Thông báo

Collapse
No announcement yet.

MÔ PhỎng BẰng Orcad 10.5

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• MÔ PhỎng BẰng Orcad 10.5

Hà Hà.......Proteus mạnh về mô phỏng Vi điều khiển, thì Orcad mạnh về mô phỏng analog và số. .......Làm luôn cái luồng này cho làng điện tử có đủ bộ các bác ơi.

vi điều khiển cũng là 1 dạng linh kiện số mà bạn,chỉ có điều bản orcad "chùa" của chúng ta ko có thư viện Pspice của con VDk thôi

nói chung dùng quen thì cũng tạm được,nhưng giao diện mô phỏng của nó quá rườm rà và kết quả ko chính xác lắm(vì linh kiện ko giống trong thực tế),tớ bỏ hẳn,ko dùng nó!

bản 10.5 vẫn còn quá mới với người dùng VN,và còn chưa hoàn thiện,bạn nên hướng dẫn cho mọi người bằng 9.1 hay 9.2 ấy

thân ái!

Comment

ý của em, là mô phỏng mạch analog và mạch số ấy, hoặc kết hợp giữa analog và số.

Nếu dùng quen, theo em phải nói là quá được luôn. Giao diện cực chuẩn và kết quả chính xác. (linh kiện rất giống thực tế). Em dùng nó mà ghiền luôn.

Orcad 9.1 với 9.2 mô phỏng được cái gì cơ chứ? chỉ lèo tèo vài cái mạch đơn giản với một thư viện từ đời xửa đời xưa.

Orcad chỉ thua proteus ở chỗ không có thư viện VĐK như bác nói (mà dù có cũng chả biết xài như thế nào).

Comment

thế à? để tậu 1 em p3 secondhand về thử 10.5 mới được,sẵn tiện viết TUT luôn

mà ai có đĩa cài chắc chắn ko lỗi ko?tớ bị 4 đĩa 10.0 rùi,ko biết cái này tốt hơn ko nữa

Comment

Bác tậu luôn em P4 đi, máy nhà em cũng P4 chạy mô phỏng mà chờ phát khóc luôn. Đảm bảo với bác 10.5 cài không có lỗi gì cả. (1 bộ của nó có 2 đĩa, nhưng chỉ cần xài đĩa A thôi cũng dư rồi)

Comment

hỏi thêm bạn Toàn thắng một chút:đĩa B của Orcad chứa những nội dung nào trong đó vậy?

tôi cũng muốn mua P4 lắm nhưng khổ nỗi hầu bao có hạn,P3 cũng chỉ dám mua second hand thôi.Hồi đó tôi ráp 1 cái p4 cho 1 người làm mạch in,nói chung nó cũng làm nhiều thứ linh tinh khác nữa,giá đã là 5chai rồi(thiếu tùm lum thứ hết ,xài toàn đồ onboard nhưng ổ cứng và ram rất lớn)

Comment

Orcad 10 mô phỏng khá mạnh hả bác. Bác làm 1 ví dụ đi cụ thể và trực quan đi, post lên cho anh em cùng học tập với . TUi làm lấy Orcad vẽ mạch chứ chưa hề mô phỏng = Orcad bao giơ.
              Mong chỉ giáo

Comment

Cụ thể bác muốn mô phỏng cái gì, đưa đây em mô phỏng cho. Chứ em biết giới thiệu cái gì được bi giờ.

Comment

Nguyên văn bởi ToanThang88
                  Cụ thể bác muốn mô phỏng cái gì, đưa đây em mô phỏng cho. Chứ em biết giới thiệu cái gì được bi giờ.
                  Bác giới thiệu cái gì mà bác đã làm rồi ý. Chi tiêt 1 chút nhé

Comment

cho hỏi một tẹo nha
                    orcad 10.5 cài sao vay hả mấy bác .em cài hoài mà nó cứ báo thiếu một cái gì đó đó
                    mong giúp
                    yeu dien tu

Comment

Nguyên văn bởi van_thien
                      cho hỏi một tẹo nha
                      orcad 10.5 cài sao vay hả mấy bác .em cài hoài mà nó cứ báo thiếu một cái gì đó đó
                      mong giúp
                      Hồi trước em cũng mò bở cả hơi tai, bây giờ quên mất toi rồi. Xơi tạm cái này của 1 bác có uy tín bên picvietnam.com xem thế nào.

Sáng nay anh vừa mua nó về xong, có thư mục "*****" trên đĩa nhưng hướng dẫn chung chung quá nên không cài được. Nhờ cả chú bán đĩa tại Hồng Hải New mà cũng bó tay.

Sau đó anh thử làm thế này lại chạy được:
                      Copy nội dung trong file "orcad_v105.dat" trong thư mục "*****" của đĩa cài đặt vào file "cadopia.dat" trong thư mục cài đặt "C:\OrCAD\OrCAD_10.5\IntelliCAD 4"
                      *chú ý: copy thêm vào chứ không copy đè lên file này
                      Cần phải bỏ thuộc tính read-only của file cadopia.dat thì mới copy được.

Anh đã chạy thử tất cả các chức năng của nó, không thấy báo lỗi gì cả.

Comment

The cho hoi ban orcad V10.0 thi ***** kieu gi vay???????
                        Tui moi lan bat ung dung cua no len deu phai ***** mot lan.
                        Lam the nao de kophai ***** nheu lan ko??????
                        Thanks

Comment

Nguyên văn bởi hoclamdientu
                          The cho hoi ban orcad V10.0 thi ***** kieu gi ay??????? Tui moi lan bat ung dung cua no len deu phai ***** mot lan.
                          Lam the nao de kophai ***** nheu lan ko??????
                          Thanks
                          Có cách này bác xem thế nào:

.... Ra ngoài tiệm mua luôn một bản V10.5.

hà hà ..... Cách này đỡ đau đầu nhất, Nhưng hơi bị đau "tim", vì 1 bộ của nó có tới hai cái đĩa lận.

Comment

chán chết,soft ứng dụnng mà còn to hơn cả cái winxp của tui nữa,giải nén mất 2gb mà vẫn chưa chạy được đây nè

ai cài rồi chỉ cho tớ nên chọn cái option nào để vẽ nghuyên lý và mạch in ngon lành,còn mô phỏng thì đơn giản-không cần tính năng phức tạp!

2đĩa chỉ 16k,gì mà đau tim ? chưa bằng 1 chầu cafe trung nguyên mà

Comment

Nguyên văn bởi van_thien Xem bài viết
                              cho hỏi một tẹo nha
                              mong giúp
                              Tôi cũng mới biết gần đây thôi.Mới đầu làm hoài mà không được ,sau lên mạng tìm được cái này:

OrCAD 10.5
                              - Chạy file Setup.exe trên CD1
                              - Chọn Install Products, phớt lờ qua các cảnh báo về thiếu License.dat file
                              - Chọn các Products mà bạn cần cài đặt -->Next (Tuỳ theo các Products mà bạn chọn, Setup có thể yêu cầu bạn đưa thêm đĩa CD2 vào. Bạn chỉ nên chọn những Products nào là cần thiết nhu cầu của mình thôi, đừng nên Select all , 1 là vì hao tài nguyên hệ thống, 2 là sẽ có 1 số products bị lỗi không thể hoàn tất cho việc cài đặt)
                              - Next và OK cho tới khi kết thúc
                              - Sau khi khởi động lại máy theo gợi ý của trình Setup, bạn chép file " orcad_v10.5.dat " trong thư mục ***** lên đĩa cứng ( Giả sử : C:\OrCAD\OrCAD10.5\orcad_v10.5.dat ) đừng Edit gì hết
                              - Right Click vào My Computer --> Properties --> Advanced --> Environment Variables --> Trong cửa sổ System Variables, bạn chọn New --> Trong Variable name textbox, bạn nhập vào " LM_LICENSE_FILE " ; trong Variable value, bạn nhập vào path trỏ tới file orcad_v10.5.dat trên đĩa cứng mà bạn vừa chép khi nãy ("C:\OrCAD\OrCAD10.5\orcad_v10.5.dat") -->OK
                              - Chạy thử 1 product ( Ex: Capture CIS ) để kiểm tra thành quả của bạn.
                              Tôi đã thử và đã thành công
                              Chúc vui

Comment

Về tác giả

Collapse

ToanThang88 Tìm hiểu thêm về ToanThang88

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                              X