Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Vẽ mạch in khó quá

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Vẽ mạch in khó quá

chào các bác trên diễn đàn.
    Tôi là lính mới vào nghề vẽ mạch in trên ORCAD nhưng gặp phải 1 lỗi nhỏ là vẽ mạch nguyên lí xong rồi khi cho máy chạy mạch tự động thì không được như í:
    -Khoảng cách giữa các linh kiện (ví dụ như 2 điện trở) quá lớn trong đó linh kiên lại quá nhỏ nên khi thành mạch rồi trông nó rất quá xấu.
    -Các linh kiện phải sắp xếp khá xa nhau vì nếu xếp gọn lại thì phải nối dây (mình chưa biết cách làm mạch in 2 mặt).
    Các bạn có ý kiến gì không?

Thực ra, ko riêng gì vẽ mạch, mà bất cứ việc gì cũng vậy " chưa quen sẽ thấy khó".
    Nên bạn vẽ nhiều sẽ có kinh nghiệm + xem các board có sẵn trên thị trường (bất cứ board nào cũng được) để tham khảo cách xếp LK, đi dây và bố trí Lk (xem board thiết kế đẹp kinh nghiệm càng nhiều).
    Có người bố trí LK đẹp nhưng đi dây ko tối ưu. Hay ngược lại. Nhưng có người có cả 2 ưu điểm bố trí đẹp + đi dây tối ưu -> cao thủ..
    Cái này phụ thuộc vào kinh nghiệm cũng như mắt thẩm mĩ nữa.
    Bạn xem lại các bài viết cũ trên diễn đàn đã trao đổi qua về vấn đề này.
    Một chút ý kiến. Mong các cao thủ chỉ giáo thêm.

Comment

Mình cũng thấy như vậy. Mình đang dùng ORCaD 9.2 nhưng cũng thấy như bác hero_7070 nói các linh kiện sắp xếp xa nhau quá hơn nữa phần mềm này phân biệt cả đầu nối của điện trở nên mạch in nhiều khi quá phức tạp. Các bạn có thấy vậy không? Có nên dùng phần mềm khác để vẽ mạch in không?

Comment

Mình cũng mới bắt tay làm cái này, cũng đồng ý là vẽ mạch in không dể tí nào.
        Vậy phải xác định ngay từ đầu như vậy đi, phải tốn công nhiều cho nó đấy !

Comment

Vẽ mạch in thì cũng không khó. Bác thử chọn phần mền Protel xem sao! Cái này vẽ cũng đơn giản lắm! học có 1 buổi tối là cơ bản vẽ đc!

Comment

Riêng vẽ mạch in từ chỗ vẽ được đến vẽ ra sản phẩm gọi là "được" mình thấy hơi bị xa đó nghen, he he.

Comment

Cái j cũng cần đi từ thực tế mà làm, và vẽ mạch in cũng thế, điều kiện bắt buộc và tiên quyết là thuộc cũng như nhẵn mặt linh kiện điện tử, để khi chọn footprint và bố trí linh kiện sao cho THẨM MỸ.

Trước tiên hãy làm với những mạch nhỏ nhỏ bé xinh đã rồi hãy mơ tới 1 bảng mạch hoành tráng.

Chúc thành công.

Comment

Nguyên văn bởi gtvt45 Xem bài viết
                Cái j cũng cần đi từ thực tế mà làm, và vẽ mạch in cũng thế, điều kiện bắt buộc và tiên quyết là thuộc cũng như nhẵn mặt linh kiện điện tử, để khi chọn footprint và bố trí linh kiện sao cho THẨM MỸ.

Trước tiên hãy làm với những mạch nhỏ nhỏ bé xinh đã rồi hãy mơ tới 1 bảng mạch hoành tráng.

Chúc thành công.
                Quá chuẩn

Comment

Nguyên văn bởi hero_7070 Xem bài viết
                  chào các bác trên diễn đàn.
                  Tôi là lính mới vào nghề vẽ mạch in trên ORCAD nhưng gặp phải 1 lỗi nhỏ là vẽ mạch nguyên lí xong rồi khi cho máy chạy mạch tự động thì không được như í:
                  -Khoảng cách giữa các linh kiện (ví dụ như 2 điện trở) quá lớn trong đó linh kiên lại quá nhỏ nên khi thành mạch rồi trông nó rất quá xấu.
                  -Các linh kiện phải sắp xếp khá xa nhau vì nếu xếp gọn lại thì phải nối dây (mình chưa biết cách làm mạch in 2 mặt).
                  Các bạn có ý kiến gì không?
                  Làm nhiều rồi sẽ quen thôi bạn à.Lúc trước mình cũng gà lắm.Làm vài ba lần rồi quen.
                  The goal of power electronics is control the flow of energy from an electrical source to an electrical load with high efficiency, high availability, high reliability, light weight and low cost.

Comment

Những gì em đã làm như chọn linh kiện: tạm được, thiết kế mạch nguyên lý: không tồi, bố trí linh kiện trong mạch: đang cố gắng....nhưng khi cho phần mềm chạy thì .....thôi rồi, em nghĩ là phần mềm ORCaD 9.2 không được thông minh lắm.

Comment

Bạn dùng tay vẽ đi. Khi cho phần mềm tự chạy nó sẽ không chạy dây theo ý mình (ví dụ như dây nguồn bạn muốn vẽ to để bảo đảm tính truyền điện tốt, những dây tín hiệu giống nhau thì chiều dài dây phải gần như nhau để bảo đảm tín hiệu truyền đi là như nhau. Nếu như làm mạch in chuyên nghiệp thì không bao giờ cho máy tự chạy cả. Vì bất cứ phần mềm nào cũng không thông minh như con người và không bao giờ có thể làm vừa lòng hoàn toàn con người cả. cố lên!
                      Mình cũng không giỏi thiết kế mạch in tại mới học có mấy tháng. Mong những cao thủ mạch in lên tiếng chỉ bảo!

Comment

Để cho kích thước được chính xác bạn nên tạo 1 thư viện chân riêng cho mình.
                        Việc tạo 1 linh kiện mới chắc bạn biết tạo chứ hả !?
                        Có 1 điều lưu ý là: Muốn lấy được thước đo bạn vào tool --->demension---new.
                        Kinh nghiệm vẽ mạch của tôi là: sau khi xắp xếp linh kiện đâu đã vào đó rồi, bạn hãy cho chạy tự động, sau đó dùng tay sửa lại những đường mạch mà mình chưa vừa í.

Comment

Về tác giả

Collapse

hero_7070 Tìm hiểu thêm về hero_7070

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                        X