. hj, bác làm em tìm mãi

Comment

Nguyên văn bởi hohoanganhfu Xem bài viết
                              Em mở khung này lên chọn không thấy nên mới hỏi mà

Comment

Về tác giả

Collapse

byldk2010 Tìm hiểu thêm về byldk2010

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X