Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm mạch in thủ công chất lượng cao

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• bắn laser vậy chắc là đẹp lắm đây

Comment

• Bác tinhthanthep khá quá. Thế cái máy CNC ấy là của bác à?, mua ở đâu thế bác giá là bán nhiêu vậy, Nếu ai đã làm rồi thì hướng dẫn anh em làm với. Tớ cũng thử làm một cái nếu được hướng dẫn.

Comment

• việt nam ta có tật hay sốt ruột ,nhìn ngưòi mà tự chê bai mình ---> hơi tự ti nhưng cũng có tính ảo tưởng không biết mình phải làm gì thâý hay đâu châù đâý lâý sinh viên làm ví dụ : một số ngươì (không phải tất cả) khi bị phân vào khoa cơ khi ,dệt may,hoá vv..thường chán nản cho rằng đây là những khoa không có tính " công nghệ" cho nên chỉ học lấy cái bằng thôi ....nên mới thiếu nhân lực có chất lương về những ngành cơ bản này...còn " công nghệ thông tin" thì mọc như nấm ---> việt nam ta chỉ di xe cua nứoc ngoài thôi dùng điện thoại nước ngoài thôi,trẻ em choi đồ chơi nước ngoài thôi...a` có tăm tre là của ta hì..theo tôi ta vốn nhỏ thì làm những việc nhỏ trước rồi có thể sẽ lớn lên Honda,ford. mẹc...toytota đều phát triển từ nhữ công ty nhỏ đấy sao.tại vì ta quá viển vông thôi xung quanh ta có rất nhiều thứ đẻ làm ..---> hãy bắt đầu bằng công nghiệp nhỏ nhẹ nào,công nghệ không phức tạp lắm nào....nhưng làm jì nhỉ ???? thử sản xuất đinh vít(gồm các loại ốc vit) xem ? biết đâu lại đựoc vít trong xe mẹc nhỉ ,hay thử sản xuất motơ nhỏ (động cơ bươc..vv) biết đâu sẽ là nhà cung cấp cho...
        rất nhiều thứ đẻ làm....người trung quốc họ thực dụng hơn ta rất nhiều họ làm những thứ mà ai cũng cần mà công nghệ theo ngu kiến của tôi việt nam ta thừa sức làm.....bạn thử xem có cái bấm móng tay nào made in việt nam khong?...

Comment

• Ok,Rồi một ngày chúng ta sẽ làm được.
          Hãy hy vọng và bắt đầu từ ngày hôm nay.

Comment

• Minh Hà làm xong thi post bài hướng dẫn cụ thể cho mọi người học hỏi với nhé, cảm ơn nhiều!

Comment

• máy khoan như trên làm chắc tốn nhiều tiền lắm!
              có ai truyền ít kinh nghiệm làm cái máy khoan mạch in sao út tốn kém nhất...
              mong nhận được hồi âm..thanhs

Comment

• Minhha có thể giới thiệu chi tiết hơn về cái máy khoan được không!!!

Comment

• chào các bác !
                  em rất thích làm PCB , em đã thử với công nghẹ "bàn là " nhưng đường mạch không được nét vói lại nó không thành công với các đường mạch nhỏ (dễ lem mà lại bám không cứng ) , vì vậy em quyết định thử với PP chụp UV , em ở thành phố HCM , ai biết nguyên liệu bán ở đâu chỉ giúp em với (nếu có ở nhật tảo thì tốt , nhưng em hỏi không thấy) , mong được các huynh giúp đỡ !

Comment

• Nguyên văn bởi elove Xem bài viết
                    chào các bác !
                    em đã thử với công nghẹ "bàn là " nhưng đường mạch không được nét vói lại nó không thành công với các đường mạch nhỏ (dễ lem mà lại bám không cứng )
                    Tớ dùng bàn là đã là thành công mạch sử dụng cho chip dán với đường nhỏ nhất là 0,2mm. Dùng "công nghệ" bàn là làm mạch nhanh hơn UV. UV còn phải quét keo, chụp keo, sơn, chờ sơn khô. Trong khi bàn là chỉ cần là 10-15 phút. Ăn mòn 5' là có mạch. Nhanh lắm!!!

Comment

• bạn nào có xiền thì mua lấy cái máy ép plastic ấy đồ cũ khoảng 400k jì đó có thể rẻ hơn ,dùng cái này không cần luyện nhiều như bàn là

Comment

• Nguyên văn bởi pleomax Xem bài viết
                        bạn nào có xiền thì mua lấy cái máy ép plastic ấy đồ cũ khoảng 400k jì đó có thể rẻ hơn ,dùng cái này không cần luyện nhiều như bàn là
                        Đúng đấy. Tớ thấy người ta dùng máy ép Plastic nhanh lắm. Mà mạch rất đẹp. lại nhanh nữa. Mỗi tội nó hơi đắt chút.

Comment

• Tôi cũng là người mới làm mạch in, tôi thấy mạch mua ngoài chợ trời xấu quá + ko thẳng + khoan = máy kòn vất (tự chế: motor + mũi khoan 0.8mm) + chất lượng kém. bạn nào biết chỗ mua mạch khá hơn thì chỉ giúp.
                          Tôi là mạch toàn bị có chỗ nhòe mực, có chỗ ko. khi là như thế có cần phải di chuyển bàn là nhiều ko hay là cứ để 1 lúc rồi chuyển ra chỗ khác.
                          Tôi dùng orcad + Solid Print PDF --> đi in --> Kết quả: bị nhỏ hơn 7-8%. Ko biết chân LK trong orcad sai hay khi tao file pdf sai?
                          Rất mong nhận đc sự chỉ bảo của mọi người !!! Cám Ơn Nhiều.

Comment

• Khi dùng máy in ảo thì nên để tỉ lệ trên máy in ảo là 108% bởi khi in thì nó sẽ tự động co nhỏ lại, đây là mình dùng với máy in ảo PDF995.

Comment

• MinhHa ơi cho em hỏi giấy ảnh là giấy gì? em kiếm mua mà ko có ,em định dùng giấy bóng mờ có được không?

ĐƯỜNG ĐI KHÓ,
                              KHÔNG KHÓ VÌ NGĂN SÔNG CÁCH NÚI
                              MÀ CHỈ SỢ LÒNG NGƯỜI NGẠI NÚI E SÔNG !

Comment

• Nguyên văn bởi diennang Xem bài viết
                                Thế bạn có có thể cho tớ biết tên loại keo đó là gì, mua ở đâu không? Tớ ở HN

thanks nhiều
                                Có thể đến Phố Hàng Hòm - Q Hoàn kiếm, đến đấy mấy bà bán hàng còn phổ biến chi tiết (Know-How , Make How) để làm nữa đấy, và còn có thể đặt mua cả "Bộ thiết bị, dụng cụ & Vật tư" Made in Vietnam - Origin HangHom (bao gồm cả bàn chụp dùng 3 cái đèn "tuýp" 0.6m thông thường", bàn in, Keo cảm quang, chất hiện hình, chất tảy rửa, chất ăn mòn, thanh gạt, chổi quét, súng phun, bút sửa, chất phủ bảo vệ .... ) giá trọn bộ khoảng 600.000 đ, Chuyển giao công nghệ và các "Bí quyết" miễn phí)
                                - Làm mạch in thông thường số lượng ít hay nhiều có thể dùng TB như trên
                                - Ai bảo là không phủ được lên Kim loại ? Kinh nghiệm của mấy Bà bán hàng lâu năm ... đơn giản như nó vốn là như thế, phải là như thế... Bà nào không có "công nghệ cao" thì không bán được nhiều hàng

TD: Ăn mòn (khắc) trên Vỏ thép Inox 314 của máy phát khí A-Ozone bằng Clorua sắt 3 (sau đó nếu muốn đẹp thì rửa sạch và chuyển sang mạ kim loại màu lên chỗ vừa bị ăn mòn trước khi hoàn thiện)

http://sachben.com/webplus/viewer.asp?pgid=4&aid=101

Bên phải là mẫu "Phim" in trực tiếp từ máy in Laser thường lên Giấy can. Nhớ là trước khi in lên khung lụa, nên quẹt tí dầu hỏa cho tăng độ tương phản của phim bằng Giấy can và trước khi làm cái gì đó trên bề mặt kim loại, cần rửa sạch với nước xả thơm khi giặt quần áo (có chất hoạt động bề mặt) để tăng độ dính bám, sự dàn đều, và tự điền đầy các vết rạn li ti khi keo bị sấy ...)
                                Attached Files
                                Last edited by banozon; 13-04-2008, 12:47.

Comment

Về tác giả

Collapse

MinhHa Tìm hiểu thêm về MinhHa

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X