Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Các bác c ho em hỏi đây là linh kiện gì

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Các bác c ho em hỏi đây là linh kiện gì

hình ảnh của linh kiện: Click image for larger version

Name:	20120918_100032.jpg
Views:	1
Size:	43.2 KB
ID:	1414295

Em gà mờ không biết linh kiện này là linh kiện gì mong các bác giúp (trên mạch in thì nó ghi là tvs601). E nhả linh kiện này mang ra chợ trời hỏi mua nhưng không có. Bác nào biết nó là linh kiện gì và có thể thay thế bằng linh kiện tương đưong nào giúp em với.

hình như nó lả con diode hay sao ấy bác ạk

Comment

Nguyên văn bởi vitconiloveu Xem bài viết
      hình như nó lả con diode hay sao ấy bác ạk
      e cũng nghĩ nó là diot (linh kiện này trên mạch nguồn máy chiếu sony, một đầu nối với opto một đầu nối đất), vì cậy một con ở gần đó có kí hiệu là TVS602 đo thì nó có tính diot (nhưng không biết là diot thường hay ổn áp). E search tìm thông số để thay tương đương thì không có. Có bác nào biết có thể thay bằng con nào tương đương không

Comment

Nguyên văn bởi ruanshan Xem bài viết
        hình ảnh của linh kiện: [ATTACH=CONFIG]51947[/ATTACH]

Em gà mờ không biết linh kiện này là linh kiện gì mong các bác giúp (trên mạch in thì nó ghi là tvs601). E nhả linh kiện này mang ra chợ trời hỏi mua nhưng không có. Bác nào biết nó là linh kiện gì và có thể thay thế bằng linh kiện tương đưong nào giúp em với.
        Con này đúng là con diot.chúc vui
        TRUNG TÂM ĐIỆN TỬ VIỄN THÔNG - TUẤN MAI
        Địa chỉ:Đội 5 kim chung - Đông anh- Hà nội
        Mobile : 0978304449
        yahoo: trongtuanvctv
        Mail:

Comment

Nguyên văn bởi trongtuanvct Xem bài viết
          Con này đúng là con diot.chúc vui
          Bác ơi nó là điot thường hay đi ốt ổn áp

Comment

Bác ơi nó là điot thường hay đi ốt ổn áp
            Chính xác hơn thì nó là diode "bảo vệ quá áp" transient-voltage-suppression (TVS) diode.
            Định nghĩa của nó ở đây:

Transient-voltage-suppression diode - Wikipedia, the free encyclopedia

Đoán theo kiểu Gia Cát Dự cho vui. Dựa trên cơ sở là thông tin trên PCB nó ghi là TVS (ở vị trí linh kiện 601).
            Nếu muốn biết rõ, phải tìm sơ đồ (hoặc tài liệu service của máy)
            Last edited by thuaimi; 19-09-2012, 12:43.

Comment

Nguyên văn bởi thuaimi Xem bài viết
              Chính xác hơn thì nó là diode "bảo vệ quá áp" transient-voltage-suppression (TVS) diode.
              Định nghĩa của nó ở đây:

Đoán theo kiểu Gia Cát Dự cho vui. Dựa trên cơ sở là thông tin trên PCB nó ghi là TVS (ở vị trí linh kiện 601).
              Nếu muốn biết rõ, phải tìm sơ đồ (hoặc tài liệu service của máy)
              Đồng ý với bạn thuaimi
              Mã linh kiện là CG thì đó có thể là con SMAJ28A, diode bảo vệ 28V
              Linh kiện điện tử KME
              www.kme.com.vn

Comment

Nhìn cái logo (trong hình ảnh linh kiện của bác ấy) thì con này do General Semiconductor, nay là Vishay sản xuất. Theo sổ tra cứu của hãng thì con này (mã CG) có điện áp chọc thủng (breakdown voltage) trong khoảng từ 31,1V đến 34,4V. Vậy có lẽ tiêu chuẩn của nó là 32V hoặc 33V gì đó. Chắc bác "liếc" nhầm sang hàng khác nên "ăn bớt" của chủ thớt mất ~4V đến 5V rồi...

http://www.vishay.com/docs/88390/88390.pdf
                Hy vọng chủ thớt sẽ có phương án tốt. Report lại kết quả lên đây nữa thì càng tốt (nhớ bao gồm cả thông tin về model máy...) để mọi người có thêm kinh nghiệm.

Comment

Vâng cám ơn các bác, cái này ở mạch nguồn máy chiếu sony vpl-es7, máy mới đầu bị hỏng nguồn em kiểm tra thì chết ic Top247 và một con opto, em thay xong thì mạch nguồn chạy, đo điện áp ra đủ, sau đó e lắp bo nguồn vào máy thì máy đã hoạt động, nhưng chỉ chạy được khoảng 10 phút thì có tiếng nổ, kiểm tra lại thì ic nguồn top lại nổ và bị nổ thêm một con tụ dán nhỏ sát ic và một con điot cc98a như em đã hỏi trên. Em lại thay ic mới và tụ + diot (ic thay đúng tên, tụ dán nhỏ bị bị nổ ko thay tin + điot ko biết là diot gì nên thay mò) kết quả mạch chạy nhưng điện áp ra bị thấp. nguồn 5v chỉ được 4v còn nguồn 12 thì được khoảng 9v). Bác nào có cao kiến gì giúp em với. Sơ đồ mạch thì e sreach mãi ko tìm được, chỉ tìm được một cái nhưng nó chỉ ở dạng sơ đồ khối. Bác nào có cho em xin sơ đồ sony vpl-es7 nhé.
                  Last edited by ruanshan; 22-09-2012, 16:42.

Comment

Em thấy con này hay gặp trong máy chiếu các hãng khác nhau.

Comment

hình ảnh của linh kiện: [ATTACH=CONFIG]51947[/ATTACH]

Tớ đoán chừng nó là con tranzorb hay có khi viết là TVS. Nó là 1 loại diode 1 hay 2 chiều dùng để diệt spike trong nguồn.

Nó thường đứng ngay sau con ổn áp (nếu có trong mạch). Không thì hay đứng ngay chỗ gắn nguồn. Tớ hay cho nó đứng song song với tụ lọc nhiễu. Con này nối từ + tới -. Bác mò trên mạch điện coi nó nằm khúc nào.

Comment

Về tác giả

Collapse

ruanshan Tìm hiểu thêm về ruanshan

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
                      X