Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Điốt FR302 có thể thay thế bằng loại nào?

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

• Điốt FR302 có thể thay thế bằng loại nào?

Các bác cho hỏi con FR302 là điốt gì mà trông nó to phết, con này có tác dụng gì?

Mấy dòng sau nghĩa là gì?
    Maximum Recurrent Peak Reverse Voltage
    Maximum RMS Voltage
    Maximum DC Blocking Voltage
    Maximum Reverse Recovery Time

H không có FR302 em có thể thay bằng loại nào?
    Có 1 cách sửa rất đơn giản: tháo hết linh kiện ra, thay linh kiện mới vào. Không chạy không ăn tiền :D

Maximum Recurrent Peak Reverse Voltage: Là Là điện áp ngược (cực đại) đặt vào mà diode chịu đựng trong ngắn hạn có lặp lại theo chu kỳ.
    Maximum RMS Voltage: Là giá trị hiệu dụng (cực đại) của điện áp xoay chiều đặt vào diode mà không đánh thủng diode.
    Maximum DC Blocking Voltage: Là điện áp một chiều (cực đại) phân cực ngược diode không làm hỏng diode.
    Maximum Reverse Recovery Time: là thời gian hồi phục ngược của diode.
    FR302 là loại diode nhanh (Fact Recovery Diode). Loại này có thời gian hồi phục ngược (Reverse Recovery Time) rất nhỏ nên nó được sử dụng trong các mạch ứng dụng đóng ngắt nhanh (mạch chỉnh lưu nguồn xung chẳng hạn). Khi thay thế tương đương bạn phải chọn đúng loại diode nhanh. Tuy nhiên FR302 rất thông dụng nên bạn có thể mua đúng loại để sử dụng.

Comment

Nguyên văn bởi Tuanhonglac Xem bài viết
      Maximum Recurrent Peak Reverse Voltage: Là Là điện áp ngược (cực đại) đặt vào mà diode chịu đựng trong ngắn hạn có lặp lại theo chu kỳ.
      Maximum RMS Voltage: Là giá trị hiệu dụng (cực đại) của điện áp xoay chiều đặt vào diode mà không đánh thủng diode.
      Maximum DC Blocking Voltage: Là điện áp một chiều (cực đại) phân cực ngược diode không làm hỏng diode.
      Maximum Reverse Recovery Time: là thời gian hồi phục ngược của diode.
      FR302 là loại diode nhanh (Fact Recovery Diode). Loại này có thời gian hồi phục ngược (Reverse Recovery Time) rất nhỏ nên nó được sử dụng trong các mạch ứng dụng đóng ngắt nhanh (mạch chỉnh lưu nguồn xung chẳng hạn). Khi thay thế tương đương bạn phải chọn đúng loại diode nhanh. Tuy nhiên FR302 rất thông dụng nên bạn có thể mua đúng loại để sử dụng.
      Cảm ơn bác mod nha, em hỏi chút vậy h không có FR302 thì mình chọn con thay thế có 3 dòng trên càng lớn càng tốt và thời gian hồi phục càng nhỏ càng tốt phải không ạ. Em hỏi họ chỉ có FR307 hồi phục 500ns còn FR302 hồi phục 150ns vậy có thể thay được không ạ. Nếu không được thì con FR305 hồi phục 250ns có thay được không bác nhưng chắc cũng không có loại này.
      Có 1 cách sửa rất đơn giản: tháo hết linh kiện ra, thay linh kiện mới vào. Không chạy không ăn tiền :D

Comment

hic việc chính là tìm con thay thế FR302 mà hẻm có ai biết sao

Comment

Về tác giả

Collapse

knight2012 Tìm hiểu thêm về knight2012

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
        X