Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Làm mạch in thủ công chất lượng cao

Collapse
This is a sticky topic.
X
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

Khi nhìn thấy cái máy gặt được cải tiến từ máy cắt cỏ thì các nhà khoa học cũng nói như tinhthanthep đó. Nhưng nếu các bác nông dân mà chờ các nhà khoa học thì có lẽ không bao giờ họ nhìn thấy máy gặt.
    Nhà sản xuất chuyên nghiệp các sản phẩm OEM cho gia dụng và công nghiệp.

Biến tần
    Máy giặt
    Lò vi sóng
    Bếp từ.
    Tủ lạnh.
    Điều hòa

Comment

To MinhHa:
      Cai CNC mà dùng động cơ bước và đai răng thì làm được rồi còn gì. Nhiều bạn sinh viên làm được rồi đấy thôi. Cần gì phải tìm hiểu về nó nữa đâu? Còn về vitmebi thì đúng là ở việt nam hiện nay thì chưa làm được thật do chưa có công nghệ để làm. Thực ra mua công nghệ cũng dễ thôi, nhưng mua về rồi làm ra có mấy ai mua -> không khả thi. Với lại các hãng trên thế giới làm cái này tốt lắm, thích thì ta mua về thôi. Nó giống như khi bạn cần thì bạn mua chip chứ ko làm chip. Thời điềm này chưa thích hợp. Còn cái AC Servo là cái khó mới cần phải nghiên cứu để lĩnh hội nó. Cáii này mĩnh nghĩ là nằm trong tầm tay của các bạn thôi. Nếu các bạn chịu đầu tư tiền bạc và công sức vào nghiên cứu chắc chắn làm được. Tớ nói vậy vì tớ biết là làm được chứ không phải bảo kiểu như đầu tư nghiên cứu bom A đâu.
      The road ahead

Comment

Nếu MinhHa thích thì tớ post lên đây kết cấu của cái máy CNC bằng động cơ bước dùng vitmebi dùng để khoan mạch in, phay đường mạch, phay gỗ dùng trong điêu khắc...
        Attached Files
        The road ahead

Comment

Kết cấu cơ khí rất đơn giản, bạn nhìn qua là có thể làm được ngay. Điều khiển động cơ bước thì dễ rồi, chế cái mạch công suất cho 3 động cơ, mạch điều khiển, giao tiếp với máy tính. Phần mềm thì có thể tự thiết kế bằng VB...hoặc dùng các phần mềm cuả nước ngoài. Cái này rõ ràng là nằm trong tầm tay nhé.
          The road ahead

Comment

Gắn động cơ vào thân máy này:
            Attached Files
            The road ahead

Comment

bác tinhthanthep có nhiều đồ chơi lắm mà, bác post cái CNC của bác lên bà con xem, bác cho bà con xem toan đồ của tây làm ko ah

Comment

Nguyên văn bởi tinhthanthep
                To MinhHa:
                Cai CNC mà dùng động cơ bước và đai răng thì làm được rồi còn gì. Nhiều bạn sinh viên làm được rồi đấy thôi. Cần gì phải tìm hiểu về nó nữa đâu? Còn về vitmebi thì đúng là ở việt nam hiện nay thì chưa làm được thật do chưa có công nghệ để làm. Thực ra mua công nghệ cũng dễ thôi, nhưng mua về rồi làm ra có mấy ai mua -> không khả thi. Với lại các hãng trên thế giới làm cái này tốt lắm, thích thì ta mua về thôi. Nó giống như khi bạn cần thì bạn mua chip chứ ko làm chip. Thời điềm này chưa thích hợp. Còn cái AC Servo là cái khó mới cần phải nghiên cứu để lĩnh hội nó. Cáii này mĩnh nghĩ là nằm trong tầm tay của các bạn thôi. Nếu các bạn chịu đầu tư tiền bạc và công sức vào nghiên cứu chắc chắn làm được. Tớ nói vậy vì tớ biết là làm được chứ không phải bảo kiểu như đầu tư nghiên cứu bom A đâu.

bác tinhthanthep có quyết tâm với AC servo nhỉ, thế bác đã bắt đầu chưa, kế hoạch bác tơi đâu rồi, bắt đầu nghiên cuu với mô hình thế nào??? cái chuẩn của cái driver của bác ấy.... . xong phần driver, tới phần motor bác nghĩ trình độ việt nam giờ sản xuất encoder được ko? cả motor servo nữa về nguyên tắc nó là động cơ 3 pha nhưng bác phá ra sem nó có đơn giản là động cơ 3 pha ko? để thiết kế chế tạo nó cần những gì .... rất nhiều thứ ko đơn giản

tí chê thế thôi ko có dì hết, các bác trên này cứ thấy người khác chê việt nam là bênh chằm chặp, vì cái này vì cái kia... thực sự thì tí thấy những thứ người khác chê, chưa hài lòng đó chính là cái mà mình cần khắc phục cần đưa ra giải pháp , từ khắc phục ở đây ko có nghĩa là làm như người ta mà làm được tương tự như người ta, vì dụ vấn đề vít me bi chẳng hạn , vít me bi được cái nhẹ nhưng khó gia công thế thì bác chế ra cây vít me cũng nhẹ với công nghệ việt nam dùng tạm vậy, các bác thử làm cây vít me quay xem ( roller screw), tiết diện vít me hình thang, có 3 trụ cũng có tiết diện hình thang, ép vào cây vít me

đó là ví dụ của tí, cấy roller screw dùng cũng ổn như cây me bi . heheh chỉ mới được thế thôi, các thứ khác như servo, bộ điều khiền thì với kiến thức dân học quản trị kinh doanh như tí thì pó tay, trông chờ các bác vậy

Comment

Thế mấy đồ của tây bạn nhìn thấy có khó làm không? Dễ đúng không?
                  The road ahead

Comment

tớ thuê tinh thần thép làm cái đầu nối mềm của động cơ và trục 200 nghìn việt nam đồng nhé.
                    |

Comment

To MinhHa:

so sánh của bác tinhthanthep có khập khiễng ko ah, theo tí biết thì máy CNC có vít me bi ra đời trước CHIP kiểu như MCU ah

Comment

Việc làm máy gia công đơn giản thì không khó, nhưng cũng không phải là dễ. Nếu như tinhthanthep thì làm 1 cái máy(tất nhiên trong môi trường việt nam) là rất dễ đúng không? Mình tự hỏi bạn đã làm chưa??
                        chỉ riêng nhôm khung máy trong mấy cái hình của bạn đã không bán ở việt nam rồi... Làm sao mà lấy nhôm khung của kiếng ra làm được.
                        Hơn nữa, lắp ghép cơ khí để hoạt động trơn tru, giảm tối đa masat đâu dễ đâu!!
                        Phản đối câu nói: điều khiển động cơ bước dễ!!!
                        Nếu ai đã từng điều khiển Motor bước rồi sẽ hiểu được câu này của mình. Nếu chỉ để chạy qua chạy lui thì ai cũng làm được. Cấp pha lần lượt là xong đúng không? Nhưng khi mang tải nó sẽ khác...
                        Ai đã điều khiển Motor bước chạy 8KHz chưa?? Tôi dám chắc tinhthanthep điều khiển motor bước được 60RPM là hết đất... Tây chạy 6000RPM cơ bạn ah
                        |

Comment

@ icecream tí đồng ý với bác . cái đơn giản nhất nhưng bác đã đạt mức trung bình chưa đã ah. vi bước 16 thôi, đáp ứng xung vào 200khz chạy ổn định bền bỉ. còn tuyệt vời hơn nữa dùng thẳng điện lưới có chức năng bảo vệ quá dòng quá áp , ngõ vào dir step thôi, chưa cần tới ngỏ RS232. hic hic

icecream bác nói 60RMP thì hơi chậm, tí chạy áp 42V cũng được 200 vòng, Vi bước x8,tí dùng mấy con IC driver stepper trong máy in màu, mấy con này bán tự động thôi, vẫn phải dùng 89c2051 để nhận xung step va xung dir. nhưng nó vẫn không ổn định có lẽ là ngõ vào dir step thiết kế chưa tốt nên bị nhiễu, hôm nào buồn buồn thử thay con điện trở pull up xuống còn 5k6 xem đang dùng con 10k con motor nó bị lắc qua lắc lại nếu ko có tín hiệu vào, còn cho chạy trơn ko tín hiệu vào thì ổn ah

Comment

Thế mấy đồ của tây bạn nhìn thấy có khó làm không? Dễ đúng không?
                            thế tí hỏi bác kiếm được 3 cây me bi đẹp như trong hình ở việt nam có dễ ko ah. 3 cái nói trục như trong hình nữa

Comment

Nguyên văn bởi icecream
                              tớ thuê tinh thần thép làm cái đầu nối mềm của động cơ và trục 200 nghìn việt nam đồng nhé.
                              bác ấy chắc ko làm được roài, nhưng có thể cung cấp cho bác đồ rã máy nhưng có như ý bác ko thì .....

Comment

tivoi ah, con ic điều khiển vi bước là con gì đấy? nếu chạy 200RPM thì chỉ cần 12V có hồi tiếp dòng là chạy được thôi tivoi ah. đảm bảo động cơ chạy không sai bước.Tivoi nói cho tớ cách điều khiển vi bước nhé. Tớ chỉ làm được nửa bước thôi hu hu hu
                                |

Comment

Về tác giả

Collapse

MinhHa Tìm hiểu thêm về MinhHa

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                                X