Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Hướng dẫn vẽ mạch in bằng Layout!

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Mọi người chỉ giúp mình cách tự tạo linh kiện trong Orcad và tạo footprint mới cái. nếu ta tự tạo linh kiện mới thì nó chỉ dùng để vẻ mạch in được chứ không thể mô phỏng được đúng không? Trong Orcad mình mới chỉ biết cách tạo một con IC và Led 7 đoạn thôi chứ một số linh kiện khác không biết tạo thế nào cả. Mong mọi người giúp đỡ!!
    Thanks!!!

Comment

• Nếu đã biết tạo IC và led 7 đoạn thì tại sao lại không thể tạo được các linh kiện khác nhỉ?
      Trên diễn đàn , có rất nhiều tài liệu về tạo linh kiện và footprint cho linh kiện đó, bạn chịu khó tìm sẽ thấy.

Comment

• Trả lời giùm bạn đây, nếu có đụng hàng bro nào thì bỏ qua nhé, không thì Thanks cái động viên nhể

Tạo linh kiện trong OrCAD Capture

Mở OrCAD Capture
        Từ menu, vào File/ New/ Library để tạo một thư viện mới. Sau đó nhớ lưu thư viện vào máy tính. Chọn thư viện vừa tạo, click chuột phải --> New Part, sẽ hiện lên hộp thoại có các mục sau:

1. Name: Đặt tên linh kiện cần tạo
        2. Part Reference Prefix: Tên gọi của linh kiện (như R, C, Q, U....)
        3. PCB Footprint: tạo chân hàn dùng cho làm PCB.
        4. Part Per Pkg: Nếu với các linh kiện riêng lẻ đơn giản hoặc độc lập, để mặc định bằng 1. Còn nếu một linh kiện có nhiều khối (ví dụ như các IC họ 74LS) thì tương ứng với mỗi cổng logic ta sẽ đặt thành 1 part).
        Chú ý: nếu các khối là giống nhau chọn Homogeneous, còn ngược lại các khối khác nhau thì chọn Hetergeneous.
        Các mục còn lại là Part Numbering chọn Alphabetic và chọn Pin Number Visible

Sau khi thiết lập hết các thông số chọn OK. Khi dó nhớ save vào trước vẽ linh kiện, vào màn hình để tạo linh kiện bằng các công cụ có sẵn ở cột menu bên phải và vẽ tùy biến theo cách của mỗi người. Nếu không dùng chức năng mô phỏng thì đặt hết đặc tính của các chân linh kiện là Passive. Nên vẽ sao cho thuận lợi việc nối dây và phân tích mạch sau này.
        Ngại post hình

Vậy đã, rảnh post tiếp.

Chúc vui!

Comment

• uh cám ơn mấy bác mình về sửa lại thấy ổn rùi..
          àh mà tiện đây cho hỏi mấy bác lun cái kĩ thuật đi dây luồn qua chân mấy con ic làm thế nào ?? ý mình nói không phải là đi dây bình thường cho kích thước của dây đó nhỏ lại mà là trong cả dây đó chỉ có đoạn đi vào khe giữa hai chân ic nó mới nhỏ còn mấy đoạn khác nó vẫn cho to được,,,,,,,
          mình đã từng nhìn thấy mạch họ đi dây kiểu vậy mà về thử đổi thì nó thây đổi kích thức của cả dây chứ không được như theo kiểu eo của phụ nữ như mình nó có nghĩa là trên to dưới to...hi hi chỉ có đoạn đi qua cái khe chân của ic là nó nhỏ lại ?????? bác nào bít kĩ thuật đó bày anh em coi !!!!

Comment

• Nguyên văn bởi mongdu Xem bài viết
            uh cám ơn mấy bác mình về sửa lại thấy ổn rùi..
            àh mà tiện đây cho hỏi mấy bác lun cái kĩ thuật đi dây luồn qua chân mấy con ic làm thế nào ?? ý mình nói không phải là đi dây bình thường cho kích thước của dây đó nhỏ lại mà là trong cả dây đó chỉ có đoạn đi vào khe giữa hai chân ic nó mới nhỏ còn mấy đoạn khác nó vẫn cho to được,,,,,,,
            mình đã từng nhìn thấy mạch họ đi dây kiểu vậy mà về thử đổi thì nó thây đổi kích thức của cả dây chứ không được như theo kiểu eo của phụ nữ như mình nó có nghĩa là trên to dưới to...hi hi chỉ có đoạn đi qua cái khe chân của ic là nó nhỏ lại ?????? bác nào bít kĩ thuật đó bày anh em coi !!!!
            Cái này không đến nỗi ghê gớm để gọi là một kỹ thuật, nó chỉ là một công cụ đơn giản thôi. Khi bạn vẽ muốn vẽ dây qua khe giữa 2 chân của IC (từ chỗ mà muốn dây nhỏ đi) thì làm như sau:
            - Ấn phím W sẽ xuất hiện lên một popup menu Track Width, trong phần nhập độ rộng dây "New width" thì bạn đưa giá trị sao cho dây có thể đi qua 2 chân của IC.
            Lúc này ấn OK, máy sẽ hỏi "Non standard width, override?" ta chọn OK.
            - Sau đó vẽ qua chân IC, vẽ xong lại ấn phím W để nhập giá trị độ rộng dây như ban đầu.

Dễ như ăn chè thôi

Chúc vui.

Comment

• các bác cho em hỏi tí.các phím tắt trong orcad như thế nào thế?
              orcad rất khó chịu tr ong việc di chuyển góc nhìn của board mạch,không biết orcadd 15.7 di chuyển thế nào các bác nhỉ/?có dễ như protel không?
              cách đặt lỗ cho orcad,như trong protel cho phép đặt kích thước lỗ trong orcad em tìm mãi mà không thấy.bác nào biết chỉ dùm nhá

cám ơn các bác

Comment

• Nguyên văn bởi rongconn2t Xem bài viết
                các bác cho em hỏi tí.các phím tắt trong orcad như thế nào thế?
                orcad rất khó chịu tr ong việc di chuyển góc nhìn của board mạch,không biết orcadd 15.7 di chuyển thế nào các bác nhỉ/?có dễ như protel không?
                cách đặt lỗ cho orcad,như trong protel cho phép đặt kích thước lỗ trong orcad em tìm mãi mà không thấy.bác nào biết chỉ dùm nhá

cám ơn các bác
                Các phím tắt được ghi ngay trên menu khi bạn ấn chuột phải. View trong OrCAD thì cứ dùng I/ O là ngon rồi. Bạn chịu khó đọc help, có tất cả đó.

Comment

• em cũng mới học Orcad nên chưa biết gì nhiều. Mong các bác chỉ giáo.
                  Em vẽ mạch nguyên lý rồi xuất ra mạch in. Trong mạch của em có một con 7427 ( cổng NOR ba đầu vào một đầu ra ( trên mạch nguyên lý)),nguồn cấp một chiều 5V và mấy con điện trở ở đầu vào, đầu ra có một LEd và một điện trở để kiểm tra đầu ra. Em nghe thằng bạn nói là phải chọn đúng loại chân cho 7427 ( thực tế nó có 14 chân cắm), nhưng em thấy trong thư viện có rất nhiều chân không biết chọn chân nào. Với các linh kiện lạ khác thì làm sao để chọn đúng loại chân của chúng ạ?
                  Nhân tiện các bác cho em hỏi để 7427 hoạt động thì phải cấp nguồn cho nó, nhưng ở mạch nguyên lý thì nó không cung cấp chân đấu nguồn và chân đấu vào đất thì khi xuất ra mạch in em không thấy nguồn cấp cho nó đâu. Mong các bác giúp em giải quyết vấn đề này thế nào ạ? Em xin cám ơn.

Comment

• thanks nha,down được hết mà.Bác có tài liệu tra cứu về linh kiện không?cho em xin nha,thanhks bác lần nữa.

Comment

• Nguyên văn bởi rebmem Xem bài viết
                      Nhân tiện các bác cho em hỏi để 7427 hoạt động thì phải cấp nguồn cho nó, nhưng ở mạch nguyên lý thì nó không cung cấp chân đấu nguồn và chân đấu vào đất thì khi xuất ra mạch in em không thấy nguồn cấp cho nó đâu. Mong các bác giúp em giải quyết vấn đề này thế nào ạ? Em xin cám ơn.
                      Cái này, trong diễn đàn có rồi, bác chịu khó tìm lại nhé. (-> lười viết lại)

Ý nghĩa tên footprint IC trong Layout:
                      Khoảng cách giữa 2 chân cùng 1 hàng/tổng số chân của IC/khoàng cách giữa 2 hàng chân/chiều dài của IC (vỏ nhựa đen)
                      VD: DIP.100/14/W.300/L.70, ta có:
                      - Khoảng cách giữa 2 chân cùng 1 hàng: 100 (mil).
                      - tổng số chân của IC: 14 pin.
                      - khoàng cách giữa 2 hàng chân: 300 (mil).
                      - chiều dài của IC: 700 (mil)
                      Attached Files

Comment

• ủa tui nhớ trong thư viện Analog có cuôn cảm L mà
                        SỰ HỌC LÀ MÃI MÃI......!!!!

Comment

• mình gặp một vấn đề trong proteus:
                          khi mở file project trong proteus thì tự nhiên chương trình tự exit luôn.ai bít cách khắc phục giúp mình với.thanks

Comment

• Nguyên văn bởi secretnt
                            Mình đang vẽ mạch điện(bằng Oracd 15.7) cần có cuộn dây nhưng khi tìm trong thư viện thì không thấy có cuộn dây, các bạn nào biết nó nằm trong thư viện nào chỉ giúp mình với, hoặc cách tạo ra nó như thế nào?
                            Chắc tại bạn chưa Add hết thư viện vào đó thôi. Bạn cứ Add hết thư viện vào là có mà.

Comment

• Nguyên văn bởi trongtin1988 Xem bài viết
                              mình gặp một vấn đề trong proteus:
                              khi mở file project trong proteus thì tự nhiên chương trình tự exit luôn.ai bít cách khắc phục giúp mình với.thanks
                              Cách khắc phục nhanh nhất là bạn gỡ ra và cài lại bản mới.
                              Mình đang dùng bản Proteus 7.2 - SP6 xài rất tốt.

Comment

• À sau một thời gian làm mạch thực tế mình thấy dùng Orcad vẽ schematic thì được còn Layout làm mạch in thì hơi vất vả. Nếu để cho máy tự Autorun thì không thể hoàn chỉnh được, rất nhiều đường Jumper và phải tự chỉnh lại bằng tay. Vất vả lắm. Mình đang dùng Eagle phần mềm này vẽ mạch in cũng được, mọi người thử nghiên cứu và Share kinh nghiệm nha!!

Comment

Về tác giả

Collapse

natra2k2 Tìm hiểu thêm về natra2k2

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X