Thông báo

Collapse
No announcement yet.

Mắt thu hồng ngoại

Collapse
X

• Lọc
  • Giờ
  • Show
Clear All
new posts

em cung đang muốn làm mạch này các pác giúp đỡ em muốn thay con 7138 bằng mắt nhận 2 chân( led nhận 2 chân) thì mắc tn? các pác giải thích giúp em con 74ls76 co tac dụng gì em hiểu lơ mơ quá !thanks các pác

Comment

nguyen tắc làm việc, điện áp ra chân out lúc ko có tín hiệu ir và lúc có t/h Ir như thế nào thì e chưa rõ, a nói thêm phần này dc không
      khi chưa có tin hiệu thì chân 1 chân out sẽ cho ra điện thế cao, khi nhận được tín hiệu hồng ngoại thì chân 1 sẽ ra mức tín hiệu thấp mức 0!
      sơ đồ chân thì nhìn từ trái sang phải (mặt có con mắt) chân 1: out, chân 2: mass, chân 3: nguồn!

Comment

Bạn có thể sử dụng IC Tsop17XX, con nay hoạt động rất tốt.

Bạn có thể tham khảo mạch thực tế ở đây:

Mạch bao gồm 2 phần:

- Phần Phát - dùng LM555 tạo dao động 38KHz tương ứng với tần số nhận của Tsop1738.

- Phần Thu - dùng Tsop1738 để nhận tín hiệu từ mạch phát. Khi tín hiệu bên phát bị che khuất sẽ tạo ra 1 xung tại chân C của Q1, xung này được đưa qua mạch đếm như trong hình.

ban co the up hinh so do cho minh xem va hoc hoi dc ko zay

Comment

khi chưa có tin hiệu thì chân 1 chân out sẽ cho ra điện thế cao, khi nhận được tín hiệu hồng ngoại thì chân 1 sẽ ra mức tín hiệu thấp mức 0!
          sơ đồ chân thì nhìn từ trái sang phải (mặt có con mắt) chân 1: out, chân 2: mass, chân 3: nguồn!

tai sao khi nhan dc tin hieu hn chan 1 ra muc tin hieu thap 1 khoang thoi gian roi lai tro ve muc cao trong khi do van con tin hieu hong ngoai zay
          moi nguoi giup minh voi

Comment

em dùng 1 con led phát và 1 con thu làm cái mạch phát tín hiệu audio nhưng sao khó nghe quá , không rõ câu , chỉ xạch xạch bịch xạch xạch xạch bịch,,,,,,,,,,,,,, cứ thế ,

Comment

Chào mọi người, tai sao khi che mắt thu hồng ngoại đi thì vẫn có tín hiệu vậy ( kiểu như tia hồng ngoại xuyên qua luôn ý). Có cách nào làm thay đổi trạng thái mắt thu khi bị che không. Thấy có bạn tư vấn dùng thêm 1 con IC, nhưng mình không biết làm ntn, mọi người có thể giúp mình chi tiết được không. Thanks all.

Comment

Về tác giả

Collapse

tnt288 Tìm hiểu thêm về tnt288

Bài viết mới nhất

Collapse

Đang tải...
              X